Hi rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya Afya Rafiki, kila siku ya Alhamis. Lengo ni kukupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii inayokuzunguka. Hi rafiki, mambo vipi? Karibu kwenye episode nyingine ya Dr. Rafiki Podcast. Na hapa sisi tunaongea mambo yanayohusu afya. Lengo ni kutupatia au kuongea mambo ambayo yatatupa elimu ya kutusaidia kufanya maamuzi sahihi kwa ajili ya kulinda na kutunza afya zetu binafsi, afya za familia zetu na afya ya jamii kwa ujumla. Kwa hiyo kama wewe ni msikilizaji mpya, karibu sana. Aa, nimefurahi sana kuwa na wewe siku ya leo. Na kama wewe ni msikilizaji wa siku zote, nafurahi sana rafiki yangu, asante kwa kuendelea kufuatilia podcast yetu ya Dr. Rafiki Africa. Na katika mwezi huu wa pili tumekuwa tukiongelea swala zima la kansa au saratani na tumegusia vitu mbalimbali mbali. Mfano, wiki iliyopita tuliongea swala so zima la uh, kansa na afya ya akili. Na nikikukumbusha tu kidogo, tulikuwa tunaongelea kwamba wagonjwa wanaopo wanaokutwa na hii kansa wanapokuwa wanapatiwa matibabu na baada ya kupatiwa matibabu, huwa wanapitia changamoto za afya ya akili kama sonona, wasiwasi wa kupitiliza, hali ya kupweke. Lakini pia wale wanao ndugu au jamaa ambao wanaangalia wagonjwa huwa wanapitia hii hali, kwa sababu yani hali fani kama ya kukata tamaa. Lakini tunaenda hatua ya mbele zaidi, hata watoa huduma wa afya wanapitia hali kama hizo kwa sababu unamwona mtu akiwa anaangaika, mtu akiwa anapoteza tumaini na kama kila siku, hii ndio hali ambayo unakutana nayo kazini, ni rahisi kufika sehemu mtu akapata sonona na akapata hata uoga au wasiwasi wa kuwepo kwenye kazi yake kila siku. Kwa hiyo tukaongelea vizuri, ni nini tunahitaji kufanya ili kukabiliana na hali kama hizo. Kwa hiyo kama ukusikiliza episode ya wiki iliyopita uh, na kutia moyo rafiki yangu, ingia kwenye podcast yetu Spotify, Boomplay, AudioMack na kwenye platform nyingine za podcast. Ukipata, utaangalia uh, dokta rafiki Afrika, utakuta episodi hiyo na nyingine nyingi za nyuma. Lakini pia ukiingia YouTube ukaandika dokta rafiki Africa, utaipata, utaweza kuisikiliza ukajifunza vizuri sana jinsi ya kukabiliana na hali kama hizo inawezekana, wewe sio mgonjwa, lakini unafahamu mtu ambaye anauguza, unafahamu mgonjwa, na wewe unaweza ukawa wa msaada kwake. Sasa leo tunapiga hatua mbele zaidi, na tunaenda kujiuliza uh, swali kwamba nini kinatokea baada ya matibabu, kwamba mtu ameenda kwenye hii safari ngumu, amegundulika na kansa ame amekaa kwenye matibabu, amejitahidi, amefata maelekezo ya madaktari, imefika sehemu daktari amempa habari njema kwamba sasa umepona. Sasa nini kinafata baada ya hapo? Je, mwisho wa safari unakuwa ni hapo? hilo ndio swali. Kwa hiyo leo tunaongelea swala zima la maisha baada ya ugonjwa wa kansa. kuishi baada ya ugonjwa wa kansa sio, sio, sio kitu kirahisi, na watu wengi huwa wanapata changamoto za kihisia, lakini pia changamoto ya kuzoea hali mpya ya maisha. Kuna mtindo wa maisha ambao mtu inabidi abadilishe. Kwa hiyo hivi vyote vinaweza kusababisha mtu akapitia changamoto baada ya kutibiwa ugonjwa wa kansa. Kwa hiyo leo tunaangalia maisha baada ya kutibiwa ugonjwa wa kansa. Karibu sana