Hai rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya Afya Rafiki kila siku ya Alhamis. Lengo ni kukupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii inayokuzunguka. Hai rafiki, mambo vipi? Karibu kwenye kipindi cha leo, podcast yako pendwa ya Dr. Rafiki Africa ukiona na mimi host wako Dr. Juliet Seba. Kila wiki tunakutana kuongea mambo mbalimbali ya afya, na leo nafurahi kuendelea kuwa na wewe rafiki yangu. Bila kupoteza muda, leo tutaendelea kuongea jambo la kunawa mikono au usafi wa mikono. Kwa nini tunawe mikono Alaik, kwa nini ni muhimu sana? Kwanini tunakumbushwa sana kunawa mikono? Lakini pia ni jinsi gani tunaweza kujenga tabia ya kunawa mikono ikawa sehemu ya maisha yetu ya kila siku? Basi tuende ulingoni sasa. Unafahamu kwamba tumekuwa tukisikia kwamba kuna umuhimu wa kunawa mikono na maji safi na sabuni, lakini swali kubwa ni kwa nini tunawe mikono au kile kipindi miaka michache iliyopita, mwaka elfu mbili na ishirini kulipokuwa na ugonjwa wa COVID-19, kulikuwa na harakati nyingi za kuhakikisha kwamba tunanawa mikono. Lakini baada ya hapo harakati sio nyingi sana, lakini bado tunakumbushwa. Kwa mujibu wa shirika la afya duniani, kunawa mikono kwa sabuni kunaweza kupunguzwa magonjwa ya kuhara au kuharisha kwa zaidi ya asilimia arobaini kwamba unaponawa mikono wewe unakuwa umejilinda usipate wale wadudu wanaoweza kusababisha kaumwa magonjwa ya kuhara kama kipindupindu na homa ya matumbo, lakini pia hata mafua, kama ambavyo tumeona kwamba msimu huu watu wengi sana wamekuwa na mafua. Sasa ukitaka kujua mojawapo ya njia ya kujilinda usipate hayo mafua ya msimu, leo nakwambia mojawapo ni kunawa mikono na tatizo limekuwa kwamba mara nyingi huwa tunanawa mikono kama tukiona imechafuka. Yani unaona kwa macho, unaona e, mikono yangu sahivi imekuwa mieusi au ina vumbi unaloliona kwa macho. Lakini ukweli ni kwamba vijidudu vingi huwa vinakuwa kwenye mikono yetu na havionekani kwa macho yetu, yani kwamba ni vidogo sana kuonekana kwa macho yetu. Lakini tunapofanya shughuli za kila siku kama tunagusa hela, tunagusa simu, vitasa, milango, viti, tunasalimiana na watu mikono kwa mikono. Hizi zote zinatufanya mikono yetu ibebe vijidudu vya maambukizi ya magonjwa mbalimbali, na ndio maana tunapaswa kuacha kunawa mara moja moja kama ambavyo tumezoea, na instead tuanze kunawa mikono kama sehemu ya tabia ya maisha yetu mara kwa mara. Sasa tunaweza kujiuliza ni wakati gani muhimu tunapaswa kunawa mikono? Kwanza ni kabla au baada ya kula au kupika. Sawa, uh, tumezoea kunawa kabla ya kula. At least tunajitahidi <laughs> lakini mara nyingi kabla ya kupika sio common sana. Kwa hiyo jitahidi kabla ya kula na kabla ya kupika, nawa mikono yako vizuri kwa maji safi na sabuni. Mara ya sehemu ya pili, au wakati mwingine ni baada ya kutoka chooni au kumsaidia mtoto chooni. Kwa hiyo unapoenda chooni, unaweza ukawa umeshika majimaji na ukapata vijidudu mbalimbali, au umeshika ukuta, umeshika koki, umeshika maeneo