Hai rafiki mambo, vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya Afya Rafiki kila siku ya Alhamis. Lengo ni kukupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii inayokuzunguka. Hai rafiki mambo, vipi? Karibu kwenye podcast ya leo. Naamini umekuwa na wiki njema. Uko na mimi Dr Juliet Seba, na leo nimefurahi sana kuwa na wewe. Wiki iliyopita tulikuwa na discussion nzuri sana na Dr. Savanikas kuhusu eczema au inaitwa pumu ya ngozi, na tuligusia vitu vingi: kwanza, inasababishwa na nini, vitu gani vinaweza vikawa vichochezi, inatokea kwa watoto, kwa nini mara nyingi inaonekana kwa watoto, lakini pia uh, jinsi gani unaweza ukaitambua na kwamba kumbe inaweza kuonekana hata kwa njia tofauti, yaani mama anaweza akawa na pumi ya ngozi lakini mtoto akija yeye akawa ana washwa macho, au mtoto mwingine akaja yeye akawa ana present kwa kitu tofauti. Kwa hiyo tumeongelea kuna dalili tano au vitu vitano ambavyo mtu mwenye pumi ya ngozi au mtu mwenye hii uh, shida nzima au tatizo la eczema anaweza kuwa navyo. Anaweza kaumwa macho, anaweza kawa anapiga chafya, anaweza kawa anapumia ngozi na vinginevyo. Sasa ukitaka kujua hivyo vinginevyo kama hay fever, unaweza kwenda kwenye podcast ya wiki iliyopita, either kwenye YouTube channel yetu au Spotify, andika Dokta Rafiki Afrika utaona pale episode ya wiki iliyopita, utaisikiliza. Kama una mtoto mwenye changamoto hiyo, au ni wewe unapata hiyo changamoto, itakusaidia sana. Leo tuko na daktari tena na tunapiga hatua mbele zaidi sasa, kwa sababu tumeshaujua ugonjwa na tunataka sasa kujua kwanza, ni vitu gani ambavyo tunaviamini kwenye jamii kwamba vinasaidia na kumbe havisaidii. Kwa hiyo ni kama misconceptions fulani. Lakini pia kitu cha pili tunataka kujua uh, tunaweza kuenda kuongelea ni vitu gani sasa, mtu modification gani afanye kwenye maisha yake ya kila siku, ili kuhakikisha kwamba anaweza kuishi vizuri, kwa sababu ugonjwa hauponi, anaweza kuishi vizuri na ugonjwa bila changamoto. Karibu sana, mambo daktari? <laughs> za <kwako. laughs> Safi, unaendeleaje? <laughs> Salama kabisa, tunamshukuru Mungu. Amen. Tunafurahi sana kuwa na wewe tena wiki hii, tunafurahi kuongea kuhusu mambo yote ya ngozi. Dr. Sava ni daktari bingwa wa ngozi na cosmetics au tunasema medical aesthetics, mambo yote ya urembo wa ngozi, matibabu ya ngozi. Na wakati tunakaribia mwisho wa episode hii, atatuambia huwa anapatikana wapi, so kaa mpaka mwisho uweze kujua. Karibu sana daktari, asante sana. Na, sasa huku kwenye jamii tunakutana na watu ambao wana tatizo ya puma ya ngozi, na kama tulivyoongea wiki iliyopita hasa watoto, inawapa sana changamoto, kwa sababu mtoto ni mdogo, hawezi kujielezea wakati mwingine, na mama akiwa hajui, na mama ina mstress pia. Ni kweli. Yes. So na watu sasa wanajaribu vitu vingi ukienda, okay, mm-hmm, unakutana <laughs> yeah. Yes, na mama amepaka majivu amepaka foda yes. Stori moja mi nilikutana nayo, mzee alikuwa anamwambia mwenzake mi napakaga mwanangu grisi ya gari <laughs> <laughs> so kunakuwa na vitu vingi kwenye jamii ambavyo vinaaminika, lakini inawezekana sio kweli. Kwa hiyo leo tunafurahi kuwa nawe, kwa sababu so tutaweza kuviongelea hivyo vyote. Yes. <laughs> So, moja ya vitu ambavyo huwa vinaongelewa kwenye mimi ni kwamba pumu ya ngozi au eczema inaambukiza hivi. Mm, kuna ukweli gani kwenye hilo? Sawa. So, asante sana Dr. Juliet sasa. Uh, kwa kawaida pumu ya ngozi haiambukizi, yaani mtu awe na pumu ya ngozi akacheza na mwenzake akamshika, haiambukizi kabisa. Kumbuka, mm, pumu ya ngozi inasababishana na ile urithi hereditary genetic mm. So haihusiani kabisa na mtu akimshika mwenzake atamwambukiza. mm. mm. kwa hiyo hiyo, hapana hiyo mm. ni myth ambayo siyo sahihi. mm. haiambukizi kabisa, na sisi hata wagonjwa wakija, watoto wakija na wazazi, tunawaambia asiogope na shule aende, mm. na awaambie kabisa kwamba ana pumu ya ngozi na hayaambukizi, mm. kwa sababu tunapata hizo changamoto, unakuta mwingine anakuambia watoto wenzake wacheze naye, mm. anaogopa, majirani wanamkimbia, like watoto wa majirani wanakimbia, sema usicheze na fulani, sicheze, mm. na mtoto wa fulani, utaambukiza. Kwa hiyo hii sio mapunye sio mashilingi ambayo yanaambukiza na watu hawayaogopi hmm. kwa hiyo hii pumu ya ngozi haiambukizi kabisa, nipende kutoa hofu hmm. kwa wazazi na wala wasijisikie kwamba mtoto wangu asicheze wa na mtu fulani, hapana, haihusiani hmm. haiambukizi, kwa hiyo hmm. watoto wacheze na wao pia wata, kama ni mtoto ni mtu mzima, aende atoke, aende akale, aende restaurant, aende