Hai rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya Afya Rafiki kila siku ya Alhamis. Lengo ni kupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii inayokuzunguka. Hai rafiki, mambo vipi? Karibu kwenye episode nyingine ya Dr Rafiki podcast ukiwa na mimi Dr Juliet Seba, tukiwa tunaongelea mambo mbalimbali ya afya, na lengo la podcast hii ni kukusaidia kupata taarifa sahihi zitakazokuwezesha wewe, familia yako na jamii yako kufanya maamuzi sahihi yatakayoboresha afya zenu. Na kwa hiyo tumekuwa tukiongelea mambo mbali mbali. Siku ya leo kipekee sana tunapoelekea tarehe nne, leo ni tarehe nne. Tarehe nne ni siku ya obesity, yani siku ya uzito uliopitiliza duniani. Ni siku ambayo tunakumbushana kuhusu athari za uzito uliopitiliza, lakini pia ni vitu gani tufanye ili kuepuka, kwa sababu uzito uliopitiliza unatuweka kwenye hatari ya kupata magonjwa. Sasa magonjwa asiyoambukiza kama presha, sukari, kansa, magonjwa ya moyo na mengineyo. Kwa hiyo sio kitu kizuri. Tunajua kwenye jamii zetu za Kiafrika ilikuwa imezoeleka kwamba mtu akiwa na uzito mkubwa, akiwa pande la mama hivi, amejaa, akiwa baba hivi mkubwa na kitambi, ndo mtu anaonekana kayapatia maisha au ana pesa, yaani ndo anaonekana yuko vizuri, lakini ukweli ni kwamba na uzuri ni kwamba sasa hivi watu wengi wameanza pia kutambua hicho kwamba uzito uliopitiliza sio mzuri, na unakuweka wewe katika hatari ya kupata magonjwa hasa magonjwa yasiyoambukiza. Na kwa sababu hiyo ni muhimu sana kuchukua hatua, kama uzito wako ni mkubwa wa kupungua. Lakini kama uzito wako uko kwenye uzito sawii, ambao leo tutaongelea huo uzito sawa kiafya ni upi, basi ku maintain na kuhakikisha kwamba unakuwa kwenye uzito sawia wa kiafya. Kwa hiyo leo rafiki yangu nitakupa njia tano unazoweza kutumia kudumisha uzito wako uwe katika hali nzuri ya uzito, yani uzito unaotakiwa kwenye kiafya. Tutaongelea pia ni uzito gani huo. Na katika dunia ya sasa kuna shughuli nyingi. Yani tunaenda masokoni, tunafanya biashara madukani, tuko makazini, tuko shuleni, tuko wapi makanisani. Yani ratiba ni nyingi. Mikutano, deadline za kazi, majukumu ya kifamilia ee, ee. Saa nyingine ni rahisi sana kusahau kujisahau kwenye swala zima la afya, na hasa sasa kujisahau kirahisi sana kwenye swala zima la uzito, kwa sababu uzito ni vitu viwili, mainly ni chakula unachokula na mazoezi, au jinsi ambavyo mwili wako unauweka active. Kwa hiyo mambo yakiwa mengi kwenye maisha ya ratiba zikawa ngumu, ni rahisi sana kujisahau kwenye hayo maeneo mawili lakini leo nitakupa njia tano ambazo unaweza ukazitumia ili kama uzito wako uko sawa, basi uweze ku maintain pale pale vizuri, lakini kama uko juu, basi uweze kupungua. Kwa hiyo katika kipindi hiki tutaongelea um, kwa nini ni muhimu kudumisha uzito wako sawia wa afya. Huu uzito sawia au uzito unaotakiwa hii healthy weight kwa Kiingereza wanasema ni, ni ipi au unajuaje kama uko kwenye healthy weight. Lakini cha tatu tutaongelea hizo njia tano rahisi za wewe ku, kuweza kudumisha uzito wako unaotakiwa. Kwa hiyo kama uko ofisini, uko njiani, uko sokoni, uko yo nyumbani, ka tayari twende pamoja. Sasa tuanze rafiki yangu, kwa nini tunahitaji kudumisha uzito sawia wa afya? Watu wengi ambao tuko kwenye kazi huwa tuna yani ni rahisi kufocus kwenye kazi ukasahau swala so zima la afya na uzito wako, lakini ngoja nikwambie, kuna