mbalimbali. Jitahidi nawa, hata kama ni public toilet, ni chocha nyumbani kwako, au umemsaidia mtoto, umemsafisha mtoto alikuwa anajisaidia, au umemsindikiza chooni, hata kama umemsindikiza tu kwa sababu ulikuwa kwenye mazingira yale, kuna sehemu ambazo umezishika kwenye mazingira yale. Ni muhimu unawe mikono na msaidie mtoto pia anawe mikono ili aweze kujifunza mapema. Sehemu ya tatu au mara ya tatu muhimu ni baada ya kukohoa, kupiga chafya au kupinga pua na hii ni kwa sababu unapokooa, unapokoa, unapopiga chafya, unapopenga, unatumia mikono yako. Kwa maana kwamba kuna vijidudu vya maambukizi ambavyo vinabaki kwenye mikono yako. Ukienda kusalimia mtu, ukienda kushika mahali kwenye vitasa na nini, wewe unaacha pale vijidudu vya magonjwa. Kwa hiyo wewe unakuwa umeshiriki kwenye kumwambukiza mtu mwingine. Sehemu au wakati wa nne muhimu kunawa mikono ni baada ya kugusa wanyama au takataka. Kwa hiyo kama mfano, unafuga pale nyumbani una kuku, una mbuzi, una ng'ombe, una mbwa, au umebeba uchafu umeenda kutupa, jitahidi nawa, kwa sababu hivi vitu vyote kwenye kugusa unaweza kupata vijidudu vya maambukizi kwenye mikono yako ukavibeba. Na naposema maambukizi, tunamaanisha maambukizi ya magonjwa. Sehemu muhimu ya tano au wakati muhimu wa tano kunawa ni kabla na baada ya kumhudumia mtu mgonjwa. Kwa hiyo inawezekana ni mgonjwa wa mafua, ni mgonjwa wa tumbo, ni mgonjwa wa kitu chochote kile, lakini unapotoka kumhudumia mtu hakikisha umenawa, whether umempelekea chakula au umemshika, umefanya chochote, hakikisha umenawa kwa maji na sabuni. Nakumbuka kwamba unaponawa sio tu kwa ajili yako, rafiki yangu, bali ni kwa ajili ya afya ya familia yako nzima, marafiki zako, na jamii inayokuzunguka, wale watu wote ambao kama wewe ukishika vijidudu vya maambukizi unaweza kuambukiza kwa sababu viko kwenye mikono yako. Kwa hiyo unaponawa, actually, ni alama ya upendo. Yaani kuna jinsi ambavyo unaponawa wewe unakuwa umeshiriki kuwalinda wale watu wanaokuzunguka wanaokuzunguka wasipate magonjwa yoyote. Lakini pia ni kuongezea, wakati mwingine wa kunawa ni pale ambapo unaingia au kutoka nyumbani kwako umetoka, umetoka kazini, umetoka sokoni, umetoka wapi, umeshikana na watu mikono, hata kanisani, um, umesalimiana na watu, ukifika nyumbani, kitu cha kwanza, jenga tabia ya kunawa, safisha mikono, Ingia, endelea na shughuli zako nyingine. Nakumbuka mfano mdogo tu ambao sisi tulianza kuzoeshwa tukiwa wadogo. Mama yangu alikuwa tukifika nyumbani, kitu cha kwanza nimetoka kanisani ilikuwa ni kunawa mikono. Kwa hiyo ukifika nyumbani umevua viatu unaenda kwenye sinki kunawa mikono. <laughs> Na unajua kama mtoto ilikuwa ni unaona kama ni usumbufu fly. Umefika nyumbani unataka upumzike, ukae kwenye kochi, relax, lakini no chakwanza ni ni tabia imejengwa tokea utotoni tokeatotoni tumeua bwa mikono. Kwa hiyo tukitoka kanisani, toa kazini, kila mtu mikono. Kwa hiyo ni vitu vidogo ambavyo ukianza mapema hasasi, ukianza na mtoto akiwa mdogo na mikono, unamzoesha