upepo bich, apunge <laughs> yani, asiogope haitoambukiza, yeah. haito kabisa, hai yeah. okay. Sasa hapo hapo huwa pia kuna changamoto hiyo kwenye kuwatenga watu au mm. kuwanyanyapa watu wenye pumi ya ngozi, mm. Watu wengine pia huwa wanaamini kwamba pumi ya ngozi inasababishwa na uchafu au mtu kwamba sio msafi vya kutosha, labda haogi vizuri ndo mm. maana ngozi yake iko vile. Hiyo huwa ikoje? Tunaipata pia asasa mm. kwa adolescents awa watu ambao wameshaanza kuvunja ungo na kubalee mm. uh, unakuta kweli alikuwa nayo akiwa mdogo na kitu mm. ambacho pia tunapendaga kuambia wazazi mtoto akianza kujielewa mwambie shida yake ni nini mm, sawa mapema yes, kwa sababu mm. ya Mungu mengi huwezi kuwepo labda mpaka mtoto anafika thelathini anafika ishirini mm. kwa hiyo akianza kujielewa mwambie mm, mm -hmm. unajua mm. wewe una shida ya pumu ya ngozi. Kwa hiyo ikija mm. ikitokea chochote ukaenda hospitali ukafanya nini ukapata hali fulani, waambie wewe una shida ya pumu ya ngozi mm. unawambiaga wazazi wawambie watoto mapema, ni ni vizuri kujua. Sasa hivi dunia imebadilika utandawazi, kwa hiyo yeah. hamna haja ya kuficha tena mm. kwa hiyo mtoto unakuta yuko ni adolescent sawa, miaka kumi na sita pale ameanza mm. kubale ameanza kujielewa kujitambua, anataka kuwa mzuri, anataka mm. kuwa mrembo, apite mtaani watu wamuone. Ni, ni kitu cha kawaida, ni kitu cha kawaida. Kwa hiyo unakuta sasa, kumbuka nilisema hormones ni one of the factor inasababisha, inaweza ikafanya kichocheo mm. cha chapumu ya ngozi kuja juu, yani kuflea, kuonekana. Kwa hiyo unakuta labda ndo ameanza siku zake au hmm. ndo wakati, hmm. wakati wa siku, unakuta anaanza kujikuna, ukijumlisha labda ni wakati wa mvua zimeanza, yani mabadiliko ya, ya tabia hali ya, nisho, ya, he, ya hali ya hewa. Kwa hiyo anakuja anajikuna, na sasa, unajua sehemu ambazo pumiangozi zinatokea ni kwenye shingo, mm. eh, kwenye sehemu za fold, kwa hiyo hapa kwenye mikunjo ya mikono hapa kwenye viga, viganja, eh? kiwiko, kiwiko. <laughs> kiwiko chini ya mm. za... ya knees hapo kwenye fold za knees nyuma, chini kidogo ya hapo kwenye kwenye magoti hapa kwa nyuma yes. mm. kwao unakuta sasa mtu pewa hapo ni anapenda kuvaa nguo fupi, kwa hiyo mm. ameanza anaona anajikuna, na ukijikuna friction ile mm. msuguano inatengeneza weusi bila wewe kujua mm. kwa hiyo hapa kwenye kwenye shingo sasa, huku nyuma ya shingo kwa mtu anakuja anakwambia, mimi naoga najisugua na gunzi gunzi, e, najisugua <laughs> na gunzi dodoki mm. haitoki mm. yeye yeah, anachoamini ule ni uchafu Sawa. Yes, na wenzake pia anamwambia labda ni uchafu, umeona mm. Lakini kumbe pia yeye pia anafanya inakuwa wasi ile kwa kuendelea kujisugua sawa. Ile kumbuka, tulisema each scratch cycle mm. Sawa mm. anaendelea kujisugua, anaweka medicated soap, anaweka deto mm. again tunafanya uh, ngozi nakuwa kavu yani tunazidisha mm. bila tuna sisi wenyewe kujua. Kwa hiyo mm. mtu anakuja pale yuko frustrated, mm. amepata mfungo wa mawazo, mimi mbona naoga vizuri naoga hata mara tatu mm. kwa siku okay. inakuaje? nafanya skin routine, anafanya nafanya skin Scrub. Yani, jamani ametumia hela nyingi kunua hiyo scrub mm. kwa hiyo hapa tunamwambia calm down mm -hmm. tulia mm. unampa somo tena ya mm. kumuya ngozi mm. unamtoa mashaka yani na hofu, kwamba hii sio uchafu mm. unamwelezea sasa, kama hata vile alivyokuwa anavifanya mm. vilikuwa vinasababisha viongezeke vichocheo mm. sio, sio sawa, so kwa hiyo tunaanza sasa kumwongelesha vizuri, kumpa somo, kumwambia nini afanye, anaogaje. Hautaji kujisugua kama hivyo. Scrub ndio unaweza kufanya, lakini not kama rutini ya kila siku kujisugua. Unafanya tu scrub kama exfoliation eh, mara moja ambili kwa wiki, mara mbili mbili napendaga mm, well, kuambia watu jani, mara moja kwa wiki inatosha. Don't mm, overdo too much mm, eh, inatosha. Kwa hiyo unaanza sasa, so kumwelezea aki, aki, yani akifuata hayo masharti ukampa na dawa za kumsaidia hiyo kutuliza. Trust me, wanarudi baada ya mwezi, mtu anaendelea vizuri, ameshapata uelewa hmm. hata mtu mwenzake akimwambia, unaambia hapana, sio hivi. Baada ya miezi mitatu sita, hata ule uhusiano unaenda, kwa sababu una pungua, unaenda ya. ukipungua na hmm. anakuwa sawa na anakuwa anajielewa na, anarudi kuwa na confident tena mm hiyo -hmm. ndio kitu unachotaka na maisha yanaendelea na huyu mtu anakuwa na confident anarudi kufanya vizuri mm, hata ambavyo alikuwa labda ameshaanza kudidimia kwenye masomo yeah. Kwa hiyo hiyo ni kitu ambacho pia tuna deal nacho kweli hasa mm, hasa