faida gani za wewe kuwa na uzito sawia. Kwanza, inaongeza kiwango chako cha nguvu, kwa sababu uzito unaofaa unaofanya mwili wako uweze kuchakata nishati au tunasema zile metabolic activities zinatokea uh, kama inavyotakiwa kwa mwili wako. Unachakata nishati, unachoma kile chakula unachokula kwa ufanisi au vizuri. Kwa hiyo mwili wako unakuwa na nguvu, ndo unakuta mtu una nguvu, uko active siku nzima. Cha pili kuwa na uzito sawia inakusaidia wewe kupunguzia hatari ya magonjwa sugu, magonjwa kama kisukari, pressure, magonjwa ya moyo, lakini pia matatizo kwenye viungo, kwa sababu ukiwa na uzito mkubwa uh, mara nyingi, umri unavoenda, na mtu anaweza akaanza mapema sana magoti, kiuno vinauma kwa sababu ya uzito mkubwa wa mwili. Kwa hiyo kuwa na uzito ambao uko sawa inakuondolea hiyo hatari. Kitu cha tatu, ina inaongeza ufanisi na umakini hata kazini, kwa sababu unapokuwa unakula vyakula vinavyotakiwa akili yako inakuwa active, inakufanya usichoke haraka, lakini pia uwezo wako wa kufikiri na kufanya maamuzi unaongezeka, kwa sababu uh, nini, ubongo wako unapata virutubisho vinavyotakiwa, mwili wako, kinga ya mwili iko vizuri. Kwa hiyo hata umakini na ufasi, ufanisi wako kwenye kazi, kwenye shule, kwenye biashara unaongezeka. Na faida ya nne ya kuwa na uzito unaotakiwa ni kwa sababu inaongeza kujiamini. Unapokuwa na uzito mzuri kwenye mwili wako unakuwa unajiamini, hata unapoongea mbele za watu, unapotembea, unavovaa, unajiamini na hii haimaanishi kwamba ukiwa na uzito mkubwa wewe hauonekani vizuri. Hapana, hili ni suala lazima la umaridadi, kwamba unaweza mtu akawa na uzito mkubwa na akaweza akajua aka jinsi ya kuvaa kwa kutokana na mwili wake na akaonekana vizuri, lakini unapokuwa na uzito unaotakiwa healthy weight, inakuongezea sana kujiamini. Wewe unaweza ukawa shahidi, sawa sasa tukiongea sasa, huu uzito unaotakiwa au uzito sawia ni uzito gani? Naomba nikwambie, huu uzito unao unaohitajika kiafya au uzito sawia, sio kwamba mtu lazima awe mwembamba sana, na hata mtu anaweza kama mwembamba sana lakini bado akawa ni changamoto na yenyewe kwa hiyo, kuna vitu ambavyo huwa tunatumia ili kusema kwamba huu uzito una, yani mtu yuko kwenye uzito sahihi cha kwanza kinaitwa body mass index, ambayo ni kipimo cha uwiano wa uzito na urefu wako, urefu kwa uzito wako. Sawa, eh BMI, kama mawkusikia, tunasema BMI BMI. Kwa hiyo wakifanya ile uwiano wa wa urefu kwa uzito wako inatakiwa isizidi, yani iwe katikati ya 18.5 mpaka 24.9, hapo, au tunasema 25 ikizidi zaidi ya ishirini na tano yani wakigawanya ile uwiano, ina maana uzito wako ni mkubwa, unahitaji kupungua. Lakini pia ikiwa chini ya kumi na nane ina maana uzito wako ni mdogo kupitiliza, unahitaji kuongezeka. Kwa hiyo hiyo ni muhimu kufahamu BMI. Unaweza hata siku ukipita kliniki ukipita hospitali wapi, kaomba tu naomba nikakuletie BMI, au siku nyingine ukienda hospitalini wakakupima uzito pale mwa, kama unajua urefu wako wanaweza kukusaidia kufanya nini? Kujua BMI yako, afu ile sasa itakuwezesha ndio itakuwezesha wewe kujua kama iko katikati ya kumi na nane, yani iko kumi na nane pale mpaka ishirini na tano, haijazidi ishirini na tano, basi wewe uko kwenye uzito unaotakiwa. Kitu cha pili ni kipimo cha mzunguko wa kiuno chako sawa. Aa, ambacho hiki yani ni kama ukichukua kama unavyoenda kwa fundi, kwa fundi wa nguo akaweka