Hai rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya Afya Rafiki kila siku ya Alhamis. Lengo ni kukupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii inayokuzunguka. Hai rafiki, mambo vipi? Karibu kwenye episode nyingine ya Dr. Rafiki podcast ambapo hapa tunaongelea mambo ya afya: tule nini, tuishi vipi, tufanye nini ili afya zetu ziwe bora zaidi siku baada ya siku, afya zetu binafsi, familia zetu, jamii zetu, kina mama, watoto wa baba, vijana na kila mmoja. So usikose kutembelea Uh, platform zetu au page zetu kwenye Instagram, Twitter, YouTube, Spotify, Apple Podcast, Boomplay, kote huko tupo na video zetu unaweza kuzipata ukajifunza vitu vingi zaidi, kuanzia mambo ya unyonyeshaji, afya ya mama, afya ya mtoto, afya ya akili kwa wanaume, afya ya akili mashuleni mambo mbali mbali mengine mengi utakuta kwenye video zetu nyingi, episode zilizopita, either YouTube au Spotify au apple Podcast. Ukifika usiache kusubscribe, usiache kuacha comment, nitapenda kukusikia. So rafiki yangu, sasa hivi umekuwa ni msimu fulani hivi wa mafua, yaani mi mwenyewe hapa napoongea nawe na mafua <laughs> Yes, nimekaa daa, nimekaa Morogoro, nimeenda kerwa, yaani ukipishana na watu wa mbili tatu ni mafua mbili tatu ni mafua, so nikasema ok, ngoje tuongee kuna nini yaani <laughs> msimu fulani hivi kama kama kiupepo kinapita shish okay. So leo tutaongelea nini inasababisha wo? Hii kipindi kunakuwa na mafua kwa watu wengi. um, jinsi gani tunaweza kuzuia au lifestyle gani tuishi kuzuia kupata haya maambukizi mara kwa mara. Lakini kitu kingine cha muhimu, kama mfano umepata mafua, ni kitu gani ufanye ili kupunguza usiume mda mrefu yasikuchoshe, kwa sababu tatizo la mafua at least kwa kwetu uko Afrika Tanzania, mafua hayaui, lakini ni ugonjwa fulani unakufanya uwe na discomfort unaweza ukashindwa kufanya kazi zako vizuri, yani homa vichwa vinauma, yani kwao unakuwa na discomfort fulani, unashindwa kufanya mambo yako vizuri inakera, in short inakera. Okay, so tuanze sasa, ni kwa nini tunakuwa tuna experience mafua mara nyingi katika kipindi hiki? Um, mfano kwa da sasa hivi hivi mwisho wa mwezi Mei hivi, waga ni kipindi fulani cha mvua na mikoa mingi hata Moshi nimepita bado ni kipindi cha mvua. Na kwa sababu ya hii tofauti ya hali ya hewa, unakuta mara nyingi asubuhi kunakuwa na kibaridi hivi, na jioni pia kunakuwa na kibaridi, au sehemu nyingine mchana kunakuwa na joto kidogo, jua linawaka, lakini most of the times kunakuwa na kile kibaridi fulani na upepo. Haya mabadiliko yale ya hewa huwa yanasababisha mabadiliko kwenye kinga ya mwili wetu pia. Kwa hiyo kinga ya mwili inaweza kushuka kiasi, na hii ikaongeza uh, riski au hatari ya sisi kushambuliwa na magonjwa ya iki, virusi vya mafua kwa mara kwa mara. Mafua yanasababishwa na virusi jamani, sio kirusi ni sio kila kirusi ni UKIMWI, sawa rafiki yangu <laughs> yes, hata mafua pia yanasababishwa na virusi. So ile kinga ya mwili inaposhuka kidogo kwa kipindi hicho huwa inatufanya mara nyingi, unakuwa na uwezekano mkubwa wa kuumwa mafua, na unaweza ukaumwa ukapona ukakaa wiki mbili tatu, ukakutana na mtu mwingine akakuambukiza tena ukaumwa, inatokea. Sababu ya pili