kwa watu ambao ni adolescents mm, hawa miaka kumi na mm. mbili kumi na nne hapa mm. mpaka ishirini na mbili mm, iko kipindi mm, ni watu tuna deal nao sana kwenye hilo swala la kwamba anajisugua anahisi kwamba Mchafu. Mm-hmm. Okay. Yani, unapoongelea hapo, unajua inatukumbusha, ina, ina point kwamba unapo, yani kama vile wagonjwa wanapokuja, hasa hasa, mfano kwenye ishu kama hii ya uzio ambao ni ugonjwa ambao mtu anakuwa nao kwenye maisha yote yaani swala zima la afya ya akili ni part and parcel kabisa, ili kabisa. Mtu ndio anatibiwa ili ku manage dalili zake, lakini pia akili yake iwe kwenye utulivu kabisa. Aelewe nini anaumwa. Mm. Na ndo inakuja hata kwa mzazi pia kuweza kuongea na mtoto wake, mtoto wake aelewe nini ni issue, ili awe na uwezo hata mwenzake akimuuliza, mwenzake akimwaccuse akimwambia mm, kitu ambacho sio cha kweli, kama wewe ni mchafu, aweze kuwa na amani kwamba no Najua, niko hivi, ya, niko hivi ni kawaida. Okay. Okay. Um, sasa kitu kingine ambacho watu huwa wanafikiri ni kwamba uh, eczema inaweza kuwa kutibiwa na na yani inaweza kutibiwa ikaisha na hasasa wale watu ambao wameanzia utoto, unajua uoga, tunaamini kwamba kuna wakati, kuna mfano pumu. Pumu mara nyingi wanaweza kuwa mtu wa amekuwa ame nayo akiwa mdogo, baadaye inaenda inaisha. Lakini huyu mtu ukimuuliza, mara nyingi kwenye maisha, unakuta ana allergy tu za vitu vitu vingine lakini mara nyingi hatujaweza kutambua kwamba okay, kumbe hili lote ni kundi moja mm -hmm. la vitu sema, ile kuonekana kwake au manifestation zinaonekana kwenye umri tofauti tofauti kabisa. mm -hmm. So mimi nitasema that, uh, ilo swali ni very controversial. Yeah. <laughs> ni very controversial nikimaanisha, tumo mm -hmm. haiwi cured, yani haiishi Yani, mm. pumu ya ngozi haishi completely, usema umekuwa cured mm. Mm, ni kama magonjwa mengine tu ya kurithi mm. sukari, pressure mm. Sawa, ukishakuwa na sukari eh, utaenda nayo, si ndio? mm. Lakini sio kila siku utakuwa unaumwa sukari mm. si unaweza kuicontrol vizuri na isi, yani ukasahau hata kama unaumwa sukari kabisa. Ndio hivyo hivyo na haya magonjwa mm. sawa mm. Tunapendaga kuambia watu inaenda ikipungua na inaweza kabisa ikawa, um, how do you call it? Um, mm -hmm. Kama ambavyo mlima volcano huu wa Kilimanjaro haujalipuka siku nyingi, inakuwa itafifia kabisa. Dominant sijui do, dormant. Oh sorry not dominant, dormant, yes. Hilo ndio ndio nilikuwa natafuta mm -hmm. So ninawambia kabisa mtoto akishafika miaka mitano mm -hmm. we believe immunity yake inakuwa very high hata hmm, mtoto imekuwa imeongezeka ime, ime sana kinga yake ya mwili hata. Hmm, kawaida ukienda kwa kwa hospitali unaambiwa, hata kwa kawaida tu tukiwa tunaongea wazazi, unaambiwa hmm, mtoto akifikisha miaka mitano yani utapika utapika mafua mafua yanaisha yanaisha. Unajiulizi hey, but kwa nini naisha? No. Hmm, kwa sababu tu kinga yake ya mwili inakuwa iko juu kidogo, hmm, na pia inaweza kufight hiyo hali Mm, inaweza kupambana na hiyo na, na na, uzio yote na aleji zote. Kwa hiyo hivyo hivyo, mtoto ambaye atakuwa ndani ya mwaka ule kabla hajafika uh, birthday yake ya mwaka mmoja mm, labda alipata hizo shida ya pumu ya ngozi labda mara tatu mara nne mm, sawa kwa mwaka mm -hmm. akifika ule mwaka kutoka mwaka kwanza kwenda wa pili unakuta labda amepata mara mbili mm. ma, akiwa mwaka, mwaka, mwaka, ile miaka mitatu mwaka, labda hata mara mbili pia, lakini spacing kati ya ile mara ya kwanza na ya pili ni imeongezeka. Imeongezeka. So, by the time anafika miaka mitano unakuta amepata tu mara moja kwa mwaka, yani hiyo mm. flare up sawa. So, baada ya hapo unakuta hapati hapati, eh yeah. E, kwa hiyo tunaamini na tunawaambia wazazi ni kitu cha kuangalia of course, sio sio sio sio sio Qur'ani au Biblia, yaani kwamba ni principle ndo itakuwa hivyo mm. Hapana, ila tunaambia mpaka mtoto akifika miaka kumi na mbili mm -hmm. ile hali inaweza ikawa imepungua, ine, mm. imeisha, mm. haisikii tena mm. lakini haimaanishi imeondoka hasa, mm. hasa watoto wa kike mm. akibalea anaweza akapata Hmm. Nikubalieni kuvunja ungo hiyo. <laughs> <laughs> e, e, anaweza ikamrudia kwa sababu homoni inaweza ikawa ni kichochezi hmm. sawa yeah. akipata ujauzito uzito huyu mwanamke anaweza akapata immunity yake, kinga yake ya mwili imeshuka. hmm. kwa sababu kumbuka, kinga yake ya mwili inaenda kusaidia pia na kwa mtoto hmm. kwa hiyo, kinga yake ya mwili imeshuka, akiwa ananyonyesha hmm. akiwa anaanza kupata menopause sawa hmm. hmm. hiyo hali inaweza na akiwa na miaka sitini na kuendelea, tunaona