ile mitakamba yake kiunoni akaizungusha ndio, hiyo kipimo cha mzunguko wa kiuno, au kwa Kiingereza wanasema waist circumference. Na hii tunapima kwa sababu uh, mafuta mengi yanapowekwa pale tumboni, yanapohifadhiwa tumboni, yani na maana hiyo ni mafuta ambayo hayajatumika, ameenda tu kuhifadhiwa, inakuweka katika hatari ya kupata magonjwa kama sasa yale ya presha, sukari na mengineyo. Kwao kwa kawaida sasa kwa mwanaume inatakiwa isizidi inchi arobaini au kwa sentimita isizidi mia moja na mbili isizidi sentimita mia moja na mbili kwa mwanamke inatakiwa isizidi inchi thelathini na tano au kwa sentimita unasema isizidi sentimita themanini na nane sawa kwa hiyo usi, usizidi hapo kama we ni mwanamke themanini na nane kwenda chini kama we ni mwanaume mia na mbili kwenda chini. Hizo nimeongelea nini? Sentimita. Tukiongelea kwenye nchi, kama we ni mwanaume 40 kwenda chini, kama we ni mwanamke 35 kwenda chini. Kwa hiyo inamaana uh, unaweza ukapima hivi na ikakusaidia wewe kuwa unajua kwamba, eh, sasa hivi nimeongezeka kupitiliza, inabidi nipungue. Sasa hivi niko vizuri, inahitaji tu ku maintain hapa nilipo. Sawa. um, na kitu cha tatu ambacho unaweza kutumia kujua hali yako ya uzito kama ni sawa au sio sawa ni wewe mwenyewe kusikiliza mwili wako. Unajisikiaje? Kama unahisi uchovu mara kwa mara, maumivu ya viungo au mwili ni mzito kufanya kazi, inawezekana ni kwamba uzito wako unahitaji kupungua au unahitaji kufanyia kazi nyingine uzito wako. Kama wewe ni hizi dalili nilizotaja unazisikia mara kwa mara, au muda wote umechoka, maumivu ya viungo, mwili wako ni mzito kufanya kazi, unahitaji kuchukua hatua. Kwa hiyo tumetaja vitu vitatu ambavyo unaweza ukavitumia kujua hali yako ya uzito ikoje. Sasa twende kwenye shughuli yenyewe, njia tano ambazo zitakusaidia wewe kudumisha uzito wako ukae okay, katika uzito sawia wa afya. Cha kwanza cha muhimu sana chagua, kula mlo bora kila siku. Na kutokana na kazi nyingi ambazo tunakuwa nazo kila siku, sio rahisi kuamka tu asubuhi ukala, ukala vizuri, sio rahisi. Ni muhimu sana kupanga, yani plan, kupanga. Mfano, kesho mimi naenda kazini, kesho nitakula nini kwa ajili ya kifungua kinywa changu? Usipopanga ni rahisi kufika tu pale ukanunua ki, kifungua kinywa kilichopo chapati, mandazi, e, ukala hivyo ukaondoka na kesho na kesho kutwa. Lakini panga panga, kwamba kesho, kesho nitakula nini kazini. Kupanga inakusaidia kwamba hata siku moja moja ambayo imetokea ukala hivyo chapati na mandazi na nini ambavyo sio balanced diet, ni siku moja moja, lakini sio kila siku kwa sababu vile vitu havikupi wewe uh, nutrients ambazo mwili wako unahitaji. Lakini pia kiwango chake cha starch ni kikubwa, kwa hiyo kinakuweka wewe kwenye hatari ya nini? Ya kuongeza uzito mkubwa. Lishe uh, upe mwili wako chakula ambacho ni balanced diet, ambayo tunasema kwenye sahani yako asilimia hamsini inahitaji kuwa ni mboga mboga na matunda, asilimia 25 protein na 25 nyingine nayobaki nafaka. Kwa hiyo nusu, ukigawa ile kasani yako, ile nusu yake ni mboga mboga na matunda, mboga mboga mboga mboga, robo protini, robo nyingine nayobaki nafaka. Kwa hiyo jitahidi kula chakula ambacho ni balanced diet. Na kuna mtu mmoja aliwahi kunifundisha kwamba jitahidi kula chakula ambacho kinatoka ardhini direct, kinakupa virutubisho vingi zaidi kuliko i-processed food chakula ambacho