ni kwa sababu katika kipindi hichi cha mvua mara nyingi huwa tunakaa ndani, iwe ni ndani ya ofisi, ndani ya nyumba, mvua imenyesha, mnakimbilia kwenye kituo cha basi. Mfano ukikutoa kwenye mwendokasi, kama mvua inyesha, unakuta mko mmezagaa tu Jibana, lakini mvua ikinyesha mnabanana wote hivi sehemu moja usimwagikiwe na maji, kwa hiyo kipindi cha mvua kunakuwa na overcrowding au maeneo yanakuwa na watu wengi sana. Hata ukienda sokoni kipindi cha mvua mnabanana, tunabanana tusiloe hivyo. Kwa hiyo kule kubanana kunatufanye tuwe karibu sana na mzunguko wa hewa unakuwa mdogo. Kumbuka pia kipindi cha mvua, mara nyingi madirisha tunafunga, hata kwenye gari, kwenye daladala tunafunga madirisha, kwa hiyo mzunguko wa hewa unakuwa mdogo. Na kwa sababu hiyo, kama kuna mtu mmoja ana maambukizi pale, ana uwezo wa kuambukiza watu wengi zaidi. Tofauti na kama madirisha yako wazi, hamjamanana, mzunguko wa hewa unakuwa mkubwa. Eh, jamani, nimejisikia nimesema hapa neno eh, mafua, nimesema hamjabanana <laughs> Hey, naomba msamaha kwa siku ya leo, naomba zivumiliane sauti ya leo <laughs> so um, ile kuwa watu wengi kwenye sehemu moja na hakuna mzunguko mzuri wa hewa au mzunguko wa kutosha wa hewa unasababisha yule mmoja mwenye virusi au maambukizi mafua, anaweza kuambukiza watu wengi, kwa sababu wote mnavuta hewa hiyo hiyo, hiyo ndogo ambayo ipo, hewa haizunguki vya kutosha. Na mind you, mafua yanaambukizwa ya na kwa njia ya hewa droplets. Yani mtu anavyopiga chafya yale matone matone madogo yanayotoka, yanasambaa kwenye hewa, yanakuwa yana wale virusi wa mafua. Kwa hiyo mtu kivuta ile hewa unapata ule ugonjwa. Njia nyingine ni kwamba yale matone matone yakibaki kwenye mikono, labda mtu amepiga chafya akaziba mkono akaziba mdomo kwa mikono yake, yale majimaji, akisalimiana na watu tayari yani; ukisalimiana ukishikana na mtu mkono tayari, unaweza kupata hayo mafua. Au saa nyingine mtu amepiga chafya, yale matone yameangukia kwenye meza, ukigusa pale na ukajigusa maeneo ya uso, tayari, unaweza kupata mafua. Kwa hiyo anaambukizwa kwa njia rahisi sana. Aidha ni umekaa karibu na mtu tu, hakukua na hewa ya kutosha, mzunguko wa hewa unaweza kuvuta ile hewa ambayo tayari ina vile virusi au umeshika sehemu ambayo mtu mwenye mafua aligusa pasipo kunawa, unaweza kupata. Kwa hiyo katika kipindi hiki ndio maana mafua yanakuwa yako kwa hali ya juu sana. Kinga yetu ya mwili kiasi inakuwa imeshuka kidogo, lakini pia tunakaa kwenye maeneo mengi ambayo yamefungwa na mzunguko wa hewa unakuwa ni mdogo lakini pia uh, hivi virusi vya mafua vinafanya kazi vizuri zaidi au uwezo wa kuishi muda mrefu zaidi kwenye mazingira yenye unyevu, unyevu kama haya ambayo yako sasahizi, yani hewa ina unyevu, kwahiyo wale virusi wanauweza w kukaa kwa muda mrefu kwenye hiyo hewa ukiinganisha na vile vipindi ambavyo kunakuwa na joto au hewa ni kavu. Sasa tuenda sehemu ya pili. Uh, jinsi gani tunaweza kujikinga angalau hata usipate mara nyingi, rafiki yangu, maana eh, siku za mafua kwa kweli zina tesa. Kitu unachoweza kufanya cha kwanza ni usafi wa mikono, kama vile ambavyo tumesema unaweza kupata kwa kugusa sehemu ambayo mtu ameshika mwenye ugonjwa wa