Hai rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya Afya Rafiki kila siku ya Alhamis. Lengo ni kukupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii inayokuzunguka. Hai rafiki. Karibu kwenye po, uh, episode nyingine ya podcast yako Dokta Rafiki ambayo tunaongea mambo ya afya Everything Health kuanzia chakula, tuishije, tufanye nini ili kuboresha afya zetu za kila siku. Na uko na mimi ya rafiki yako Dr. Juliet Seba. In this episode ya leo tunaongelea swala zima la ngozi. Ngozi yako unatakiwa uitunzeje? Kumekuwa na bidhaa nyingi sana sasa hivi na utaalamu mwingi sana sasa hivi wa utunzaji wa ngozi. Kwa hiyo kuna umuhimu wa kuongea kwa sababu saa nyingine unaweza ukajaribu vitu na tu, ya ya yako, kuharibu, ukajaribu flani, kwa sababu tu huna maarifa ya jinsi ya kutunza ngozi yako vikakuharibu ukajaribu mafuta fulani kwa sababu tu unatafuta solution yakakuharibu. Kwa hiyo session ya leo itakusaidia kujua ni vitu gani basic unaweza kufanya vikakusaidia ngozi yako ikawa nzuri bila gharama kubwa na bila kuhangaika na mavitu mengi na leo tuko na Dr. Savanikas. Yeye ni mtaalamu wa daktari bingwa wa ngozi pamoja na urembo, Kiingereza wanaita cosmetics na medical aesthetics. Na leo tutaenda kuongea naye kuhusu masuala mazima ya utunzaji wa ngozi zetu. Basic skincare routine, vitu gani tufanye ili kutunza ngozi zetu na ni kukumbusha rafiki yangu, tunapongea swala la ngozi, sio tu usoni. Ngozi iko mwili mzima. Actually ndo organ au kiungo kikubwa zaidi mwilini, kwa hiyo ni muhimu sana kujifunza jinsi ya kutunza, whether ni ya kwako, ya mtoto wako, ya mzazi wako au mtu mwingine unaishi naye. Karibu sana daktari. Asante. Unaendeleaje? Salama kabisa. Toka mara ya mwisho tulipokuwa pamoja, aisee tunamshukuru Mungu we are still breathing kwa hiyo. Yeah. Mungu ni mwema. Mungu ni mwema, ya. Karibu sana kwenye session ya leo. Asante. Tumefurahi kuwa na wewe kujifunza kutoka kwenye maarifa yako mengi. Nitashare chochote nilicho nacho. Yeah, karibu. So kwa kwanza tungependa kujua hivi tunapoongelea swala zima la ngozi, je, kuna tofauti kati ya ngozi ya sehemu moja na sehemu nyingine? Kwa sababu mara nyingi tumekuwa tukiona bidhaa nyingi zinakuwa zina focus kwenye ngozi ya uso, na unaambiwa hii ni ya usoni. mm. Sasa je, kuna tofauti kati ya hii <coughs> ya usoni na hii ya mkononi? <coughs> Ndiyo sawa. <coughs> so, so yes kuna tofauti. Ngozi ni hiyo hiyo moja but kuna tofauti, ya usoni ni nyepesi kidogo kuliko ya mwilini. Mm. Na ndio maana hata a, kuna vipodozi au kuna dawa unaambiwa hii paka usoni tu, mm. hii paka mwilini mm. au hii usipake, hakikisha ya ianze kwenye shingo kushuka chini na sio usoni mm. Sasa kama hizi dawa zenye steroid eh, steroid, huwezi mm. kupaka steroid class 2, na huku kuendelea, huwezi kuanza kupaka zile high potent medium, huwezi mm. kupaka usoni mm. so, ukipaka usoni mikali zinachubua. Na mm hata -hmm. Uh, kama ni kwa ajili ya prescription kwa ajili ya dawa umepata mm -hmm. daktari hawezi kukuambia upake usoni. Maana mm -hmm. Ma nyingine atakwambia paka kuanzia kwenye shingo kwenda chini. Kwa hiyo ngozi ndio ni moja lakini usoni ni nyembamba kidogo ukiachana na mwilini. Mm -hmm. Na hiyo ni kitu kingine ni, ni ni cha kawaida kwa sababu kumbuka usoni ndio kitu ambacho kiko exposed like akijawa akijakaviwa na nguo, ukivaa nguo mm -hmm. haikavi usoni, okay. Ukifika kwenye kwenye jua, jua linapiga usoni kuliko inavyopiga hapa kwenye kifua kwenye tumbo, kwa hiyo hiyo inakuwa imekuwa ime, yani ime, in... kwenye, hatari kwenye hatari zaidi, zaidi. Yeah. ya kupata changamoto kupigwa jua, upepo, exactly, yeah. vumbi, vumbi. Yeah, kwa hiyo ndio maana Mm. Ngozi, watu wengi sasa wamefocus pia kwenye kufanya utunze ngozi ya usoni mm. Pia ni reception. Na mtu kito cha kwanza akikuona atakuwa na usoni, hata utaka kuona ngozi yako ya kwenye paja liko ikoje? <laughs> yeah. Tofauti yes, ipo kidogo ngozi mm -hmm. uh, ya usoni ni nyembamba kupita ngozi nyingine kwenye mwili mm -hmm. na pia hata ngozi ambayo ni ya mwilini mm -hmm. Utakuja baadaye ukiona mtu akiwa ameanza kuzeeka ngozi mm -hmm. ya kwenye shingo na huku sehemu ya mikononi ambapo ilikuwa zinapigwa najua sana mm, zinakuwa nyembamba ukiachana na ukilinganisha na ngozi aina nyingine yeah, sehemu nyingine ya mwili mm. Okay, sawa sawa. Sasa so, tukiendeleza hapo hapo kwenye utofauti wa ngozi uh, ukiangalia kwenye social media siku hizi kuna kuna taarifa nyingi ambazo tunapata kwamba kuna aina za ngozi. mm -hmm. Kuna watu wana ngozi za mafuta. mm -hmm. Kuna watu wana ngozi kavu. Hiyo imekaje? Kuna aina ngapi za ngozi, na mtu anawezaje akajua ya aina yake ya ngozi? So kuna aina nne kama sio tano. So mm -hmm. una, una sensitive skin mm -hmm. una normal skin, una dry skin skin, una combination skin na oily skin. So mm -hmm. unazo tano. Yeah. Yes or minus kuna hmm. Mtu mwingine wanaweza wasiweke hiyo sensitive skin, ndio maana nasema nne au tano. Kwa hiyo nne watu ambao wanazijua commonly oily, combination, dry na normal. Then sensitive skin ina yeah. uh, uh, uh, hmm. Kuna wengine wanajua zingine wa, hawajui. yeah. Uh, sawa. So mtu anajuaje mimi ni aina gani ya ngozi? mm -hmm. Hmm. labda of... tuseme na hizo aina nne kubwa yeah, kwa, kwa Kiswahili yeah, yeah. So umesema tuna ngozi kavu so dry skin. dry skin skin uh dsi -huh. uh -huh. una ngozi ya kawaida ambayo itakuwa normal uh -huh. and then una ngozi ya combination yani uh -huh. combination kwamba nusu partly, mm. partly, partly, uh, kawaida mm. partly ina mafuta. Kwa hiyo una sehemu fulani za ngozi yako ambazo zina mafuta zaidi. hasa hii sehemu ya T-zone kuanzia hapa paji la uso kushuka mm -hmm. kwenye pua mpaka mm -hmm. huko chini kwenye kidevu. mm -hmm. So hiyo T-zone tunaita mm -hmm. ndio inakuwa sana sana yenye mafuta mm -hmm. alafu kwenye mashavu pembeni inakuwa kawaida. And then mm -hmm. okay. kuna ngozi ya mafuta body mm -hmm. skin. Yes. Mm -hmm. um, so One thing watu wanatakiwa wajue kwamba mtu anaweza akawa na ngozi aina mbili. Sawa. Usoni anaweza kawa na mafuta mm-hmm. halafu mwilini ikawa kavu. Okay. Mtu anakwambia mimi mm. Yani, nikipaka mafuta ya nazi mwilini nikatoka nikatembea mpaka pale hamna kitu kabisa ya. Ila usoni ninawaka, yani niko yani, akitoka kupaka yani kitumbua kitumbua iki hapa. So unaweza ukawa na aina zote mbili mm -hmm. na hii ni common sana kwa watu wenye shida ya atopi, watu wenye shida ya ile pumu ya ngozi tuliongelea. Mimi nikiwa mmojawapo, mimi ni mhanga mm -hmm. ni usoni nina mafuta mm -hmm. na pia ni, ni uso wangu ni wa mafuta na uko prone kwa acne, eh, kwa chunusi mm -hmm. and then mwilini mm -hmm. mimi nina ngozi kavu, yani siwezi nikatoka nje sijajikandika siwezi mm. kwa hiyo, ni jinsi ya kujijua, ni inakuwa rahisi sana yeah. kwa hiyo mtu anabidi ajue kwamba usoni anaweza akawa na aina fulani ya ngozi na mwilini ni tofauti. Sawa, mtu anaweza kawa nane. So njia rahisi sana mm -hmm. ya kujua wewe una aina gani ya ngozi mm -hmm. mimi, mimi, mimi, sitowabashi wa wale watu wa spa kwa kweli mm -hmm. kwa sababu uh, wote I mean, naye anafanya biashara mm. Wote tunajitahidi kuona, lakini ile skin analysis mm, haiwagi hai accurate mm. Na sisi kama madaktari hatuipendi, yani sisi dermatologist mm, hatuipendi mm. Na hata tukiwa tunafundishwa mm tunaambiwa hapana, yani hatufundishwi kutumia hiyo mm. Yeah, na walimu na nini najua it's technology na kwa hiyo ndio maana sitoliongelea hilo mm. kwa hiyo kila mmoja ina, ina mtazamo tofauti, ina tofauti. Yeah. Lakini kwa rahisi kabisa mm -hmm. umerudi zako jioni mm. kutoka kwenye miangaiko Mm -hmm. Chukua sabuni yako, osha uso. Simaanishi sabuni ya, ki, ya, ya, ya Geisha sasa, so your cleanser, cleanser yako unayotumia mm -hmm. yoyote utakayokuwa unatumia, it's a gentle cleanser uh, au yani ni gentle cleanser au ni active, labda ina salicylic na nini mm -hmm. yoyote cleanser yako, osha uso wako vizuri. Mm -hmm. na kama ulipaka sunscreen asubuhi, uri akamaulipakaiasubuhi tashauri ufanye double cleansing, yani ufanye mara mbili sawa, yeah. mm -hmm. ukishamaliza kuosha unaweza ukaacha usipake chochote at least kwa dakika 30 mpaka, mm -hmm. lisa limoja, mm -hmm. sawa, mm -hmm. kama unaona huo muda ni mchache, wewe unataka una, kulala, fine, unaweza ukalala kuku kulala siku moja tu bila kupaka moisturizer haitakuwa na shida. <laughs> Yeah, sawa, mm -hmm. lakini dakika ya thelathini mpaka lisa mpaka basamau unakua usha jua uso wako, au ukiamka asubuhi ushika uso wako, mm -hmm. uangalie unakaza yani, umekaza, ukismile. yani hey, umekauka kama nataka kuchanika. mm. eh, mm. eh, ile cotton, I mean, ile pamba mm. unaweza ukalarabu hivi ukaona, yani, uka ushike vizuri uso wako usishike, ukiona haujaa na mikono sa, uh, Mbona hamna mafuta? mm. hamna nini, uko kawaida tu mm. normal skin okay, ukijiangalia hapa kwenye t-zone hapa mm. unawaka mm. kijishika mwenyewe mafuta mm. pembeni hamna kitu ya combination skin mm. Ila ukijishika tu hivi, si katikati kwenye