na nafurahi kuwa na wewe rafiki yangu. Sawa. Uh, wakati mtu anapogundulika na ugonjwa wa kansa, mara nyingi umakini huwa ni kwenye matibabu. Kwa hiyo kama huyu mtu ana, ana, anapewa chemotherapy kama ni mionzi au upasuaji, na haya mapambano au tuseme hichi kipindi huwa ni kipindi kikali, yani ni kipindi ambacho kinaenda na maumivu, kinaenda na msongo wa mawazo, wakati mwingine kukata tamaa. Uh, na baada ya hapo, tunamshukuru Mungu kwamba matibabu siku hizi yapo, watu wanapewa matibabu na wanapona, lakini nini kinatokea baada ya matibabu kukamilika? Baada ya mgonjwa kumaliza matibabu yake, kwa watu wengi, hapo huwa mwanzo wa changamoto ya aina nyingine kabisa, kwamba kuishi baada ya ugonjwa wa kansa sio tu hali ambayo inamuumiza mtu kimwili, lakini pia inakuja na athari zake kihisia, kisaikolojia na hata jamii kwenye jamii inayomzunguka. Nitakupa mfano. Mfano kama huyu mtu alikuwa anafanya biashara zake ndogo ndogo, lakini kwa sababu ya matibabu ya kansa akashindwa kuendelea, huyu mtu hali yake ya uchumi imerudi nyuma. Kwa hiyo baada ya matibabu amerudi ame sasa ame, ameanza kupata nguvu, anahitaji kuanza kufuku, kujitafuta upya kiuchumi. Hii inaweza kuja na hisia za kukata tamaa, inaweza kuja na hisia za kujiona kwamba hawezi tena, lakini pia yale matibabu ya kansa uh, mtu anapokuwa anapokea, yanaweza kuja na side effects au tunasema maudhi madogo madogo, vitu kama uchovu wa muda mrefu uh, mwili kuumwa, wakati mwingine hata maumbile ya mwili yanaweza kubadilika wakati wa matibabu. Hivi ni vitu vyote ambavyo vinaweza kutokea baada ya yani, baada sasa ya mtu ametibiwa, amerudi sasa kwenye jamii kuna changamoto gani ambazo zinaweza kutokea na anawezaje kujikabiliana nazo? Kwa hiyo wagonjwa wengi wa kansa huwa wanakutana na hizo changamoto, na mwingine anaweza akawa na wasiwasi, anaweza kuwa na hofu, na wakati mwingine hata lile swali linarudi mara kwa mara kwamba what if, yani, what if hii ugonjwa ukirudi tena mtu unakuta anajiuliza lile swali na hilo swali linaleta hofu au linaleta wasiwasi. Na ikiwa ni, ni katika kukabiliana na hizi changamoto ni muhimu sana mtu kutambua kwamba au kama wewe ni mtu ambaye aidha ni wewe au unauguza mtu, ni muhimu kutambua kwamba katika kipindi cha matibabu ya kansa, mabadiliko mbalimbali yanaweza kutokea kwa mtu, kuanzia kwenye mwili wake, kwenye akili yake, kwenye hisia zake, mahusiano yake na watu wengine na jamii inayomzunguka. Kwa hiyo mara baada ya matibabu, mtu anaweza aka onyesha tabia tofauti, anaweza akaonyesha hisia tofauti, anaweza akaonyesha mwili wake kuwa tofauti, au mwingine tunasema hata loss of identity, akashindwa kujitambua, akashindwa kuona nafasi yake tena yeye kwenye maisha, akashindwa kuona thamani yake yeye tena kwenye maisha kwa sababu ya yale tu mabadiliko ambayo amekutana nayo katika hichi kipindi chote kuanzia anapokutwa na ugonjwa mpaka anapokea matibabu. Kwa hiyo, baada ya kushinda haya mapambano ya kimwili, watu wengi wanajikuta wanakabiliana na hisia mbalimbali mbali, upweke, hatia na hata kupoteza utambulisho au tunasema loss of identity, au mwingine guilt, yani anajisikia kuhukumiwa, labda watu wamejitoa sana kwa ajili yangu, sina cha kuwalipa, vitu kama