sana kinga ya mzee, unajua inakuwa imeshuka, kwa hiyo mm -hmm. Hii hali inaweza ikatokea vile vile mm -hmm. kwa mwanaume, mtoto wa kiume tunamwambia hivyo hivyo. Kwa hiyo unakuta mtu alikuwa na shida hii ya pumu, ikafika miaka mitano ikaisha kabisa, na hii ni hii ni vivid example kabisa, tunaiona hospitali mm -hmm. Mzee anakuja sasa hivi, ana miaka sitini na nne sitini na saba mm -hmm anajikuna mwili mzima, ngozi imekuwa kavu, ngozi imekakamana, kwambia mimi ni kama mamba eh, ngozi yangu sasa hivi haitabiriki haiko hivi mbona? mm. Nikienda tu shambani kidogo, nikivuna mahindi na washwa. mm. So unarudi, unaanza sasa kumuliza ulikoga. Na hii hali iko kwa mdogo, mbona mimi sikumkeka kwanza, ah, lakini kama ndugu zangu alinambia gani ilikuwa hey. gani nasumbuliwa. mm. Kwao unambia he, sasa ndio imerudi, ni hivi. Kwa hiyo haiendi ikiwa cured lakini inakuwa controlled in a ways kwamba haikupi shida, haikupi shida, na kumbuka, once in a while inaweza ika, ika flare up. Hmm. Kutokana na vichochezi mbalimbali. Hmm. Kwa hiyo kwahiyo haiwi cured. Hmm. Lakini inaweza kuwa controlled. Hmm. na wewe ukaweza kuimudu vizuri, kuimili na kuimudu vizuri ndio. Hmm. Lakini ikiwa na miaka sitini tunaanza kuona tofauti pale, anaweza akapata flare up na vile vile vitu nilivyosema kwamba hormones, menopause, kujifungua, kunyonyesha mm -hmm. inanaweza inaweza anaweza, kapata kipindi hicho. Okay. Yes. Sasa hapa kwenye ngozi kavu, pia kwenye jamii kuna msemo kwamba hawa watu wenye vumbi ya ngozi au eczema kwamba mtoto akiwa vile, mwache mwache ngozi ipumue, yaani mm. ngozi ipate hewa mm. hiyo he. mm. imekaje kweli? Hilo eh, ni, <laughs> ni swali gumu kweli mm, lakini sijui ku, ku, ku, ku, kupumua wanamaanisha nini? Yani usimpake mafuta, oh, mwache tu, okay. <laughs> yes, si mtoto anawasha joto, joto. Well hiyo ya kukabila nguo uh, yes and no. mm. kwa sababu hujui itakuwa ni wakati gani wa climate change wa mm. mabadiliko ya hali ya hewa eh, kama ni wakati wa joto ni sawa kabisa kumwacha na Kaush, kumwacha apate hewa ni sawa kabisa, sawa mm, mm. um, ikiwa wakati wa baridi sishauri, kwa sababu tunaweza tukaanza kufanya mambo ya nimonia mm. eh, kifua, tunaweza tukaleta vitu vingine mm. kuhusu kupaka mafuta kuacha ngozi ipumue, si sishauri kwa kweli, kwa sababu ngozi ikiwa kavu mm. ni kichochezi. ni kichochezi, tunaanza tena upya yeah. Kwa hiyo sishauri si, si kwa kweli, unless umeenda ukaonana na daktari yeah, kukawa na kitu kingine mm -hmm. ambacho anacho. Maana mtu anaweza kawa na pumu ya ngozi na kitu kingine anaweza kawa yeah. na ugonjwa zaidi ya moja au mbili, mm -hmm. kwa hiyo kama daktari ameshauri eh, mwache kidogo apumzike apumue ni sawa mm -hmm. Lakini kama ujaonana na daktari na hujashauriwa, tafadhali tusimwache mtoto uh, na ngozi kavu. Hmm. Na tafadhali tusimwache mtoto uh, wazi kwenye wakati kama huu ambapo kuna mvua, kuna nini. Hatutaki hmm. mtoto aje kesho kuto amelazwa kwa sababu ya nimonia, nimonia ambayo ni hatari zaidi kuliko pumu ya ngozi yeah. Yeah, kwa hiyo kwa kweli usifanye kitu kama hujashauriwa na daktari sasa. Yes. Na kuna watu ambao pia wanaamini kwamba jua, mwanga wa jua unaweza kuponya hii uzio wa ngozi pumi ya mm. ngozi hiyo mm. imekaja daktari, right? Kwa kweli hapo siwezi kusema chochote kwa sababu uh, uh, mimi ni daktari <laughs> na I deal with facts <laughs> yeah, yeah, science has to be eh, nyuma ya kila kitu ambacho tuna tunatoa evidence, yeah. Kwa hiyo hamna evidence, hamna articles, hamna research ambayo inasema mm. kwamba kumexpose mtu mwenye pumu ya ngozi kwenye jua mm. inasaidia. Hamna hiyo mm. evidence mm. Ingekuwa ni migonjwa mingine kama vitiligo ambayo mm. sijui kwa Kiswahili itakuwa nini? <laughs> O, ile ni ile ugonjwa ambao watu ni kama wameungua, sijui mm. wamebabuka, ni ngozi, ngozi inakosa rangi, inakosa rangi. Mm. kwa hiyo wale watu wenye wenye hiyo ugonjwa vitiligo wale jua It's a protective factor. Ni, ni, ni kitu idea unaitaka mm. Eh, ni kitu inawasaidia hasa hasa lile jua la asubuhi kabla ya saa nne lile kabla mm. halijachachamaa mm. lile ni zuri sana na tunawaambia, tunaapa kuna dawa na paka au kama wanaweza kukaa hapo kwenye jua nje kidogo kabla ya saa nne ni perfect na ni sawa mm. Wasizidishe ile la saa nne kabla hajaanza kucha, kuchanganya maana lile mm. linakuwa kali sana linawaunguza. Kwa hiyo hatutaki hiyo mm. kwa hiyo ingekuwa ni hiyo ugonjwa, ningekwambia ni kweli na kuna facts na kuna evidence na kuna research imefanyika na inaonyesha mm. Lakini kwenye pumu ya ngozi kwa kweli