t-zone, si huko pembeni, una mafuta, una oily skin. Ni njia mm. rahisi hisi sana ya kujifanya ya kufanya nyumbani wewe mwenyewe bila hata kutumia gharama kabisa kabisa ya na hiyo, kila mtu anaweza kufanya. Kila mtu anahitaji mashine hitaji mashine product hmm. chochote. Na ukishafanya hivyo unajua kabisa hmm. uki, mimi ngozi yangu ni ya mafuta hmm. kwa hiyo hata ukitaka kwenda kununua kipodozi. Uh, ukitaka kwenda kununua hizi hizi hizi um, skin care mm. Mtu hawezi kukudanganya e, mtu hawezi kukudanganya kwa sababu mm. anakwambia, hii hapa ni nzuri kweli mm. imemsaidia Juliet, lakini mm. Juliet ngozi yake mm. sio ya mafuta, mimi ngozi mm. yangu ya mafuta mm. kwa hiyo pale imeandikwa normal skin mm. unaichukua wewe mm. ni oily skin. Jamani, kosa hilo la <laughs> uh, yule, lakini kosa pia linaweza kuwa la yule kwa, kwa sababu angekuuliza Uh, awe ni ngozi gani, shida ni nini? Lakini pia tusaidiane sisi tukiwa tunaenda tujipende tu, tujaribu pia ku, kuseva wamani, eh? Mm. Eh, tu tu tu, tuangalie tu, tu, tu, tu, tu, tu, tu, tukitoa ila yetu kweli tutapata kitu gani, gani? yeah. Na kweli nitanisaidia na sio ukijai kunipa yeah. maangamizi mengine mm, kwa hiyo hakikisha ujue ngozi yako aina ya ngozi yako, na ukishindwa kabisa, naomba uende kwa mtaalamu, nenda kuonana na dermatologist, onana na estheticians, na medical estheticians kama sisi ah, estheticians waliosomea, maana saa hivi kila moja mtu ameamka tu, alikuwa anasoma HGL alikuwa lawyer, sasa hivi kazi haijaenda <laughs> vizuri, mm. Ameingia ame online, ameona jinsi ya kufanya micro needling, ya kuongea, ya kutangaza mm. biashara amekuwa amekuwa, simaanishi kwamba ni vibaya mm. ni sawa mm. Lakini kumbuka huyu ni mtu ambaye utamkabidhi ngozi yako. Ni kweli, ya, ya, ya. Kwa hiyo wewe pia hebu mkabidhi mtu ambaye kweli anafaa, ana, na, na amesomea amesome, ana utaalamu kama kukitokea changamoto, yes. yote bado anajua jinsi ya kukusaidia yes. Kabisa. Sasa tukitoka hapo tupige hatua mbele kidogo kuweza kujua hapa tunapoongelea jinsi ya kutunza ngozi, jinsi gani mtu anaweza kutunza ngozi yake vitu basic, basic kabisa sawa hmm. so najua watu wanataka kusikia paka cleanser fulani, paka nini hmm. tumia hii yeah. mimi naomba niwaambie, kabla tujaanza kufanya cleansers, kabla hmm. tujaanza kufanya serums, eh, moisturizer sunscreen which are very important yeah. eh, ni, ni, kitu muhimu sana yeah. Ngozi ya yani, kujipenda kuijali ngozi yako inaanza kutoka ndani what mm, you eat mm, watu wanasahau mm, please let's eat right, tule sawa, tule balanced diet mm, tunywe maji jamani, watu hatunywi maji kabisa, watu hatunywi maji mm. Mimi hata watu wadae jamani, nikienda namuuliza mtu hey, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa siku nakunywa hey, lita ngapi za maji ama? <laughs> Nizuko ni lita tena. I'm like, "He, unakwenda kwa nini? Mimi nikisikia nikisikia ki bwana, si Pepsi." Eh, kabisa. Eh, e. Pepsi inanifaa mm. Kidogo nishakunywa crusha. Mm. Well, tunapenda crusha zote, mimi mwenyewe napenda crusha lakini mm. Sasa maji ina umuhimu wake yeah. Na hivi vitu vingine pia pia vina sehemu yake. Yake. Yeah. Kwa hiyo tuanze kabla hujataka ku glow mm. Eh na skincare routine. Mm. Unakula nini? unajifeed mm, wewe nini yaani, mwili wako unaupa nini mm, watu tunasahau. Yeah, kweli tunasahau sana. Kwa hiyo mimi nitaanza nakuambia, ukitaka kutunza ngozi yako watch what you eat. Mm. Sawa, angalia, eh? kitu angalia kitu unachokula. Ni kweli tunapenda chips mayai na hata mm. sitokataa mm, lakini ukila chips mayai mchana, basi jioni kula mboga mboga, kula mm. matunda, matunda eh, usisahau mm. eh, aya, usisahau kunywa maji at least lita mbili kwa hmm. siku hmm. at least ukishuta hmm. Sawa basi ile bobo la 1.5 lita maliza hmm. kwa siku okay, eh, jitahidi yani hiyo ndio iwe kama cut off, ndio mwisho yani, standard yako yani isishuke hapo, isishuke hapo. Na sasa, kama unajua wewe ni Ijumaa utaenda kunywa pombe uh -huh. weekend <laughs> Basi jitahidi unywe unywe ujihydrate, yani wiki nzima unywe maji ya kutosha ya, ku, ya kujihydrate mm, kwa sababu watu wanasahau, lakini pombe zinazeesha zinazeesha e, ngozi mm, mapema sana bila hata we kujua hiyo mm. Kwa hiyo tutaanza na chakula na what you eat eh, okay. okay. na kunywa maji hydration mm -hmm. Naomba niwaambie exercise ni kitu kizuri sana okay. Kwa hiyo mazoezi yana, yana athari hadi kwenye ngozi yani sana. Okay. Na watu wa... Halafu mazoezi mm. Sio lazima niende jimo nikabebe vyuma, mi siwezi