kimesha chakatwa. Kwa hiyo vitu kama miogo, viazi, maboga, magimbi, ndizi vinakupa virutubisho vingi zaidi kuliko chakula ambacho kimechakatwa, kimekobolewa. Kwa hiyo unaweza kula chakula kidogo ukawa umepata virutubisho vingi, maana yake ni virutubisho, unapata virutubisho vingi kwa chakula kidogo tu ambacho umekula lakini pia uzuri wengine waiti chakula huwa kinakuaga na fiber au zile nyuzi nyuzi nyingi, kwa hiyo kinakusaidia wewe kusikia umeshiba mapema, na unakaa umeshiba kwa muda mrefu, kwa hiyo hauliuli ovyo. Kitu kingine cha muhimu kwenye swala zima la chakula, kula eneo lenye utulivu, jifunze ku, kuepuka uh, distractions au vitu ambavyo vinahamisha akili yako. Kama unakula unaangalia TV, unasoma email, unafanya kazi, ni rahisi sana kula chakula kingi kuliko kile ambacho ulitakiwa kula kiasi. Kwa hiyo, mfano badala ya kufungua kinywa na mandazi ofisini, unaweza ukaandaa uji, unaweza ukachemsha uh, viazi vyako uh, siku moja kabla, yaani ile jioni kabla hujaenda kazini. Mimi personally hivyo ndo ninavyofanya mara nyingi kwamba breakfast yangu ya asubuhi, kwa sababu asubuhi naamka mapema sana kwenda kazini, breakfast yangu ya asubuhi naiandaa usiku na paki kabisa, kama inalala kwenye friji au kama ni kitu ambacho najua nitatengeneza kwenye air fryer, ya asubuhi chapchap tayari kabisa na, na kiandaa kesho nikiamka ni kama ni kitu cha dakika chache nimeondoka, lakini sio asubuhi ndo naanza kufikia yeye, nianze kuwasha jiko, kuchemsha sijui manini, and then akaange, na wakati wewe oh, busy schedule. Hapa tunaongelea watu ambao ratiba zao zinabana, utaona tu uvivu, yani utaona uwezi. Kwa hiyo cha muhimu sana, panga ratiba yako ya chakula. Kesho ninakula nini? Kama wewe ni mama wa nyumbani, nyumbani kwangu kesho wanakula nini? Na ukizoesha watoto wako kula vyakula vya afya tangu mwanzoni, kuvitengeneza vizuri, jifunze mapishi, ingia YouTube, ingia uzuri, siku hizi mitandao ipo mingi. Jifunze kupika vile vile viazi, vile ambavyo ungevichemsha tu, watoto wangeona vinaboa. Jifunze mapishi mbalimbali, mbali ya hivyo viazi, mapishi mbalimbali, hiyo mbali miogo, namna ya kutengeneza juisi mbalimbali, namna ya kupika cabbage na mboga nyingine kwa namna mbalimbali, kiasi kwamba vile vile vyakula ambavyo ungewapa kawaida, yumkini wangekataa, lakini unavipika in such a way watoto wanapenda na wanazoea kula vyakula vyenye afya mapema. Okay, so namba mbili, fanya mazoezi hata kama ratiba ni ngumu, jitengenezee ratiba ya mazoezi, na huhitaji kufanya mazoezi makubwa. Wakati mwingine unahitaji tu kuhakikisha kwamba mwili wako uko active, kuna movement unafanya. Kwa hiyo, moja, unaweza kuweka tu ratiba yako ndogo ya kutembea, hata kama ni kazini, kwamba labda lunch time, nitakuwa natembea 10 minutes. Nikimaliza kutembea dakika zangu 10 15, ndo naenda kula chakula, au nitakuwa natembea wakati naenda sehemu ya chakula na ninarudi natembea hivyo, badala ya kupanda lift nitakuwa napanda ngazi, badala ya amina, muda wa kupiga simu nitakuwa natembea, yani nasikiliza simu zangu nikiwa natembea, kwahiyo ni ile kuwa intentional kuamua kwamba leo nataka nitembee. Uh, na unatembea kwahiyo kama mimi mfano huwa najaribu, nina ile application ambayo ina monitor namba ya hatua zangu za kila siku. Lengo huwa wanasema ni hatua elfu kumi ambayo wakati mwingine nadhani hatua elfu kumi nafikishaga