hamna hizo research, hamna mm. hizo facts kweli kama zipo Please share with me and napenda kujifunza kila <laughs> yeah. siku tunajifunza lakini hamna mm. evidence ambayo inasema kwamba ukimtoa mtoto kwenye jua mm. um, itasaidia hamna mm. okay. kwa kweli, kwa hiyo hiyo sitoweza kulishauri kwa sababu nitashauri with evidence yeah, which mimi sijaiona. Hatuna, hatuna sayansi inayo support hicho kitu kwa sasa, unless kama tafiti bado zinaendelea juu <laughs> ya hilo. Kwa kweli na tafiti kila siku zinafanywa, kwa hiyo yeah, huwezi jua, tunaweza tukapata tunaweza yeah, yeah. tukapata labda um, kitu kingine ki swali jingine huwa ni kwenye swala zima la chakula mm, kwamba je, hii pumu ya ngozi inasababishwa tu na chakula? Na kama ni chakula, mfano vitu kama ranga vitu kama baadhi ya samaki, ni huyu mtu tunamtenga, tuna huyu mtoto asile hivi vyakula au inakuwaaje, tunamsaidiaje? Sawa, swali la chakula ni kweli, however sasa, however sisi madaktari hatushauri. Mm. mm -hmm. Mimi personally nikiwa mmoja na watu madaktari wenzangu wote wa dermatology, mm -hmm. hatushauri mtoto aache hiyo chakula hicho ambacho akila, uh, kama vile kinamfanya apate dalili hizo unless yeah. unless amefanya kweli, um, uh, tunashauri kitu fulani mm -hmm. uh, ni, ni karanga si ndio? Tuashumu yeah. Ni karanga amesaga mm -hmm. kwenye uji anampa mm -hmm. ampe at least siku tatu mpaka tano mfululizo. Hmm. For wewe we kuona kweli hiyo effect ya ya allergy hmm. Unayoiona atatumtumka leo, atatumtukake then hiyo sawa, tutamwambia acha. Eh, give it time, subiri mtoto akiwa na mwaka mmoja jaribu tena, kwa sababu mm. kitu kingine ni kwamba tu mtoto ajawa expose kwenye hiyo allergen mm. kwa hiyo ni mwili wake hajawahi kukutana eh, na karanga. Yes, mwili wake mm. una respond, kwa hivyo mm. kwa hiyo unamwacha unamwambia tena baada ya baada ya mwaka jaribu kweli. Baada ya mwaka ukiona tena inakupa effect kweli nitakwambia acha mm. and then give it time, unaweza kujaribu tena mtoto akiwa na miaka mitatu wakati immunity yake imeshakuwa strong mm. that's a different niyo ni mm. kitu tofauti mm. kuna studies zimefanyika. mm -hmm. yeah. na ilifanyika hapa kwetu Moshi KSMC, yeah. watoto na watu wote wenye pumu ya ngozi ambao wako Afrika hapa kwetu Tanzania hapa Moshi na wale ambao ni wa Switzerland, mm -hmm. Europe ndio yeah. hawa kwetu wote wanakula kila kitu mm -hmm. mayai, maziwa, karanga, almond kila kitu unachokijua. mm. Alafu hawa wa Switzerland walikuwa wanaambiwa wasile mayai unajua, mm. wazungu, mm. gluten free sijui unga ngano mm. hapana cheese eh, hapana maziwa nini. Wakaonyesha kwamba hawa wa Tanzania wetu hawa ambao wanakula kila kitu Ndiyo. By the time wanafika miaka mitano mm. flare up ya eczema iko very low ilikuwa 20% yani, hawapati dalili za mara kwa mara kwa mara, mara, kwa mara, yani mm. 20% low eh? asilimia ishirini. Alafu hawa wa Switzerland mm. waki, wakifika miaka mitano mm. bado walikuwa wako kwenye 85%, yani ndani ya mwaka mzima wana asilimia 85 ya kupata Flare up ya eczema e. Kwa mwaka mm. Ukilinganisha na Watanzania ambao wanakula kitu ya kila, kila yeah. Kwa hiyo conclusion iliyokuwa drawn up mm. Ni kwamba unapoendelea kuwa exposed mm. na hizi nuts samaki mm. Eh, wote kibua changu wote unaowajua mm. Unafanya mwili wako u gain u, u resistance Mm -hmm. Mm -hmm. Uhimili. uzoee ile, uzoe. ile allergen uzoe. kile kichochezi, kile kichochezi. na utakuja kuwa kawaida mm -hmm. yaani haipati reaction tena okay. ukila hiyo nani ukila hiyo mm -hmm. kitu mm -hmm. mara kwanza labda ulipita uka, ulikula ukavimba. Hii memory cells ambayo immunity yetu iko nayo, kinga yetu ya mwili hmm, ni nzuri sana, itakumbuka hii allergen, inilikula nilikula nilikula hii nuts, nilikula hii karanga hmm, mwaka jana hmm. Leo nimeiona tena. Kwa hiyo sio kitu kibaya, sio kitu kigeni, kwa hiyo hmm. haifanyi kuishambulia mm -hmm. Inakuwa tu ni kitu cha kawaida, yes. Kwa hiyo huyu mtu ndo maana by the time anafika miaka mitano, hata akila karanga ana shida mm -hmm. Lakini huyu mzungu ajala hii karanga maisha yake yote hata akija kula na miaka thelathini itamletea shida. Kwa hiyo sisi mm -hmm. madaktari tunapenda kuwasema, naomba ule kila kitu unless kweli unapata reaction baya sana unavimba mm. -hmm. unafanya nini, kweli tutakwambia punguza usitumie punguza. yeah. mm. na tunapendaga kuwapa wazazi kidaftari fulani hivi wakija hapa kwetu KSMC, ambacho mm. ana rekodi, leo nimempa karanga, uji mm. wenye karanga mm. au leo nimempa maziwa leo mm. nimempa mayai mm. leo siku ya kwanza, kesho