mm. kubeba vyuma jamani, Dr Salva hawezi kubeba vyuma, sina kwanza muda mm. na siwezi mm. yani mimi siwezi mm. Kwayo, kwa hiyo mazoezi inaweza kawa kili chochote. Mm. yani wewe kama mfano, mimi nakosa muda, asubuhi niko kazini nini, niko nyumbani yeah. Kirudi nyumbani, mi ni mama, mi ni mke mm. mi ni mto, yeah, lazima nifanye kazi vyote, majukumu, majukumu yes. siwezi mm. Kwa hiyo mimi nahakikisha ndani ya siku yangu mm -hmm. zangu, chache, step zangu okay. chache mm -hmm. ziwe step elfu tano ninasaa kabisa, inanisaidia mm -hmm. ya kuhesabu step elfu mm -hmm. tano ndo zinakuwa minimum yangu. Mm -hmm. Kwa hiyo kwanza ile namka asubuhi. Mm -hmm. Nime afu unafikiri mazoezi ni lazima ufanyaje? Yaani unaweza kaa hapo hapo chumbani umenyanyuka umeenda, eh shughuli zako, umenyanyuka, nimefua, nimenyanyuka, nimeenda kufanya hivi, nimetengeneza hivi. Yaani ile kutembea tu, ile movement tayari ni steps, hizo zinajihesabu. Mpaka mm, zina mm. nije kumaliza siku yangu ile jioni na kuja kukaa na chini saa mbili saa ngapi mm, naangalia he, nimefanya step ngapi. Mm. Unakuta saa zingine elfu kumi na mbili yani si unajua, shughuli unakuwa ujue, yani unaenda tu tu tembea, tu tembea, eh, yani siku mara chache sana nikijitahidi, labda ndio nimesema eh, leo nimekuwa mvivu elfu mm. saba. Okay. Lakini zile ni, ni, nyingi, ni, nyingi, ni nyingi kweli, ukizifanya ni nyingi, yani unakuwa, kama ukizifanya kwa uaminifu, e, ni nyingi. Kwa hiyo mtu anakuambia mimi, jamani mbona mazoezi siwezi? Mwingine mm -hmm, anaweza basi amka asubuhi mm -hmm. Ile kama unaona kama jioni nitakuda foleni nini, amka mm -hmm, asubuhi mm -hmm, chukua zako kamba, kama wewe ni mtu wa kamba, dakika kumi tu tata ruka. Mimi naweza tu kufanya, chukua dumbbell zako nyanyua kidogo, yeah, so be active kidogo ye. yeah. nyanyua kama unaweza ukafanya eh kurukaruka hapo jogging. kama unaweza ukatembea kwenye nyuma baiskeli yeah. Eh, kama una uwanja mkubwa hapo nyumbani tembea hata mm, mm. lap kumi zinatosha yeah. yeah. Yani sio lazima mtu uende kufanya membership ya gym ah, sio mm. lazima, mazoezi madogo madogo ambayo unaweza kuyafanya yes. kila siku ambayo inakufanya inakuwa active na stimulate mm. kila kitu, kwa sababu kila kitu your liver isipokuwa isipokuwa stimulated mm. haitofanya production ya collagen mm. haitofanya production glutathione Hmm. Hivyo kwa hiyo tunahitaji vitu viwe activated. Yes. Alafu sasa ndo yes. tunakuja kwenye mambo ya nje ambayo kila mmoja anatuona yes. So, hapo kwenye mambo ya nje sasa, tunataka tu basic skin care mm -hmm. basic skin care unahitaji ku cleanse your face. Kusafisha kusafisha uso wako mm -hmm. unahitaji cleanser, kwenye cleanser mm -hmm. unaweza ukapata gentle cleanser mm -hmm. au cleanser yenye actives Mm -hmm. E, na hii actives zinategemea wewe unataka kutarget kitu gani mfano. mm -hmm. Mimi nitatoa mfano kwa mimi. mm -hmm. Mimi ni mtu ambaye ni acne -prone skin sawa. mm -hmm. ninachunusi. mm -hmm. E, kwa hiyo mimi asubuhi ninacleanse uso wangu kawaida na gentle cleanser. kwa sababu nimetoka kulala nimfanya mm -hmm. nini cha maana zaidi mm -hmm. ya kulala hamna kitu, kwa hiyo asubuhi nitacleanse uso wangu na gentle cleanser mm -hmm. Nikitoka hapo unabidi ufanye moisturizer uweke kitu ambacho kitaweka unyevu kwenye ngozi. Na moisturizer yako hmm, inategemea na skin type yako na aina yako ya hmm, ngozi, ngozi ya. Ukitoka ku moisturize unaweka sunscreen yep, ambayo yep, ni lotion ya kuzuia na So, baada ya kumoisturize utapata na sunscreen ambayo watu unaijua kama lotion ya jua. Well, sunscreen sasa hivi ni common hiyo jina mm, tuna, tunahitaji sana. Either wakati wa jua au wakati sio wa jua, wakati wa mvua, wakati wa mawingu, sunscreen ni muhimu, unatakiwa upake hata ambavyo sio wakati wa jua, kuna miale bado inapita mm, sawa so, mm -hmm, inapita inapenya, kwa hiyo unahitaji kupaka sasa jioni uta cleanse tena hmm, na jioni utasafisha. Hapa ndo kama wewe unatumia actives kama mimi hmm, hapa ndo muda wa kuzitumia sawa hmm, kwa sababu hmm, uso wako huko umetoka siku nzima umeweka sunscreen, ukutana na vumbi umetokana na nini hmm, eh, pores zako nini vitundu vyako vimeziba kwa sababu ya vumbi, upepo yeah. nini, kwa hiyo jioni ndo muda mzuri wa kutumia actives hmm. Kwa hiyo kama wewe ni mtu ambaye una shida labda chunusi hmm, weusi kitu kingine tofauti eh, yeah. Unahitaji sasa kutumia lotion, I mean, cleanser yenye actives, okay. Kama hauna mm -hmm. Wewe utaendelea zako na gentle cleanser