hivyo, au itakuwaje kama ugonjwa ukirudi tena. Mtu anakuwa na maswali kama hiyo. Mwingine anaweza akajiuliza ninarudije tena kwenye biashara, au ninarudije tena kazini, nawezaje tena kuanza kuapply kwa kazi, sasa hivi kama mfano aliumwa hadi akapoteza kazi kwa hiyo haya yote yaani, badala ya ile furaha ya kumaliza matibabu unaweza kukuta mtu anaingia sasa kwenye depression au anaingia kwenye msongo wa mawazo na wasiwasi, kwa sababu tu ya haya mabadiliko yote, hizi dynamics zote ambazo zimebadilika kwenye maisha yake. Unaweza kukuta sasa hivi sasa hivi anaf... kazi ambayo alikuwa na... anaifanya sasa hivi, kwa sababu ya mabadiliko ambayo ametokea kwenye mwili wake, hawezi kuirudia tena I... na yeye labda ndo mtu ambaye anategemewa kwenye familia, inaleta changamoto mpya kabisa, yani changamoto mpya kabisa ambayo inaweza kuathiri maisha ya huyu mtu. Kwa hiyo ni jambo la muhimu kuongelea, ni jambo la muhimu kulitambua, ni jambo la muhimu kutengeneza mazingira ya kuweza kumsupport mtu ambaye anatoka kwenye matibabu ya kansa whether ni mtoto mdogo au ni mtu mzima, kuweza kumtengenezea mazingira rafiki ambayo bado yatampa tumaini kuonyesha kwamba bado ana nafasi ya kuexcel kwenye maisha ya kufanikiwa, bado yeye ni mtu wa thamani, bado familia inampenda, bado uh, ana uwezo wa kufanya kitu kwenye jamii kikaweza kumuingizia kipato, bado anaweza kunyanyuka na akaweza kuwa mtu na yani, mtu mwenye mwenye maisha yake tena. Na wapo watu ambao wameweza. Episode kadhaa nyuma, tuliwahi kuongea na Uh, shuhuda mmoja ambaye yeye alipata kansa akiwa mtu, akiwa shule ya msingi akiwa kijana mdogo, na ilichukua muda kugundulika kwa sababu ilitokea kama uvimbe ghafla kichwani na familia yake, mwanzoni watu walikuwa wanaenda hospitalini kwao, ametolewa uvimbe, ameenda hospitali, amerudi. Na hata mwanzoni wazazi wake walipoambiwa kwamba hii ni saratani au ni kansa, hawakukubali, kwa hiyo ali alichelewa kuanza matibabu , lakini alipoanza matibabu akapona, na uzuri kwamba alipopona bado familia yake ilimtia moyo kurudi shuleni. Kwa hiyo akarudi shuleni, akasoma na sasa hivi yupo amefanikiwa, na anawasaidia watoto wengine na vijana ambao wanakutwa na saratani kuweza kujitambua, kujikubali, na kuona kwamba hata baada ya mambo yote bado kuna tumaini la kufanikiwa kwenye maisha, kuna tumaini la kuwa mtu tena wa maana, kuna tumaini la kuweza kusoma na kufikia ndoto zake. Unaweza kukuta kwenye episode moja ambayo inaongelea uh, survivor au mtu ambaye ali kansa akiwa mtoto na akapona aka, aka, aka. Ukifika YouTube utakuta hiyo episode. Karibu sana Dr Rafiki Africa. Sasa wiki iliyopita tuliongea kuhusu Amina ambaye alikuwa ni mama mwenye miaka arobaini na mbili. Uh, ilikuwa ni, ni hadithi ya Amina ambaye yeye ni survivor au tunasema ni jasiri ambaye alipitia hii changamoto na akapona, na yeye alikuwa na watoto na familia ambayo inamtegemea na alikutwa na ugonjwa wa wa saratani au kansa ya, ya matiti lakini akapona. Sasa nikirudi kwa Amina. Amina aliku, ali, alipata mshtuko mkubwa sana alipogundulika na ugonjwa, na changamoto ambazo alipitia kwenye swala so zima la mwili wake, hisia na matibabu. Sasa hebu nikwambie safari yake iliendeleaje baada ya matibabu. Kwa