weekend, lakini weekdays mara nyingi sifikishi hatua elfu kumi, uh, ambayo pia natakiwa ni improve kwa kweli <laughs> yes, nafanyia kazi na mimi lakini kila siku naangalia. Kwa hiyo asubuhi kuna umbali ambao na kisha nimetembea ni unaweza ukatu dakika kumi na tano ishirini kila siku kila siku, na unajiwekea kwamba kila siku nitafanya kiasi, kwamba yani lengo li shift kutoka kwamba nataka kupunguza uzito, weka lengo kwamba nataka nitembee dakika ishirini kila siku, nataka nile healthy Breakfast na lunch kila siku. Na kwenye kufuatia hivi vitu utajikuta tu ufanisi wako unaongezeka, energy yako kazini inaongezeka, lakini pia na mwili unapungua naturally au mwili unakaa katika uzito fulani, yani una maintain vizuri. Kuna kitu kinaitwa Pomodoro workout. So Pomodoro workout ni kwamba unafanya kazi dakika ishirini na tano unatumia dakika tano kutembea and then unarudi ishirini na tano. So una, una divide saa yako kwenye dakika ishirini na tano kazi, tano tano stretching, ishirini na tano kazi, tano stretching sa so nyingine dakika ishirini na tano, tano inaweza ukawa unaonekana, eh, hey, we jamaa umekuja kazini kucheza. Sasa make kila, kila nusu saa huko unatembea <laughs> kwa hiyo unaweza instead ukaweka lisali moja kwamba kila baada ya lisali moja unanyanyuka kwenye kiti chako Unatembea kidogo, una stretch, unarudi kukaa, unaendelea na kazi. Unajua hiyo ni muhimu, kwamba inakufanya ufanye mazoezi, lakini pia ni muhimu sana kwa sa kwa, kwa ajili ya mgongo wako na kiuno, kwa sababu ule muda mrefu unaotumia umekaa pale, unaji stretch. Kwa hiyo unahitaji huo muda wa kusimama, kunyosha mgongo na kiuno, itakusaidia sana. Hiyo ni njia ya pili, tumesema tufanye mazoezi. Njia ya tatu na muhimu sana ni Pata muda wa kupumzika, muda wa kulala, lakini pia jifunze njia mbalimbali mbali za kumanage mawazo yako, kudhibiti msongo wa mawazo. Tunasema iko um, recommended kwamba mtu anatakiwa ulale masaa saba mpaka tisa kila siku, na unapokuwa hupati usingizi wa kutosha au hulali, mwili wako huwa unatengeneza homoni ambayo inachochea hamu ya kula unaweza kuta una hamu kubwa ya kula lakini, kwa sababu ulali <laughs> uko na series au saa nyingine uko na kazi. Ni kweli kabisa, unakesha kila siku, unafanya kazi, lakini sasa ndo afya yako inazorota. Kuna vitu yani, you're sacrificing afya yako kwa ajili ya kazi. Kazi ni muhimu, lakini balance pia ni muhimu sana. Kitu kingine kwenye kudhibiti ni msongo wa mawazo, jaribu kupumzika tumia njia mbalimbali mbali ambazo zinatumika kudhibiti msongo wa mawazo kama meditation. Jifunze hiyo kufanya meditation, jifunze uh, deep breathing, zile njia za kupumua. Uh, toka nje, tembea. Ukiwa hauko sawa, toka nje ofisi, tembea kidogo. Lakini jitahidi kwa njia mbalimbali mbali ambazo wewe unaona zinakufaa kudhibiti msongo wa mawazo na Punguza matumizi ya screen au simu, laptop, tablet kabla ya kulala. Zima zima simu yako, zima TV. At least half an hour, yani dakika thelathini hivi kabla ya kulala, au saa kabla ya muda wako wa kulala, punguza matumizi ya hivi vitu, kwa sababu unahitaji ku, hivi vitu vina stimulate ubongo Stimulate, lakini wakati unapoenda kulala ili uweze kupata usingizi mzuri, unahitaji akili ya yako iwe katika hali ya utulivu. Cha kwanza tumesema nini? Kula chakula bora. Cha pili, fanya mazoezi. Cha tatu, dhibiti msongo wa mawazo