yako mm -hmm. Lakini kwa sababu ya jioni kwa mm -hmm. sababu ya ile sunscreen tunashauri ufanye clean, double cleansing. Mm -hmm. Kwa hiyo utaenda cleans mara mbili na hiyo hiyo cleanser yako mm -hmm. au kama unatumia micellar water kwanza kuitoa, mm -hmm. Unachukua micellar unaweka kwenye pamba unajifuta kutoa sunscreen, mm -hmm. makeup, na kila kitu mm -hmm. and then sasa ndo una cleans mm -hmm. Ukitoka hapo, utafanya zako moisturizer inatosha. mm hiyo -hmm. ndo the basic kabisa hapo mm haujaweka -hmm. serum yoyote haujaweka, yeah. Uh, any, any active zingine kama retinol kama una kitu fulani hujaweka adapalene mm. Yaani, chochote hujaweka hiyo yeah. Ni basic kabisa mm. Na mtu yoyote anaweza akaifata mm. Ambayo anaona, mimi jamani, step saba siwezi eh. Anafanya tu hizi step zake tatu asubuhi mm. step mbili jioni yeah, yeah. amemaliza. Amemalisa. Sasa ukitaka kuwa na shida nyingine sasa mm. hapo ndo ukishaenda kwa dermatologist wako ukaongea, bwana, mimi shida yangu ni na hyperpigmentation. Sasa hapo ndo tunaanza ehe, nini, tuangalie uso wako unaendana na nini, si labda mm. vitamin C asubuhi yeah. ehe, au unahitaji niacinamide mm. ehe, au unahitaji tranexamic acid yani mm. hapo ndo mambo mengine yanafuata kutokana na uhitaji wa ngozi ya mtu kabisa. Okay. Okay. Mimi, oh, nina nina acne. Basi mm -hmm. unahitaji kuongeza retinol, unahitaji kuongeza tretinol. Yaani inategemea ukishaanza kuongea hii conversation na, mm -hmm. na, na, na, na, na daktari angolti, yeah. E, na afu baada ya hapo ndio tunasema haya, jamani, uanze ku exfoliate mara moja au mara mbili mm -hmm. kwa wiki lakini haya yote ni baada ya kuwa na conversation na kufanya mm -hmm. skin consultation, mm -hmm. na daktari wa ngozi akakujua kabisa we shida yako mm -hmm. ni hii na hii ndio rutini itakufaa. Mm. Eh. Kwa ina maana kwa mtu ambaye anapenda kuanza basic skin routine, unaweza au hahitaji kuanza na masera mengi mm -mm. na manini mengi, akianza tu na hii routine yake kwamba anasafisha uso, anapaka moisturizer yake, anapaka sunscreen yake, kama ni usiku amesafisha uso, amemoisturize kwa kwanza inatosha. Kwa kwanza inatosha. And then ukienda kwa consultant wako wa ngozi yeye, mm -hmm. ndo anaweza sasa kakuongezea hivi vitu vingine kutokana na uhitaji na uhitaji wako mm -hmm. na nini unahitaji. Kuna mwingine mm -hmm. ye hana shida kabisa, ila tu uso umefubaa mm -hmm. e, kwao unaanza kumwambia wewe unahitaji kuexfoliate. Mwingine mm hana -hmm. shida yoyote uso wake tu ni mkavu mm kwa hiyo -hmm. hapa ndo mambo unaanza kuambia okay, tunahitaji kuongeza nani, hyaluronic acid mm -hmm. E, unahitaji unahitaji ceramides kwenye nani yako. Mwingine mm -hmm. e, labda ni skin barrier imeharibika, unahitaji e, yenye ceramides. Mwingine mm -hmm. anahitaji labda peptides, yani e, inategemea baada ya kuwa na consultation yeah, na na dermatologist wako, lakini kwa kawaida basic ndo hiyo mm -hmm. alafu kutoka pale you cutter your skin yani unaweka skin, routine, skin kutokana, care routine, kana, kutokana na? na mtu kwa hiyo hmm. Mimi ndio maana na avoid mtu akija kwa, kwangu akaniambia kwa daktari hmm. Mi na rafiki yangu alitumia vitamin C hmm. Aling'aa hmm. Na mi nataka, na mimi nataka, mi sina shida na vitamin C, lakini watu wanasahau vitamin C sio kwa kila mtu. Mm. Yaani hiyo watu wanasahau. Mm. mimi nina watu na mimi nikiwa mmoja katika hao watu mm -hmm. vitamin C na mimi hatuendani kabisa. Kwa hiyo ina maana kuna mtu ambaye anaweza kutumia vitamin C na ngozi yake ndo ikaharibika. Ndio ikaharibika na I wengine niacinamide, mm. ambayo mimi niacinamide it's fine with me. Sina mm -hmm. shida mm -hmm. lakini kuna mwingine ha yaani mm -hmm. na it's common sana mm -hmm. kwa watu ambao wana acne prone skin mm -hmm. na pia wana sensitive skin mm. Eh, kwa sababu sensitive skin yani kitu kidogo tu active imesha imeshaonyesha imeshawapa shida, imesha shida. Mm. Kwa hiyo again, uh, hii skin care routine ni subjective kwa kila mtu mm. Kwa hiyo, what works for Julie Haito, nifaa, haito, haito work kwangu mm. Haitofaa kwangu mm. Na sometimes what works for you inanifaa na mimi pia yeah, ina, so kinda. Ni vitu subjective mm. Lakini out of everything jamani sunscreen should be your best friend mm -hmm. Yani sunscreen ndo rafiki yako, yani ukishindwa sana hakikisha unatembea naye kwenye begi, okay. Yani kitu chako chochote kimeisha, huna hela, wewe nunua sunscreen. Okay. Sunscreen ni muhimu sana mm, muhimu sana athari ya jua hatuioni