unamlinda yeye asipate maambukizi ya magonjwa lakini pia unamjengea tabia ambayo atakuwa nayo na atakuwa salama zaidi. Sasa kitu cha tatu ambacho natamani tuongee ni hatua gani unaweza kuzitumia ili kujijengea wewe tabia ya kunawa mikono kila siku. Mojawapo ya vitu unaweza kufanya ni kuhakikisha kwamba unaweka sabuni na maji kwenye maeneo yanayoonekana, sehemu za wazi kwa hiyo wedha ni sebuleni, jikoni, bafuni, mlangoni. Na hii siyo nyumbani tu, hata kwenye maofisi, nje ya duka lako, nje ya biashara, kwenye shule, karibu na milango ya darasa, maeneo ya kuingia, zile entry point, sabuni na maji vikiwepo pale, kuna jinsi ambavyo vinaweza kummotivate mtu akanawa, kuliko kusema ukumbuke wakati vipo na wakati mwingine, <laughs> kumekuwa na tumekuwa yani unakuta ndoo ya maji ipo, lakini ndoo ina maji. Jamani, tujirekebishe, tujirekebishe. Yes, ni vizuri kuwa na hivi vitu, vina motivate watu kunawa. Na ukiweka ndoo yako ya maji pale nje ya biashara yako, hakikisha ina maji, hakikisha ina sabuni. Kitu kingine ki ambacho unaweza kufanya cha pili ni wewe kuwa mfano sawa, wewe ukiwa mfano kwamba ndio nimeweka ndoo ya maji lakini, mtu amna, mtu anayenawa, wewe kama mzazi, anza kwa mfano, watoto wako wakuone ukinawa wewe. Kama una mfanya biashara, una institution, bosi, anza kwa mfano, ukipita pale nawa. Ukianza kunawa mara mbili, ya tatu, ya nne, kuna mtu ataanza kunawa mtu mwingine, kwa sababu binadamu tuna tabia ya kujifunza na kuwa influenced kwa kuona watu wakifanya vitu mara kwa mara. Kitu cha tatu au hatua ya tatu ya kufanya sasa, weka vitu vya kukumbusha watu. Kwa hiyo inawezekana ni, ni kibango kidogo pale au umeweka posta yako simple kwamba kukumbusha mtu na mikono kwa afya yako, ijali afya yako. Kunawa mikono ni usafi. Jikinge na magonjwa kwa kunawa na vitu vingine simpo kama hivyo, ambavyo vinamkumbusha vina mtu, kwa sababu binadamu tuna tabia ya kusahau. Ukiona vireminder kama vile vitu vya kukumbusha, ni rahisi wewe kwenda kunawa. Na kwa watoto wafundishe hata nyimbo ambazo zinawakumbusha wao kunawa, kwamba kila siku akifika pale mlangoni akiimba ule wimbo wake anakumbuka na atakiwa ni nawe, na hata shuleni hiyo inawezekana. Sasa kwa watoto ni rahisi sana kujifunza na kukumbuka kwa njia za nyimbo. Ukiweka pale maji na sabuni, wewe ukawa unanawa na ukawa umeweka posta ya watu kuwakumbusha watu, ni rahisi watu kukumbuka na wakaanza kunawa. Hatua ya nne, fanya kunawa, yaani iweke kwenye shughuli zako za kila siku, ile ratiba yako, kwamba ninaporudi nyumbani, nikiingia ndani, ninanawa mikono yangu kabla sijaanza kushika, sijui washa TV, na nayo ni kama vile ninaondoa wadudu wote ambao nimeshika leo huko nje, kwenye mabasi, nimepanda mwendokasi, nimeendesha, nimefanya nini, nimeshika milango, naondoa wadudu wote, naanza upya, sindio? Kabla ya kula, umenawa. Umeenda toilet, umenawa. Uh, umegusa hiki, umenawa. Kwa hiyo ni, ni unaweza kujenga kuiweka kwenye ratiba yako ya kila siku, na hata watoto ukiwaanzishia hivyo