siku ya pili, kesho kutwa siku ya tatu, siku tano mm. na hamna shida unatika Haina shida. Haina shida haina haina haina haina haina haina. shida unaendelea na kitu kingine mm. Sawa, haina shida kabisa, na again una mtata huyu mtoto awe na na nguvu na afya njema a kweli, full balanced diet. Sasa hali mayai ambayo ni protini, hanywi maziwa ambayo ni protini, hali karanga ambayo ni nuts, very nutritious fats, tunazitaka eh? hali, hali samaki jamani, omega 3 anatoa wapi? na ndo nzuri <laughs> kwa ajili ya Ubongo. Yeah, eh, na mtoto unataka uwezo, mm. hii miaka mitano ya mwanzo mm. ndio ubongo unabidi uwe nutritious, uwekwe masamaki, mafuta, fish oil, omega 3 mm. wote mm. tunajua, yeah. Kwa kweli sisi hatutaki, kwa sababu in the long run tunatengeneza watoto wenye udumavu mm. mm. tunatengeneza watoto wenye malnutrition, right? Eh, eh, udumavu kwa shako, utapia mlo yani mm. Kwa kweli hatupendi hivyo, kwa hiyo hii tu hatushauri, lakini tunamwelezea mama kuhusu kwamba kuna vyakula ambavyo vinaweza kweli vikawa na shida kwa mtoto, kwa hiyo viangalie na vyakula hivyo ni kama jamii ya karanga. Kwa hiyo karanga, keshnat nini, korosho eh, mm. almond zile sawa, mm. ni vitu vya kuangalia, hazelnuts hizo, mm. ni vitu vya kuangalia. Unajaribu, unajaribu huku, unamwangalia una, ukianza kukitoa, hakikisha niko iko kwa siku tano mfululizo. Usichanganye na kitu kingine, maana utashindwa kujua ni ipi, sawa yep, yeah. Kwa mara nyingi sana tunakutana na watu wachache sana wenye hizo allergy mm. hii ni kutokana na experience yangu kuanzia elfu mbili mm na -hmm. kumi na tisa, ni watu wachache sana tunakutana nao kweli, watakuwa na hiyo allergy mm. na of course, kama mtu ana allergy ya nuts, unatafuta kitu kingine, unamwambia kula avocado, kwa sababu avocado pia ina nutritious fats ambazo inaenda kufanya pale ambapo ulitakiwa ule karanga ukashinda ukashindwa, unakula zako parachichi, inaenda kutoa kirutubisho e, e, kile, kile, hiyo yeah. Okay. Swala zima ya chakula ni, ni kati ya vitu muhimu sana ambapo nadhani leo tumeongelea kwa sababu pia kwenye jamii mara nyingi ukikutana na hawa watoto wenye pumi ya ngozi waga hawana afya, yaani wamekonda sasa. Mm. Imagine unakuta mtoto ngozi imeharibika, lakini pia mama anakwambia mimi mtoto wangu hali hali chochote, kila kila kitu kinamuumiza. Mm. Lakini kumbe ni ile tu kutokujua, labda ni nini ujaribu, ukiwa mm, unajaribu ufanyeje, mm, kwa siku ngapi? Unakuta akimpa mara moja, labda amempa mara moja, imemwasha maramoja, ameacha. ameacha hampi tena Hmm. Yani, yani maisha yake yote anaambiwa wewe una allergy na samaki <laughs> ulagi <laughs> samaki mara nyingi yeah. unakuta iko hivyo, naamini na leo kwenye kusikiliza, tutakuwa tume kina mama wengi watakuwa wamepata msaada kwenye hilo, lakini pia hata sisi watu wazima wengi, kwa sababu wengi tumekuwa bila hiyo elimu. Kwa hiyo unakuta mwenye mwenye hiyo allergy, yani hagusagi kwanzia mdogo, anakuambia mimi siwezi kunywa uji, nina allergy na kitu fulani mpaka mtu anakuwa mkubwa, kumbe. Yes, ni vitu ambavyo tunaweza kuufundisha mwili wetu. Ni kweli. Okay, sawa. So, sisi tunapokaribia kumaliza, daktari, uh, kuna vitu gani vingine ambavyo unaona ni muhimu kwenye hichi kipindi, uh, mtu anavyokuwa na hii pumi ya ngozi anaweza kufanya ili kumsaidia kucontrol zile dalili zake na akaweza kuwa na ufanisi kama ni shule kama mm. ni kazini na kwenye maisha ya kila siku. Okay. Uh, kabla sija jibu hilo swali, kuna mm -hmm. kitu kingine ambacho sisi tunakutana nakuta nacho sana hospitali na kuna kitu kinaitwa kiguma. Sawa. mm -hmm. Mimi kumbuka nafanya kazi Moshi. mm -hmm. So Wapare ni watu na waona sana mm -hmm. na Wachaga lakini mm -hmm. Wapare ndio sana sana mm -hmm. wana kitu wanaita kiguma kwa hiyo, kiguma, kiguma. Mm hiyo -hmm. Eh, kwa hiyo mtu akiwa na pumu ya ngozi mm -hmm. anaambiwa na mama yake mkwe au na sana sana ni mama mkwe. Jamani, ni sameheni mm -hmm. kwa sababu hata mimi nitakuwa mama mkwe na mtoto wa kiume <laughs> <laughs> um, anamwambia hiki ni kiguma mm -hmm. kwao wanachofanya wana wana wanatengeneza sui, ni supu mm. Au wanachemsha uh, kima kima nyani nyani mm -hmm. Kima mm -hmm. Na wanampa mtoto sawa. mm -hmm. Okay. Na mavi yake pia wanampaka. Oh. Kumbuka, mavi ni ya moto eh. Kwa hiyo inaunguza ile ngozi sana mm. Ngozi ya mtoto ni laini jamani, watu tunasahau hilo swala. mm. Saa zingine unakuta imeshaanza amejikuna, kwa hiyo imetengeneza michirizi na vido, mm. na vidonda mm. Kwa hiyo anaingiza mavi yanatengeneza