sahivi. mm -hmm. Kuja kuiona 5 10 years later okay, ambapo when you are 40, you are 50 mm, and unaanza kusema sana fanyaje, ngozi imeharibika mm, and then hatuna namna tena mm, okay, kuitoa haitokuwa haraka kama hiyo. Miaka hamsini yako yote ambayo umeitumia kuiharibu, ni kweli. Kwa hiyo sunscreen ni ya muhimu sana, na tujikinge okay. na jua. Kama unaweza ukavaa zile wide brim hats, kama mm. zile za bichi kujikinga mm. na jua na sasa eh. nafikiria watu ambao wanafanya kazi kwenye maeneo ambayo wako exposed, kwenye, kwenye jua kali, kali. kali. tukiongea maisha ya kawaida ya Mtanzania mm. mama wa shambani sokoni yeah. yeah. mtu anafanya kazi stendi au anauza vitu vitu kama kofia ni muhimu, ni muhimu sana. Inamlinda na jua, yani sio tu ile kwamba jua linanchoma na inaungua linanikera mm. Lakini pia inamlinda ngozi yake kabisa, kitu ambacho mara nyingi waga tukiongelea ah tukiongelea tuna kisao sao ya. Yeah. Okay, um, imekuwa very informative nafikiria tu uh, recently tumeona pia kwamba watoto wana, wana, unakuta mtoto mdogo hata na miaka mitano minne tayari uko kwenye skincare and kwenye hizi products nyingi kwa sababu pia products zimekuwa nyingi, hilo mm -hmm. Swala uko, kuna mtazamo gani, is it okay kuanzishia watoto wadogo kiasi hicho kuwaingiza kwenye hizi vitu zenye kemikali na creams na vitu kama hivyo? Kwa kweli hapana. mm -hmm. Hapana, hamna hamna haja. mm -hmm. Na sishauri. Okay. Eh, um, watu wengi mimi sijawai kukutana na mtu akifanya hivyo, lakini najua hiyo kitu ipo. Yeah. Hamna haja mtoto akiwa mdogo, yaani uhitaji vitu vingi, wewe muoshe uso wake n yani muoshe na sabuni hmm. kimaliza kaandika mafuta yako ya nazi juu ya Vaseline. <laughs> ah, kama you fancy kidogo utampa na lotion za Baby Johnson, sawa hmm. hamna shida sunscreen ndo kitu pekee cha muhimu mm. na kuna sunscreen za watoto zipo za watoto. sunscreen ni kitu cha muhimu kwa sababu kumbuka, weekend mtaenda nao beach, mtaenda nao kubembea mm. mkiweza kuwapa, na kuna kuaga na kofia za watoto, si ndio? yeah, yeah. mm -hmm. kaweza kumvalisha na kofia well, yaani sa safi kabisa, lakini mambo ya kwanza kumsubject kumwekea maseram mm. sijui kumwekea kwa kweli, hapana hapana, ni vitu vingi unnecessary kabisa, yeah. hata hizi hata kuna vitu pia vingine ambavyo hatushauri hata mtu below 30 years. Mm -hmm. Eh, hatushauri mm -hmm. Um, ni sawa nikiona mtu ana, ana mtoto wa miaka kumi na mbili kumi na nne, mm -hmm. wa kike wa kiume ame ni sawa kuona mtoto wa miaka kumi na mbili kumi na nne ambayo ni preteens tunaita hawa teenagers ambao wame Wame, wameanza kupata hedhi wamebale ambapo wanaanza kutoka chunusi, yeah. ni sawa kwa sababu yule pale utampeleka kwa daktari. mm. Daktari atakwambia sasa tuanze tumia klinza hizi tuweke, mm. benzoyl peroxide tuwapake na hivi na adapalin nini, ni sawa kwa sababu wale skin care routine yao its not kwa sababu ya kitu kingine tofauti zaidi, yeah, yeah. ya kutibu ile chunusi, na baada ya chunusi ni nzuri kuendelea na ile skin care routine ili, yeah. uweze kudhibiti ile chunusi yeah, izi, kuzuia zisirudi au hata yeah. zikirudi ziwe controlled yeah. ziweze kunywa vizuri, hiyo nitaelewa, lakini eh, below 12 years, below, uh, apple apo mtoto wa miaka nane unless ameanza hedhi na yuko na chunusi. lakini mm. kama hana chochote hata mm. kama akiwa na miaka kumi na sita kama hana chochote mm. yani, straightforward, please Moisturize sunscreen na moisturizer hmm. haimaanishi wende kununua moisturizer milioni mbili. Hapana. Hata mafuta yeah, yeah. ya nazi wengine yanawapenda. Eh, kuna watu wana glow vizuri hapo, unamuuliza mtu unatumia nini? Anakujibu mafuta ya nazi. Yeah. Kwa hiyo yani, moisturizer ni kitu chochote ambacho kinaweza kukusaidia ku retain ule unyevunyevu kwenye ngozi yako. Mwingine ni Vaseline. Mimi mwenyewe nakumbuka nimetumia Vaseline paka labda niko 24 25. Ndio hmm. nikaanza Eh, kutumia sasa skincare routine, bana nilianza sasa kupata akli sawa, chunusi mm. chunusi zangu zilichelewa. <laughs> <laughs> nilipata hizi za ukubwani mm. kwa hiyo kwa hiyo moisturizer haimaanishi kitu kichochote kikubwa, mwingine hn mm. lotion andayopata mwilini ndio hiyo hiyo angepata usoni na haina shida mm. kwa hiyo as long as kama hatutibu chochote mm. kwa huyu mtoto mm. de, amna haja Hamna haja ya kutumia vitu na vingi wala vitu yeah, vikali kwa mm. mtoto. Mwache mtoto awe mtoto. Muda mm. wake ukifika kuwa mkubwa atafanya vitu at vya kikubwa e, yeah, yeah, yeah. Tuwape muda pia