hiyo, wakati naongea na Amina, alikuwa anasema baada ya kumaliza matibabu alifurahi sana sana sana. Siku ambayo daktari alimwambia kwamba hakuna dalili za ugonjwa katika mwili wake ilikuwa ni siku ya furaha sana kwake na kwa watoto wake na alihisi anasema kwa maneno yake kwamba alihisi kama dunia imeondolewa mabegani mwake. Alihisi uzito uliokuwa unamfunika umeondolewa mabegani mwake, lakini baada ya hapo aligundua kwamba furaha hiyo haikuwa hai, hai timilifu, yaani bado zilikuja changamoto mpya kwenye akili yake. Kwa upande mmoja alikuwa anaona furaha lakini kwa upande mwingine alikuwa anasikia uchovu mkubwa ambao ulimfanya wakati mwingine asiweze kufanya kazi zake zile za, za biashara alizokuwa anafanya. Mwanzoni ilikuwa ni ngumu, na alikuwa na mawazo na alikuwa anasikia unyonge au anasikia upweke kiasi fulani, kimwili na kihisia. Alikuwa anapata shida wakati mwingine hata asubuhi kutoka kitandani kwa sababu ya ule uchovu uliokuwa kwenye mwili wake ambao mwanzoni hakuelewa ilikuwa ni kwa nini? Kwa sababu ameshaambiwa amesha, amepona, na yeye alikuwa na ana, anatumaini kwamba akishaambiwa amepona tu, akimaliza matibabu, kila kitu kingerudi kawaida kama ilivyokuwa mwanzoni. Lakini la hasha, haikuwa hivyo. Alishapona, alisha lakini alishapona alishamaliza matibabu lakini mwili wake ulikuwa unarudi kwenye hali ya kawaida taratibu. Kwa hiyo ha, alikuwa bado anasikia ule uchovu na anasema kwamba bado alikuwa na wasiwasi, alikuwa na afya nzuri, lakini bado alikuwa na hofu kwamba, vipi kirudi? Vipi kama watoto wangu pia wakipata na shida kama hiyo? Ile hofu kichwani kwake ikawa inamfanya hata ile biashara ambayo alikuwa anafanya mwanzoni ashindwe kuifanya kwa sababu ya ile hofu na wasiwasi ambao unakuwepo muda wote na katika hali ngumu zaidi Amina alikuwa anasema, kwa sababu ya kuishi kwenye kwenye matibabu muda mrefu, zaidi ya mwaka mmoja, baada ya matibabu ni kama vile kuna namna alikuwa amepoteza identity au tunasema utambulisho. Hajui aanzie wapi, hajui hajui tena yeye ana kitu gani cha kufanya, yaani kama vile mtu anakuwa kisiwani, kwamba sasa kutoka hapa naanza na nini Nafanya nini hivi? Kwanza mimi naweza kufanya nini? Hayo maswali yote alikuwa nayo Amina, lakini katika kipindi hicho, msaada ambao Amina alipata ali, alipata kutoka kwa wahudumu wa afya ni kutambua kwamba hizi changamoto zipo. Kwa hiyo Amina alipata counseling akaambiwa kwamba hizi changamoto zipo na itachukua muda kurudi katika hali yake ya afya ya kawaida, na kuna mabadiliko fulani katika mtindo wake wa maisha atahitaji kuyafanya. Lakini cha zaidi sana, Amina aliunganishwa na kundi la msaada au tunasema support group, yani watu ambao walikuwa na hali kama ya kwake, wametoka kwenye matibabu na wao bado wanapitia hizi changamoto na mawazo mengi, na katika hili kundi alipata nafasi ya yeye kuweza kuongea na watu wengine, kujifunza wao wanafanya nini ili kukabiliana na na hizi hali, na hicho kikampa faraja ya yeye hata kuwa tayari kuongea, kuwasaidia watu wengine, na yeye kuwa huru, hata kuwatia moyo wagonjwa wengine kwamba yeye alipona ya na ameweza kurudi kwenye maisha yake. Na safari hii ya Amina ilikuwa ina wakati naongea naye ilikuwa ina funzo kubwa