mafua, kwa sababu ya yale maji maji yanayobaki kwenye mikono, aidha mtu amepenga au amepiga chafya akajiziba na mkono. Kwa hiyo nawa mikono mara kwa mara kwa maji na sabuni, lakini pia tembea na sanitizer. Tembea na sanitizer, unapokuwa kwenye vituo vya magari nini, umeingia kwenye daladala, safisha mikono, umefika kazini, safisha mikono kama unaweza kufuta surfaces, um, meza, viti, vitasa. Kama mfano ni watu wa ofisi, ofisi yenu inakuja inakuwa na wageni mara kwa mara, kuweni na sanitizer pale mlangoni, watu wanaweza kusanitize mikono yao mara kwa mara, watu wanaweza kuosha mikono yao na maji mara kwa mara inasaidia kupunguza uh, yale maambukizi yanayotokana na wewe kushika vile zile viruses kwa sababu ya aidha umeshikana na mtu kusalimiana au umeshika sehemu ambayo ilikuwa tayari ina wale virusi. Kitu cha pili cha muhimu ili kujikinga au kujilinda ni kula vizuri. Katika kipindi hicho, unahitaji kula vyakula ambavyo vitaongeza kinga yako ya mwili. Kwa hiyo matunda yenye vitamin C. Vitamin C inasaidia sana kwenye kulinda mwili wako usipate maambukizi. Kwa hiyo vyakula kama machungwa, machenza, uh, nanasi, maembe, mapapai, vyote hivi vina vyakula vyenye vitamins nyingi, vitamin C na vitamin A, na hizi zote zitajenga mwili wako, kinga yako. Lakini kitu cha pili cha muhimu sana chakula katika kipindi hiki ni mboga mboga za majani. Kwa hiyo mchicha, um, spinach, lakini mboga nyingine, karoti, uh, kama unaweza kupata pia vyakula kama viazi vitamu, maboga, vyote hivi vimejaa, uh, tunaita beta carotene Beta carotene ni vitamin ambayo itakusaidia kujenga kinga ya mwili. Kwa hiyo unahitaji chakula ambacho kitajenga kinga yako ya, ya mwili, kama tulivyosema kwamba katika kipindi hiki, kwa sababu ya mabadiliko ya hali ya hewa, kinga yetu ya mwili huwa kidogo inatetereka. Kwa hiyo pata vyakula vingi vyenye vitamin C, vyakula vingi vyenye vitamin A itakusaidia na kula balanced diet kwa ujumla, kula balanced diet kwa ujumla itakusaidia kitu cha tatu cha ambacho kinaweza kusaidia kujilinda kwenye kipindi ni chai za asili, mfano chai kama ya tangawizi, ndimu na asali. Tangawizi um, inasaidia sana kwenye kulinda na mafua. Ndimu na asali vyote vinakupa vitamins nyingi ambazo zina kulinda, na unaweza pia ukakamulia na ka limao kidogo, kaongeza na kalii mao kidogo kwa chai yako ya tangawizi. Ongeza kalimao, weka asali, itakusaidia, kwa sababu hata pia ukiwa na kikohozi hii chai itakusaidia kupoza koo lako. Kitu cha pili ni manjano. Manjano au kwa Kiingereza wanaita turmeric, unaweza kuona, unaiongezea kwenye chai yako, au wakati mwingine unaongezea kwenye chakula chako. Inasaidia sana kwenye kupunguza inflammation au tunasema um, uvimbe huku ndani ya mwili. Kwa hiyo inakusaidia hata usipate ile kubana congestion, yani unakuwa na makamasi au mafua mengi, e, inakusaidia. Kwa hiyo chai kama hizo. Um, lakini pia uh, Vitu angalia pia jinsi unavyovaa. Kitu cha nne, angalia unavyovaa. Kwa hiyo kama ni mwanamke, vaa nguo yako, lakini kama unaweza hata kutembea na mtandio kwenye begi, au unaweza kutembea na sweta, wewe kama ni kaka um, vaa nguo za mikono mirefu, ili kile mida ya asubuhi au mida ya jioni baridi lisikupige