napata muda wa kulala wa kutosha. Cha nne, kunywa maji ya kutosha na epuka vinywaji vyenye sukari. Kwa hiyo tunasema unaweza kulenga kunywa lita mbili mpaka tatu kwa siku, na njia mojawapo ya kufanya hiyo iliwezekane ni wewe kutembea na maji. Kwa hiyo kuwa na chupa yako ya maji, kama ni pale ofisini, ni shuleni, ni wapi, kuwa na chupa yako ya maji, unakuwa nayo, una sip kidogo kidogo. Ah, kingine cha muhimu kwenye hii point ni kujitahidi kupunguza vinywaji vya sukari, vitu kama soda juisi hizi ambazo zimeongezwa sukari, juisi za viwandani, jitahidi kupunguza. Baada yake, tumia maji, tumia maji ambayo yako infused water, yale maji ambayo yanawekewa matunda, na hizo zitakusaidia zaidi. Kunywa maji ya kutosha na punguza vinywaji vya vya vya sukari. Kitu cha tano na cha mwisho Panga najiwekee jiwekewe binafsi malengo ambayo yanawezekana, yaani usi, usiweke malengo ambayo ni makubwa sana, especially pale unapoanza. Usiweke malengo ambayo ni makubwa sana, uo ndo kwanza unaanza hii hii lifestyle alafu unasema mi mwezi huu nataka nipungue ni kilo kumi ndani ya mwezi mmoja? Kweli ndo hiyo, unaishia unatumia ma method mengi, unakula mavitu mengi alafu unaathiri mwili. Kwa hiyo weka malengo ambayo ni realistic na jipange, panga chakula chako, be intentional kupanga muda wako wa mazoezi, jiwekee malengo madogo, madogo, madogo ya kila labda, kwa mwezi huu nitahakisha natembea dakika kumi na tano na nakula breakfast na lunch mlo kamili, alafu kuanzia mwezi ujao unaongeza tena kitu hapo, unaongeza kitu hapo, unaongeza kitu hapo. Ukitengeneza lifestyle itakusaidia wewe hata utakapopungua kuweza kumaintain ule uzito, vinginevyo unaweza mtu ile unakuta umepungua sana, lakini baada ya hapo kumaintain mtu anashindwa, kwa hiyo anarudi tena tena. Akirudi anaweza takaa kibonge zaidi akawa mnene zaidi. Jitaidi, kwa hiyo jitahidi tengeneza lifestyle kwa kuadapt vitu kidogo kidogo, hatua moja moja, taratibu Nafuatilia maendeleo yako, so unaweza hata ukajiwekea ukawa na kinotebook chako ambacho unaandika uh, waist circumference au ile mzunguko wa kiuno, kila mwezi unajipima, unaandika, unajipima, unaandika, au unaandika BMI yako kila baada ya kila baada ya miezi miwili mitatu, unapima uzito, unaandika, unapima uzito, unaandika. Kwa hiyo matokeo yake kukuwa unajua kwamba hapa kama nahitaji kuchukua uh, hatua za ziada, nahitaji labda kutafuta msaada kwenye kitu fani ambacho bado sijaweza, kwa sababu usipojifuatilia hauwezi kujua maendeleo yako kama unaenda mbele au unarudi nyuma au uko pale pale. Nakushukuru sana leo, tumeongelea njia tano ambazo zitakusaidia wewe ku maintain uzito wako sawia. Ninapofika mwisho, nakushukuru sana kwa kuwa na mimi na nikwambie tu kwamba, uh, swala zima la uzito na kuishi maisha ya afya Sio badiliko moja ni la mara moja, ni process. Unahitaji kuamua, na baada ya kuamua, unahitaji kufanya maamuzi au mabadiliko madogo madogo kila siku mpaka unahakikisha kwamba uh, maisha yako yote, maeneo yote ya maisha yako yameweza kubadilika. Sawa, nakushukuru sana kwa ajili ya siku ya leo. Naamini umekipenda kipindi hiki. Unaweza kutufuatilia kwenye mitandao ya kijamii YouTube, Twitter, Facebook, Instagram kwa, do, kwa jina la Dokta Rafiki Africa, na usisahau kulike na kusubscribe na kushare video hii au audio, kama utaisikiza kama audio. Asante sana, tukutane siku nyingine.