wadudu, wadudu. wadudu. wadudu. Infection. Infection. Yeah. Wanakuja saa zingine wanatoka mafinyo finyo eh? Eh? Kwa hiyo ii okay. yani, um, inaniumizaga sana kutoka moyoni. mm. Na hii haimaanishi ni mtu tu anakuwa ajasoma hapana, nina yeah ushuhuda wa watu wa hapa hapa madaktari mm. Eh, lakini kwa sababu ni mama mko amesema mm. eh, eh, sitaki ku yani sijui kama tunakuwa tumepumbazwa tunasahau ule science, mtoto anahangaika kwa mtu anajaribu kila kitu. kila kitu. Of course, na huyu mtu sio kwamba yuko mbali na hospitali lakini ndio mm. ndio hivyo, kwa hiyo nishapata uh, watoto wawili watatu ambao wanakuja kidney zimeshapata shida, figo, figo. mwingine mm. eh, alikuja tayari ana liver failure ini limefeli oh. kwa hiyo katika umri huo mdogo, katika umri wa miezi sita, oh my God. na mwingine alikuwa ni mwaka na miezi miwili mm. kwa kweli, mimi kama mama naumia mm. naumia na sina kitu kingine cha kufanya mm. kwani nitakutibu, alafu na, nakutibu ndani ya ndani ya wiki mbili ngozi imeshakuwa sawa, lakini mm. sasa inabaki kwako kuhusu figo na ini na ini. Umesha yani umesha haribu maisha ya mtoto kabisa. Bora ini tunaweza tukalitoa tukakupa kipande mm. ini lina regenerate lina kuwa eh? mm. Haya, figo tunafanyaje? hmm. figo tunafanyaje? Kwa hiyo unapenda tena kusema kwa pili tusiwape watoto hizi traditional medication. Haya eh? Am, mambo ya asili ni nzuri, ni, ni, eh? ni kweli, tunapenda tuna, tuna kuheshimu mababu na mababu zetu mm. lakini usimpe mtoto mm. dawa ya asili ya kunywa yani, mara kumi ya kupaka, kwa sababu haitoenda mm. kwenye ngo, kwenye kwenye kwenye damu we, kwenye figo kwenye, lakini ya kunywa mm. tafadhali, tafadhali sana Mtoto bado hawezi, ini lake, figo lake haliwezi kuchanganywa na, ndio maana hata chakula unasubiri baada ya miezi sita kuanza kumpa. Ni kweli kabisa, kwa hiyo usimpe kitu chochote tafadhali, tafadhali mm. sana. Mimi kama daktari nawaomba <laughs> eh, sasa, sasa hivi naweka udaktari, na mimi kama mama mwenzenu nawaomba, yeah. usifanye hivyo, kwa sababu madhara yake ni makubwa kuliko ile ambayo ungekuja tu hospitali na kutibika. Na kutibika na gharama ambayo utatumia mtoto akipata hizo shida ni kubwa kuliko ambayo angekuja tu kutibu hiyo allergy ngozi. Kwa hiyo kitu kingine ambacho anasema how to live with your na hii pumu ya ngozi ni kufata tu ushauri wa daktari. mm -hmm. Fata ushauri wa daktari, daktari kama unaona uelewe, uliza, usiogope kuuliza. Wewe umekuja hospitali mm -hmm. Ondoka umeelewa. Kabisa yani, yeah. Uliza, usiogope utakasiri Watakuonaje? daktari atakasirika? Uliza. mm -hmm. Yani mimi nawambia watu It is your right. ni haki yako kujua, mm -hmm. unachoumwa, kujua unachotakiwa kufanya na uelewe, mm -hmm. ni haki yako, mm -hmm. na pia usiofu, uh, ukiona uelewi, ukiona we ue mwenyewe uwezi omba omba msaada omba msaada mm. That is, yani hiyo ndio hali pekee tu utaweza mm. ku, ku, kuishi vizuri, ku, kuwa na confidence na kuwa na amani mm. Ukiachana na hivi vitu ambavyo utashauriwa hospitali, dawa za kupaka, nguo mm. za kuvaa za cotton, kupaka mafuta mara kwa mara, ngozi siwe kavu, kutumia sabuni ambazo hazina manukato wala sio medicated, vitu vingine, we always need a support system. Yeah. Yani, hicho hicho mm. Ni cha muhimu mm. Kama umemzoea daktari wako ukamfanya awe zaidi ya daktari na rafiki, rafiki yeah. Ambayo yeah. unaweza ukampigia ukishindwa ukiona vipi sielewi, that is even better. Yani niongea naye ni, ni na mm. ni rahisi na mm. ninakuwa na, na unakuwa pia na confidence eh? mm. Yani huyo anakuwa kama uh, yok, au, yani natafuta neno ambalo ni rahisi yule mtu ambaye ukiwa na shida tu uki, nikiongea pijia na Juliet mm -hmm. nakuaga na amani, nasikia mm -hmm. ni moyo umekaa na amani. mm -hmm. Kwa hiyo tafuta mtu ambaye atakuwa your support system, mm -hmm. uh, daktari wako ambaye utaweza kuongea naye na uta, mm -hmm. atakushauri, mm -hmm. na atakuwa sio mkali, once in a while na sisi tunakuwa kali na yeah. sisi ni binadamu ambaye mm -hmm. unajua kabisa nikiongea naye hata kuwa mkali mm. Ena, hata na atanishauri na, kwa hiyo mimi napenda kusema kwamba support system za biggest thing ukiachana, mm. na vitu ambavyo dawa, uh, dawa na watu mm. wengine wanakushauri your support system. Mm. Please, kuwa na mtu mmoja wawili ambayo mm. watakushauri mm -hmm. watasimama na wewe ukiwa unaumwa mm. watakuwa na wewe wakati wa hizi flare mm -hmm. na hawato kujudge, hawato kunyanyapa. mm. Mm. I think that's The best thing. Mm, I think take away ni kwamba pumu ya ngozi sio tu ugonjwa wa kutibiwa na dawa na nini mm -hmm. lakini pia kwenye akili inaweza kuleta athari kubwa kwenye afya ya akili. Kwa hiyo pale ambapo unapata matibabu, ongea pia kama mm -hmm. hauko sawa, unahitaji ushauri mm -hmm. ongea, omba ushauri kama unahisi kutokujiamini, ongea, omba omba msaada, usiogope kuzungumza hata vile ambavyo yani, usiogope kuzungumza hisia zako kabisa kabisa, tuwe tuwe open, kuomba msaada. tuwe open kuomba msaada, yeah. yes. Okay, asante sana Dr. Salva, sasa ningependa usiwambie, um, unapatikana wapi ukiwa Moshi, unapatikana wapi ukiwa da, in case watu wangependa kukupata. karibu Napatikana Moshi KCMC, idara ya ngozi mm -hmm. Jumatatu mpaka Ijumaa saa mbili mpaka saa tisa na nusu jioni. Pia Moshi naweza nikapatikana Veritas, hii ni private clinic ambayo iko pale opposite kabisa na Maembe, na hii ni kuanzia saa tisa na nusu mchana mpaka saa kumi na mbili jioni Jumatatu mpaka Ijumaa. Napatikana da a, kila Jumamosi mm -hmm. Aesthetic Zone Uh, kliniki iko Masaki opposite kabisa na ST campus ya Masaki, jengo linaitwa R Square building ghorofa ya nne, na linapatikana Jumamosi saa tatu asubuhi mpaka saa kumi na mbili jioni. Asante, asante sana. Yeah. Lakini on top of that Dr. Salva tunajua unafanya procedures zile za urembo wa ngozi <laughs> yes, kama yes, vitu kama yeah, ningependa pia uambie watu unafanya hivyo, sawa. Okay, mimi ni mimi ni daktari kweli wa ngozi na pia nilienda kusoma Marekani, medical aesthetic, mm -hmm, na cosmetic mm -hmm. So nafanya procedures, nafanya ushauri wa skin care routine. Kwa hiyo mtu hujui unaanzia wapi? Please mm, eh, karibu uje unione mm. uh, reach out hata Instagram natumia mm. Salvanicas and tunaweza tukaongea, na nika kuschedule wapi nitakuona. Kwa hiyo mm. nafanya skin care, skin consultation just, mm. not skin, nafanya na nywele mm. na kucha skin, mm. hair, mm. and nails okay, yeah mm. na, na pia nafanya medical procedures, medical aesthetics, ambayo nafanya botox mm. kuondoa makunyanzi fine line and wrinkles mm. nafanya sclerotherapy. Kwa hiyo watu kuna kitu wanaita spider veins eh mm. vile vimeshipa vile miembamba miembamba ya damu u... ukiangalia ngozi ya mtu unakuta mistari mistari vimepita. mm -hmm. yes mm -hmm. Kwa hiyo nafanya sclerotherapy kutoa hizo spider veins, nafanya mm -hmm. laser hair removal mm -hmm. eh, sasa hivi wanawake wengi hawapendi nywele, kwa hiyo mm -hmm. laser hair removal. Tafadhali, karibuni sana mm -hmm. aha, tuna huduma ambayo nataka kuanzishwa inaitwa PRP ambayo mm -hmm. ni kwa ajili ya kuongeza kuotesha nywele, sawa wow. wow. wale wote wenye okay. nywele mm -hmm. uh, kutokana na androgenic yani uh, Mm. Unapata yeah. Unapata upara yeah. Wale ambao yeah. wamefanya uh... Uh, style za kuvuta wanapata traction alopecia huko mbele kote, hawana ages, hawana ages baby hair zote zimeenda, tafadhali njoo nione. Tuna huduma ya micro needling, hii ni kwa ajili ya kutoa acne scars wale ambao tayari wameshatibiwa acne. Acne, sasa i mean chunusi zimetoka mm -hmm, sasa wamebaki na scars, tafadhali karibuni pia unione makovu, tunafanya micro needling kwa hiyo karibuni sana ina, inasaidia pia hyperpigmentation weusi, kwa hiyo melazma nini, tafadhali joni mnione, kuna hiyo huduma. Kuna huduma pia chemical peel ambayo inasaidia mm, pia hyperpigmentation huo uh, we, weusi kama melazma photosensitivity photo, eh, umeungua sana na jua, tafadhali karibu mm. Na pia chemical peel ni nzuri sana kama unataka just the glow Mm. Eh? Unataka tu kuglow eh? Mm. Eh? Inatuwa... ni muhimu <laughs> sana anti-aging yeah, yote eh? Mm. Eh? Exfoliation. So karibuni sana, karibuni yeah, sana. Huduma ziko nyingi na tukija pale pia weekend tunaongea na ninajua, kwa shida yako mm. huduma gani itakufaa. So tutakukater eh? tutafanya tutacustomize kutokana na shida yako mm. karibuni sana na unajua kitu kizuri cha kuhudumiwa na daktari, unahudumiwa na mtaalamu, mtu ambaye amesoma hicho kitu anajua. Yani sio tu anajua urembo mm -hmm. Lakini anajua na afya ya ngozi yako kabisa. Yes. Uh, asante sana Dk Salva, tunafurahi sana kuwa nawe leo and we look forward kuwa nawe kwenye seshon nyingine. Naamini amini, uh, rafiki zetu wanaotusikiliza watakuwa wamejifunza vitu vingi. Um, asante sana rafiki yetu ambao umekuwa na sisi kwenye episode ya leo na tunakukaribisha kusikiliza episode iliyopita ambayo pia tulikuwa na Dr. Sava tukiongelea swala zima la pumi ya ngozi. Ukiingia YouTube, Spotify, Apple Podcast, ukiandika Dr. Rafiki Africa utakuta episodes zote pale, utaweza kusikiliza. Karibu sana na tukutane wiki ijayo. Bye. <mulia>