sana, ili weze, mwili wako uweze kuadjust, usapoti mwili wako, kwa sababu mwili una uwezo wa Pigana, na mwili una uwezo wa kukulinda, lakini unauongezea support katika kipindi hiki. Usijikute usi wewe ni bondia kwamba oh mimi mwili wangu sivagi sweta. Mna tafuta sweta, ndugu yangu, tafuta koti, tembea nalo hata kama sio sweta zito, lakini kitu cha kujilinda. Unaweza pia kuwa na scarf, inasaidia. Kama mfano mtu unatumia bodaboda kwenye kipindi hiki, scarf it, ni muhimu sana ukiweza kujifunika kwenye shingo eneo lote hili la pua, itakusaidia sana kwenye kipindi hiki. Kitu cha tano: boresha mtindo wako wa maisha kwa ujumla. Jitahidi pata muda wa kutosha kulala, tunasema masaa saba mpaka nane usiku. Inasaidia mwili wako kuwa katika hali nzuri, na inajenga kinga yako ya mwili unapopata muda wa kutosha wa kulala. Kunywa maji ya kutosha, um, lita mbili sio mbaya kwa siku <coughs> Naomba msamaha, naomba msamaha dokta eh, <laughs> yeah, rafiki, niko na mafua siku ya leo niko na jitibu, um, lakini pia kwenye mtindo wa maisha, mazoezi. Fanya mazoezi mepesi kama unaweza kutembea kwa dakika thelathini arobaini kwa siku. Uh, fanya mazoezi nyumbani, stretch zile, kama unafanya yoga fanya stretch, kama unaweza kukimbia kimbia, usifanye sana kiasi cha kukuchosha uh, lakini au ile kukimbia kwa makundi, kwa sababu bado hiyo inakurudisha kule kwenye kwenye overcrowding. Lakini fanya mazoezi kiasi ambayo yatakufanya mwili wako ukae fit ili kutunza kinga yako ya mwili. Kwa hiyo tumeongea vitu vitano vya kukusaidia wewe kujilinda. Usafi wa mikono yako, boresha lishe yako, tumia chai za asili. Uh, mavazi yako jifunike, jilinde, lakini pia mtindo wako wa maisha. Lakini pia rafiki yangu, inawezekana tayari umeshapata mafua kama mimi hapa naongea na wewe <laughs> sasa ni jinsi gani au ni vitu gani tunaweza kufanya ili ku recover kwa haraka tuweze kurudi kwenye hali yetu ya kawaida na kuweza kufanya majukumu yetu kwa ufanisi. Kitu kimoja cha kwanza ni kuboresha chakula chako ili kuimarisha kinga ya mwili. Um, supu huwa zinasaidia sana, au tunasema vyakula vyenye joto vinasaidia sana kwenye kipindi ambacho unaumwa mafua. Sasa siku ya kuku, au unaweza kufanya supu ya mboga mboga inasaidia sana. Uh, kupunguza ile mucus au zile kamasikamasi kamasi, kamasi ukooni, na pia kuongeza maji mwilini. Pia unaweza kutengeneza smoothie ya papai, papai na tangawizi. Papai lina vitamins na tangawizi pia li, uh, inakusaidia kupunguza uvimbe au zile inflammation ndani. Kwa hiyo, yani inakupoza kadri unavyopata vitamins nyingi za kutosha. um, na kitu kingine okay, unaweza pia kutumia zile chai za asili, hicho ni kitu cha pili. Zile chai za asili ambazo tumeongelea kama chai ya tangawizi, ukaweka limao na asali itakusaidia, lakini pia chai kama ya peppermint au wanaita mnana Ukienda sokoni, mfano kwa Da, ukienda soko la Kisutu mnaanaa unapata au kwa Moshi, ukienda soko la kati unaweza kupata hii namba. Mnisameani, ndo hizo sehemu naishigi sana. <laughs> kwa hiyo napata, najua zaidi hizo sehemu mbili, lakini sehemu yote uliyopo peppermint, hata kuna hizi tea bags, haya majani ya chai ya packet. Unapata vizuri peppermint, yatakusaidia. Um, kitu kingine