watoto awe watoto. Tusiwakuze mapema. mm. I think that's very important. Yes. So, ishu nyingine ya muhimu sana kwenye swala la ngozi unajua ni supplement mm. Sasa hivi kumekuwa na wimbi kubwa sana la matumizi ya supplement kwa ajili ya ngozi, kwa ajili ya nywele, kwa ajili ya kucha mm. kwa ajili ya yani, kila kitu sasahivi kina supplement yake. Na uh, tungependa tu kujua kuna umuhimu gani wa kutumia na je, ni supplements gani muhimu kutumia? Cause bila kuwa na maarifa unaweza ukakuta kila siku kwenye biashara kuna supplement mpya na unaitumia mm. Kwa sababu hujui ni nini hasa unahitaji kwa ajili ya ngozi yako. Ni kweli. So najua supplement sasa hivi <laughs> ndio soko soko <Ndio> soko, yeah. <laughs> soko. Uh, mimi napenda kusema supplement kubwa, najua watu wangependa kusikia ni hiyo collagen Collagen mtu mtu akishafikisha miaka 30, kweli collagen inaanza kushuka. Sawa mm -hmm. Ni ni ni kweli ah. uh, kwa hiyo mm -hmm. supplement ya mtu ambaye ni miaka 30, ni, uh, akianza kunywa collagen sitom sitomshangaa. mm -hmm. Na sasa hivi kuna evidence inasema ile collagen, walisema collagen ya kunywa mm -hmm. hai, hai hai before that, um, haina mm -hmm. Uch, haichangii chochote kwenye ngozi mm. Lakini studies zimeonyesha na articles zimetoka kweli sahivi mm. Kolajeni ambayo utakunywa utachukua kama kama kinywaji ina inachangia, inachangia mm. pia kupita mpaka kwenye ngozi mm. Kwa hiyo sawa, kolajeni yani ukiwa na miaka thelathini na kuendelea mm. Ni sawa, naweza nika nika agree wewe kunywa kolajeni mm. Lakini anything less than 30 years kwa kweli hapana mm. Eh, ebu, ebu give yourself time. eh? <laughs> Subiri, usiukimbilia thati. Ukikimbilia, usikimbilie thati, usiukimbilie. Sisi wa thati tunataka kurudi chini <laughs> kwa hiyo asikimbilie lakini najua kuna swala la omega 3 yeah. Uh, uh, vitamin b vitamin b mm -hmm. uh, vitamin c eh, nini tena naiona sahivi na ashwagandha, yani mambo yako mengi mambo yako mengi mambo yako mengi ya yeah. <laughs> eh, ya kwa kweli i think mtu um, wa nutrition ndo um, angekuwa mtu sahihi wa kuongelea ile swala okay. lakini hii nitaongelea tu in real sense, yeah. yeah. Um, kama daktari na I feel like hii it has nothing to do na ngozi. mm -hmm. Hii ni kama daktari tu, just normal common sense sense. Mm -hmm. Kwamba huwezi ukawa na huna, huna upungufu mm -hmm. wa madini fulani mm -hmm. alafu huna huo upungufu mm -hmm. alafu mm -hmm. wewe ukanywa hiyo hiyo supplement mm -hmm. haitosaidia hiyo Haito ni saidia. Moja pili, unaweza ukafanya ikawa too much mm -hmm. ikaleta madhara mengine sawa, yeah. ni kawaida tunajuana anything, anything sense. Yani, yeah. Yani, no more, no more yeah. kwa hiyo najua kuna watu wanaenda hospitali na mm -hmm. hospitali zetu za Tanzania sasa hivi zimeendelea. yeah. unaweza uka, ukaenda ukapima calcium level zako mm -hmm. unaweza ukaenda ukapima magnesium level zako mm -hmm. unaweza ukaenda ukapima uh, level zako za vitamin D. mm -hmm. yani, kabisa vitamin... kabla hujaanza kutumia hivyo vitu vina upungufu, vitamin C ni ngumu sana kujua, lakini mm -hmm. tunapata vitamin C kutoka kwenye chakula mm -hmm. na matunda mm -hmm. e, lakini kama unakuwa na ukosefu wa vitamin C unajua mwenyewe, utaumwa sana, yako itakuwa imeshuka kinga ya mm -hmm. mwili. Sijui wengine wanapata kitu naitwa scurvy, eh, vidonda vidonda mdomoni. Kwa hiyo hiyo inaweza kuonyesha ishara ya kwamba vitamin C imepungua, lakini vitamin D magnesium Eh, pasham, eh, zote hizi unaweza ukapima hospitali vizuri, mm. Kabisa ukienda ukapima pale ukaona kweli vitamin D zako levels zimepungua kweli, supplements ni sawa, wewe kutumia ni sawa yeah. Kabisa sawa mm. Lakini huna upungufu wa vitamin D mm. wewe unatoka kwenye jua saa moja huko juani mm. ambayo jua hilo la saa moja kabla ya saa nne ndio linalokupa vitamin D, nataka mm. nini tena <laughs> Trend. Trend. Na trend. Hiyo hela, eh. <laughs> kaitoe sadaka basi. Kwa kaitoe sadaka, mshukuru Mungu kwamba una vitamin D ya kutosha yeah. eh, unataka nini sawa mm -hmm. then magnesium calcium mm. tunapata kwenye maziwa jamani, nani yeah. ani maziwa mm. nani ali mayai? Mm. Eh, well, kuna watu ali mayai lakini, yeah. chips mayai nani ali <laughs> eh? tunakunywa maziwa eh? Mm. Na, yani, ni rahisi yeah. sana kuzipata hizi yeah. mm. kutoka hapo, lakini kama kweli una upungufu ni sawa kunywa hizi supplements. mm. I think pia hiyo inaenda kwenye ile point yako ya kwa kwanza kwamba kula balance diet. yeah. ukiweza kula vizuri ukapata