kwamba kuishi baada ya ugonjwa mzima wa kansa na saratani ni mchakato, ni, ni process, na inahitaji msaada kihisia unaoendelea, inahitaji mabadiliko au matunzo ya mwili, kuanzia chakula, mazoezi na jinsi ambavyo mtu anafanya, lakini pia inahitaji mtu huamua binafsi kwamba anataka kuishi na anataka kurudi kufanya shughuli zake, na anataka kuwa tena mtu wa thamani, na anataka kuchangia kwenye familia au kwenye jamii. Lakini kitu kubwa, kikubwa, kikubwa sana ambacho Amina alinifundisha ni kwamba ni process au ni mchakato kutoka kwenye haya matibabu mpaka kurudi kwenye maisha ya kawaida ni mchakato, ni mchakato wa kujifunza, ni mchakato wa kushirikiana na wengine, kujua wengine wanafanya nini, kushirikiana na watoa huduma wa afya, kuwa wazi ili kupata ushauri, ili kupata msaada wa kuweza kujua ni vitu gani vitamsaidia huyu mtu. Basi tunaweza kufanya nini ili kuwasaidia, kama tuseme watu ambao tunajua wanapitia hii changamoto, ni vitu gani tunaweza kufanya? Kitu kimoja ambacho tunaweza kufanya ni kuwasaidia kihisia, mfano kuna counseling. Uzuri siku hizi Tanzania tuna ma psychologist au watu ambao wanafanya uh, counseling. Kwa hiyo pale ambapo mtu anahitaji hii huduma kama ni ndugu, ni rafiki, ni mtu ambaye unamfahamu, msaidie kupata huduma ya counseling itamwezesha. Lakini pia katika kipindi hiki mtu bado anaweza kuwa na, anapitia dalili mbalimbali mbali, kama hivyo uchovu kupitiliza, maumivu ya mwili, kichefuchefu na na dalili nyingine za kimwili msaidie kuendelea kupata matibabu kutoka kwa wahudumu wa afya kuendelea kufundishwa afundishwe kuhusu chakula, nini anatakiwa kula kwa muendelezo. Yaani sio, sio salama sana kusema kwamba mtu amemaliza matibabu alafu akapotea, sio salama. Kwa hiyo ni muhimu huyu mtu akaendelea kupata maelekezo, akaendelea kufuatiliwa, inamwezesha yeye kukop au kuweza kurudi sasa, kuweza kusimama tena na kuendelea na maisha. Tunapomaliza kipindi cha leo, naomba kukumbusha kwamba wagonjwa wote wa kansa na familia zao, safari haikomi mara tu baada ya matibabu. Baada ya matibabu inahitajika msaada au support ya mtu huyu kuweza kurudi kwenye maisha yake ya kawaida kihisia, kiakili kimwili anahitaji sapoti ya familia na anahitaji sapoti ya jamii inayomzunguka. Naamini kwamba hadithi ya Amina imeweza kututia moyo na kutufundisha kwa vitendo kabisa, yani kutufundisha kwa experience yake yeye eh, lakini sisi tumeweza kujifunza ni vitu gani ambavyo watu uh, wanaopitia changamoto hii ya kansa au saratani wanahitaji kuanzia kipindi cha matibabu, lakini kipindi pia cha baada ya matibabu support gani ambazo wanahitaji. Asante sana kwa kusikiliza kipindi cha leo. Naamini kwamba kuna vitu umejifunza, na wewe utaenda kuwa msaada wa jamii ambayo inakuzunguka tukutane kwenye kipindi kijacho, na karibu sana. Usiache kutembelea page zetu kwenye mtandao YouTube pamoja na podcast. Uh, pia tuko Twitter, Facebook na Instagram, Dr. Rafiki Africa. Karibu kwenye page zetu, kuna vitu utajifunza vingi vizuri sana. Karibu YouTube, utaona makala zetu nyingi zilizopita. subscribe Weka notification and like, ili tuendelee kujifunza pamoja zaidi sana. Usisahau kushea na wale unawapenda, ili nao wapate elimu. Karibu sana, bye rafiki.