ni kufanya steam au ile mvuke. Uh, unaweza kuchemsha maji yako ukayacha yakapoa kidogo, usifanye unasema nini, kufu, kuvukiza, kuvukiza kufunikiza, ile ambayo unakaa unaweka maji yako kwenye beseni alafu unajifunika na na na nini na iwe shuka au kitenge ni njia fulani ya asili, and of course haishauriwi sana kama hujawahi kufanya, lakini mama zetu hivi wametufanyia sana na huwa inasaidia sana kuondoa ile congestion au ile unasikia ukupua zimejaa, ukupua ni kumejaa, unasikia kichwa kizito. Ukifanya ile dakika tano hivi sita saba inasaidia unasikia pua zinafunguka, yaani saa nyingine unasikia pua zinafunguka mpaka masikioni huku. Kuna majani fulani yanaitwa eucalyptus ukitumia yanasaidia sana ile kuvukiza, lakini cha muhimu sana usifanye maji yakiwa ya moto. Epua maji yako, yaache dakika kadhaa yapoe, alafu ndo ufanye. Usifanye na maji yakiwa jikoni yanachemka, kwa sababu uta, utasababisha utaunguza, we ni binadamu, utaungua huko ndani e, na unavuta hiyo hewa, unaipeleka huko kwenye mapafu, kwenye koo, ambako ni palaini kuliko hata ngozi yako ya nje, kwa hiyo usifanye maji yakiwa yanachemka kwenye jiko. Epua maji yako yachapoe dakika kadhaa alafu ndo kama unataka kutumia hiyo njia, lakini pia kuna dawa ambazo zinatumika kwenye mafua, ukiwasiliana na daktari au mtoa huduma wako wa afya atakupatia. Um, kitu cha tatu nachoweza kufanya pia kwenye kipindi hiki kusaidia ni mazoezi. Fanya mazoezi mepesi, mepesi, kunyosha viungo kwa sababu ukiwa kwenye kipindi cha mafua unasikia kuchoka sana mara nyingi. So fanya mazoezi madogo madogo, toka nje, tembea upate fresh air, ni muhimu sana, kwa sababu ukijifungia ndani muda wote, kwanza kile chumba chako chenye chote kimejaa hewa yenye vijidudu. Kwa hiyo muhimu sana toka nje, badilisha mazingira, fanya mazoezi, tembea, stretch, fanya mazoezi ya kupumua taratibu, vuta pumzi taratibu mpaka mwisho kwa kupitia pua, alafu shikilie kwa sekunde chache, alafu itoe kwa mdomo. Hebu tufanye, vuta pumzi yako, rafiki yangu, moja, mbili, tatu, tunaishikilia namna hiyo. Aiseleo na <laughs> mafua sawa. <laughs> Tuendelee. Namna gani tunaweza kutusaidia, vitu gani tufanye vya kutusaidia kupona kwenye kipindi hiki? Kwa hiyo Pointi ya tatu ilikuwa ni kufanya mazoezi ya kupumua uh, lakini pia kufanya mazoezi kwa ujumla uh, ya nne ni badilisha mazingira. Napata muda wa kupumzika, pata muda wa kulala uh, lakini pia kwenye kubadilisha mazingira, fungua madirisha ili chumba chako au nyumba yako ile hewa yenye vijidudu itoke, upate hewa safi, upate oksijeni kutosha Saingi unaweza ukajisikia congestion, yani unasikia hewa nzito ndani. Fungua madirisha, fungua madirisha especially mchana, fungua madirisha upate hewa safi ya kutosha. Lakini pia nawe toka nje, toka nje kile kipindi ambacho hakina baridi sana, mchana, toka nje upate hewa ya kutosha, kwa sababu pia ndani kuna kuwa na na nani na, unyevu unyevu. Sasa hapa kuna wengine waga wanapataga changamoto ya kikozi. Uh, especially ndani unakuta ukivuta tu hewa unasikia hapa kwenye koo kuna kama kitu kinakereketa, unakoa. Ukivuta hewa unasikia unakoa. Wakati mwingine ni kwa sababu hewa ya ndani inakuwa kavu. Kwao unachoweza kufanya