wakazoea kwamba tunapaswa kunawa. Kitu cha tano ni kutoa motisha, hasa hasa kwa watoto. Kwa hiyo kama mfano watoto wamefanya vizuri, wamenawa mikono, unaweza kuwapa pongezi, unaweza kusema neno, safi mwanangu, amsohab mwanangu, hehe Kiingereza <laughs> Mwanangu, nimefurahi leo umenawa vizuri, good girl, unamriwa una, una mtoto anajisikia vizuri, anajisikia okay, mama anaona, baba anaona ninapofanya kitu kizuri. Kama ni mwanafunzi, same way kwamba kuna wanafunzi, kuna awadi ya mwanafunzi ambaye kila siku akifikaga asubuhi ananao ile awadi. Tukitoa maambii matatu, watoto wengine watu wataanza kunao, kwa sababu binadamu tunapenda kuwa rewarded, tunapenda kusifiwa. Kwa hiyo ni njia ndogo ndogo tu ambazo zinaweza kujenga ile karakta ya kunawa na kuhakikisha kwamba mikono yetu ni misafi, tukiwa tunajua kabisa kwamba hatufanyi hivi tu. Yani sio aesthetic, sio tu maridadi. No, tunajilinda na magonjwa. Hiyo ndio sababu kubwa zaidi. Kwa hiyo tuchukue hatua binafsi na nikumbe changamoto Sawa, nakupa challenge kwenye siku saba zijazo, kwenye wiki inayoanza wiki hii, jijenge kuna mikono. Jitathmini leo, nimenawa mara ngapi? Kuna sehemu gani nitakiwa ninawa? Je, nipofika kazini nimenawa? Nilipotoka nyumbani nimenawa? Wakati mwingine unaweza ukawa huna access na maji na sabuni, tembea na sanitizer. Sawa, sanitizer ziko hadi za uh, size ndogo. Tembea na sanitizer kwenye bagi yako, kwenye pochi yako. Jilinde, kumbuka sio tu maridadi, yaani kunawa sio tu maridadi, kunawa kuna kulinda na magonjwa. Hutaki yale mafua ya ovyoovyo, hutaki zile eh, homa za matumbo za ovyoovyo, kuharisha ovyoovyo. Jifunze kunawa, itakusaidia sana, itakulinda wewe na italinda hata na familia yako. And you never know, unaweza ukawa umeokoa maisha unaweza ukawa umeokoa maisha kwa hivyo tu. Kwa sababu nikuambie tu kwamba magonjwa ya kuharisha ni kati ya magonjwa yanayoongoza kwa kusababisha vifo vya watoto chini ya miaka mitano. Sasa imagine kama una uwezo wa kunawa, yani ukinawa tayari unakuwa umemlinda mtoto wako kwa zaidi ya asilimia arobaini asipate hayo magonjwa. Kwa nini usinawe? Unaona, kwa hiyo ni vitu ni vitu vidogo tu, hata si kwamba ni mambo kubwa yatakuchukua muda mrefu, pesa nyingi. Hapana, Thank God, hata bili za maji pia huwa sio kubwa <laughs> kwa hiyo bado tunaweza kunawa. Basi ni kushukuru sana kwa kuungana nami siku ya leo. Naamini kuna kitu umejifunza, na tafadhali mshirikishe rafiki, mzazi, mwalimu na mwanajamii mwenzako. Tusambaze taarifa hii na tujifunze ili kulinda afya zetu tukutane tena kwenye kipindi kijacho. Mimi ni Dr Juliet Seba. Unaweza kupata episode hii kupitia YouTube, kupitia Spotify, Apple Podcasts na Boomplay. Kote andika Dr Rafiki Africa utatupata pale, na sio hii tu, zipo episode nyingi nyingine ambazo tumefanya tukiongelea mambo mbalimbali ya afya, kuanzia kwa kina mama, watoto, wafanyakazi, wanaume Endelea kutufuatilia Dokta Rafiki Africa kwenye social media zote. Subscribe, get notifications. Bye, Mungu akutunze rafiki.