chakula chako vizuri ambacho kiko balance, una vitamins, una protein, una carbohydrates, unakunywa maji ya kutosha unaweza usihitaji supplements nyingi hivo, mm, kila kopo maana mm. una, yeah, mm. yani, unaweza ukaenda kwenye kabati ya mtu ukashuka vipi, una tatizo ndo zina. Napenda kusema kwamba shida ni trends yeah, yeah. Sasa hivi social media it's a good thing and a bad thing. Mm. It's a good thing kwamba kuna watu kweli wanatumia social media kutupa Uh, mafundisho yeah, sawa mm, which kama wewe na Dr Rafiki which is nice, mm. inatusaidia mm, na kuna wengine social media mm. inawa, inawaharibu yani mm, mtu ameona huyu amefanya hivi anaenda na naye nataka kuwa vile, lakini wanasahau reality ni tofauti kidogo mm, kwa sababu mtu huyu anaweza anaeza ukamwona ukasema nataka kuwa na ngozi kama yule kumbe mm, baada ya ule mtu akitoka pale ukaja kukutana naye live kumbe ni filter. E, moneka zake makeup au, mm. we hujafanya makeup. <laughs> makeup au kile kitu alichokuwa anad advertise pale kitu, si kwamba anakitumia kila si na kinachompa ile ngozi wala sio kile, e. Yani, kile tofauti to pale biashara e, social media social media ina inakuwa inatupa ina shida kidogo so trends sasa hivi Watoto wa elfu mbili ni balaa. watoto wa elfu mbili <laughs> <laughs> wadogo zetu tunawapenda sana lakini ni balaa mm. Ni, ni ngumu. Yaani, hauwezi ukawa convince wewe na elimu yako. Mimi na elimu yangu ya miaka kumi na eh? mm -hmm. Siwezi kuwa convince eh? Anataka celebrity am convince. Yaani, yeah, yeah. Anataka asimame pale celebrity mm. Aseme tumia kitu fulani ndio, yeah, atafanya, yeah, ndio ataamini kwa hiyo yeah. Ni changamoto kidogo, ni changamoto kidogo mm. Lakini naamini kwenye episode ya leo watu watakuwa wamesikiliza na wamepata kitu, nini cha kufanya, na kama una mpango wa kuanza supplements especially kama uko na miaka thelathini na zaidi, unaweza kujua wapi pa kuanzia mm. Vitu gani ufanye mwanzoni kabla hujaamua kuchukua supplements aina fulani ya. Cha muhimu sana ni kwamba consult daktari wako ja na mtaalamu wa afya mm kabla hujaanza kutumia vitu vingi sana. Um, tunapoelekea mwisho, daktari, naamini kuna watu ambao wangependa kukuona zaidi au wangependa kukutafuta unapatikana wapi da au sehemu nyingine Moshi au sehemu nyingine ambayo watu wanaweza kukufikia? So mimi napatikana Dar, mm -hmm. Dar es Salaam yeah. <laughs> jiji la wajanja <laughs> <laughs> napatikana Dar, Dar es Salaam uh, Uh, clinic inaitwa Aesthetic Zone iko mm -hmm. Masaki opposite kabisa na ST campus ya Masaki jengo, mm -hmm. ni R Square building bulin uh, ghorofa ya nne okay. uh, na ninakuepo Jumamosi kuanzia saa tatu asubuhi mpaka saa 12 jioni okay. napatikana pia Moshi KCMC uh, Jumatatu mpaka Ijumaa siku za kazi saa mbili mpaka saa tisa na nusu jioni okay. Pia Moshi ni nina private clinic inaitwa Veritas mm -hmm. napatikana kwasa saa tisa na nusu mchana mpaka saa kumi na mbili jioni mm -hmm. kama mtu unaona kabisa huwezi na umeshindwa kuotea, jamani, Instagram natumia Salvanikas. Yeah, karibu ongea na mimi dm. Eh, na najibu mi ni mjibu ni mtu mzuri sana wa kujibu dm kwa hiyo Ongea, eleza shida and then tuta pick up from there, tutajua tunaendeleaje, nafanya yeah, consultation vipi na kueleza vipi jinsi ya kukusaidia, au hata kama siwezi, naweza nikakudirect kwa mtu ambaye namjua, daktari mwenzangu wa ngozi ambaye yuko yeah. karibu nawe. Mm. Kwa hiyo karibuni sana. Asante sana. Tunafurahi sana kuwa na wewe. Tumejifunza vitu vingi na naamini Uh, watu watakuwa wamejibiwa maswali yao. Na in case una maswali zaidi, unaweza kuandika chini ya hii episode. Whether umeangalia YouTube, unaweza pale kwenye comment section ukaandika maswali yako, na tutakuwa tutafurahi kuwa na episode nyingine ambayo ni ya maswali, tukajibu maswali, tutafurahi uh, so karibu sana kwenye episode ijayo Kwenye episodes zilizopita daktari ametufundisha pia kuhusu pumu ya ngozi vitu gani vya kuadjust kwenye maisha, unapoishi na hii shida ya pumu ya ngozi kama mfano wewe simia, uh, ngozi yako huwa inawasha tu muda wote, hujui ishu ni nini, hujawahi kuelewa ni wewe au ni mtoto wako. Ingia YouTube, ingia Spotify au apple podcasts, nenda pale kwenye kusearch, andika Dr. Rafiki Africa, ukisearch utakuta pale episode za vipindi vyetu vilivyopita ambavyo ameongelea, na utaweza kujifunza vizuri. Ukiwa na maswali, ungependa kuwasiliana nasi, tuandikie tu pale kwenye comment, na sisi tutakufikia. Asante sana, na tukutakia siku njema, rafiki. Bye.