kama unasikia hiyo dalili, kwamba unakooa, yani unakooa, kikozi kinakusumbua na uh, kila ukivuta hewa unasikia inakereketa, inawezekana kwamba nyumba yako hewa ya ndani ni kavu. Unaweza kuchukua bakuli lenye maji uh, njia ya kwanza ni humidifier. Kuna kifaa fulani kinaitwa humidifier, vinauzwa huwa, kina unachomeka kwenye umeme, vingine vya kuchaji, unaweka maji kidogo, inakuwa inatoa hewa yenye unyevu, inakusaidia hewa ya ndani iwe na unyevu. Lakini kama huna kama huna humidifier, unaweza kuchemsha maji yako ukaweka tu kwenye bakuli alafu kaiweka pale pembeni tu kwenye chumba chako ile hewa inavyo, a, yale maji yanavyoendelea kukaa pale, hewa yako inapata unyevu, inaweza kusaidia kupunguza zile dalili kali. Inasaidia ni kuongeza tu unyevu ndani ya chumba. Lakini kingine cha muhimu, fungua madirisha ili upate oxygen. Hewa safi ya kutosha, sawa. Lakini kitu cha tano na very, very important, rafiki yangu Mafua pia yanaweza kuwa dalili kabla ya ugonjwa mwingine, so ukiona unapata homa inaendelea zaidi ya siku tatu, unapata shida ya kupumua, hali yako inazidi kuwa mbaya, tafuta msaada wa daktari, nenda hospitali, wasiliana na mhudumu wako wa afya ili upate msaada zaidi. Ni mafua, ndio, lakini usiruhusu usi hali ikawa mbaya zaidi na wewe uko nyumbani kwa sababu tu unajitibia mwenyewe. Um, kitu cha kingine cha muhimu sana ni ongea na wapendwa wako au mtu wa karibu kuwapa taarifa kwamba unaumwa ili uweze kupata msaada. Na kingine be positive, rafiki yangu stay positive, kuwa na mawazo chanya. Sikiliza mziki ambao utakupa wakukutuliza. Kuwa na mawazo chanya, usikae mwenyewe. Unajua unaweza ukauma mafua ukapata depression. <laughs> Awezi kupata depression, ukaona dalili kama za depression. <laughs> kwa sababu tu unakaa mwenyewe muda wote. So um, kama unapenda mziki, sikiliza za mziki um, unapenda kuandika andika, unapenda ku, yani tafuta activities, ambazo vitu unavyopenda kufanya vifanye, piga simu, ongea na watu. Kama unaishi na familia, kaa, zungumza na watu, fanya vitu ambavyo vitaku jenga au vitakuwa uplift vitakufanya uwe na furaha kwa sababu kweli mafua yanaweza kufanya uka, yani ukajiona mpweke, ukaka katika hali ya upweke. Basi rafiki yangu, nakushukuru sana kwa dakika hizi ambazo umekuwa na mimi, na nakutakia upone salama rafiki yangu, kama tayari unaumwa mafua, kikohozi. Mungu akuponye akusaidie upone salama na tukutane kwenye kipindi kijacho. Kama hauumwi basi, fuata hatua na ujilinde. Lakini pia cha muhimu sana jamani, hichi ndo kipindi unaweza kutumia mask yako e, ile barakoa haikuishia kipindi cha cha corona. Hichi kipindi pia unaweza kutumia barakoa yako especially kama unaenda sehemu kama sokoni, kwenye shopping malls, unaweza kutumia barakoa yako na ikakulinda. Kwenye usivute hii hewa ambayo ina vijidudu, ikakupunguzia hatari ya kupata ugonjwa. Unaingia kwenye vituo vya mabasi, unaingia kwenye mabasi, unaweza kutumia barakoa yako na ya ikakulinda. Basi kufikia kipindi kingine, nashukuru sana, tuendelee kuwa pamoja. Ingia kwenye YouTube channel yetu Dr. Rafiki Afrika, make sure imeandikwa sure Dr. Rafiki Africa, subscribe Sikiliza, endelea kujifunza, na tukutane siku nyingine. Bye, rafiki.