Hai rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya afya rafiki, kila siku ya Alhamis. Lengo ni kupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii inayokuzunguka. Hai rafiki, karibu kwenye podcast ya leo ukiwa na mimi rafiki yako Dr. Juliet Seba na tunakutana kila wiki kuongelea mambo mbalimbali mbali ya afya, na leo kwa namna ya kipekee tunaenda kujibu swali ambalo kina mama wengi ambao wanakuwa kwenye kipindi cha ujauzito wanajiuliza: je, ni salama kwenda kumwona daktari wa kinywa na meno au tumezoea kusema daktari wa meno katika kipindi hiki? na tunaongea swala zima la usafi au swala zima la afya ya kinywa na meno. Na leo kipekee tutakuwa na daktari bingwa wa afya ya kinywa na meno, Dr. Everest Wilson ambaye yeye anatokea hospitali ya Taifa Muhimbili. Karibu sana daktari. Asante sana Dr. Juliet. Na daktari, tumewahi kuwa na, tume na session na wewe kwenye episode zilizopita ambazo tuliongelea chanzo cha harufu mbaya mdomoni, na ile podcast ime imepata views wengi, bado watu wanaiangalia na watu wamejifunza sana, watu walifurahia sana, na tukaona tuongelee tena ishu nyingine hii ambayo sasa inahusu kina mama wajawazito, kwa sababu tunakutana na maswali mengi ya aina hiyo kwenye jamii. Na kwa kuanza, daktari, ningependa nisome uh, message ambayo tulipata kwa mama mmoja wakati tunaongelea hii ishu huyu uh, mama anaitwa Rehema. Anasema, mimi naitwa Rehema, ni mama wa watoto wawili kutokea Mwanza. Wakati wa ujauzito wangu wa pili nilianza kuumwa fizi na, ki, na kila siku nikisugua meno au kupiga mswaki nilikuwa naona damu inatoka. Nilidhani ni kitu cha kawaida tu kipindi cha ujauzito, hivyo sikuchukulia sana. Na mama yangu aliniambia ni kawaida ukishajifungua itaisha. Lakini kadri siku zilivyoenda, niliona hali inazidi kuwa mbaya. Nilikuwa siwezi kula vizuri, napata shida kupiga mswaki na hata mdomo ulianza kunuka vibaya sana. Nilikuwa naogopa kwenda kwa daktari wa meno. Kwa sababu nilisikia sio salama nikiwa mjamzito. Siku moja kwenye kliniki ya wajawazito niliamua kuongea na nesi. Nesi akanitia moyo nimwone daktari wa meno. Basi nikajikusanya nikaenda. Daktari nilipokutana naye aliniambia nina maambukizi kwenye fizi ambayo yanahitaji matibabu. Na alinieleza kwamba ilikuwa ni salama kufanya Kusafishwa meno kwa sababu tayari nilikuwa kwenye kipindi cha pili cha ujauzito. Sasa naomba niishie message ya Rehema hapa, alafu kuanzia hapa ndo tuanze mjadala wetu daktari. Oh, asante sana Juliet kwa maelezo ya experience halisi ya, ya mgonjwa mm. Yeah. Yes, um, mm -hmm. Tuseme matatizo ya kinywa na meno hayana exception yani, hakuna kundi ambalo lina, lina kinga dhidi ya hayo matatizo ndio, kama tu vile visababishi vya matatizo vipo. Kwa hiyo unaweza kuwa mjamzito au ukawa na hali yoyote ile ya kiafya na bado ukapata shida ya matatizo ya kinywa na meno, ambayo last time nafikiri kwenye kipindi tuliongea. a yeah, matatizo ya kinywa na meno tukiyaongea, tutayaongea kwa upana sana, lakini kuna yale ambayo yanatokea kwa watu wengi zaidi kwenye jamii kama matatizo ya fizi, matatizo ya meno kutoboka. Sasa hivi tunaona saratani za kinywa na I mean, za kinywa zinakuja juu sana mm, kwa sababu ya mabadiliko ya kitabia yetu, tunatumia sana bidhaa za tumbaku kama sigara mm, vitu na vitu vingine vinavyofanana na hivyo, pombe kali Yes, kwa na zenyewe zinaonekana kuinuka, lakini kuna vimbe zingine ambazo sio saratani, lakini bila shaka, last time pia niligusia, watu wameona kwenye mitandao, watu wana vimbe kubwa kwenye maeneo ya uso na taya yeah, ambazo wakati mwingine sio saratani, lakini ni vimbe tunaziita benign uh, tumors mm. Kwa hiyo zinaweza kuwepo, lakini pia wengine wanapata infection, ukiumwa tu jino lisitibiwe ikapata infection inaweza kupata jipu ambalo lina vimba labda eneo la shingo au uso. mm. Inaweza kuwa hatari hata kwa afya yako kabisa. Sasa so, leo, kwa sababu mada yetu leo ni kwa ajili ya wajawazito naam, kwao niseme tu hivi. Mama mjamzito uh, sisi tunamuweka pia ni kati ya watu ambao wanakuwa na mahitaji kidogo maalum katika kipindi kile siyo hmm. tu ya afya ya kinywa, lakini kwa ya afya kwa ujumla, wanahitaji namna fulani ya uangalizi kwa sababu kadhaa. Ndio daktari kwenye kinywa na meno tunasema, eh, wakati wa ujauzito mama anakuwa na mabadiliko mbalimbali mbali mwilini mm -hmm. yanazohusisha homoni, vichocheo vile, ndio ili kusaidia yule mtoto aweze uh, kwanza kutungishwa yani, yai iliweze kutungishwa na mtoto aweze kukaa akue mpaka atakapofika kipindi cha kuzaliwa mm. Yes. Kwa hiyo mwili huwa unabadilisha zile homoni ambazo huwa zipo kwa kawaida na zinabadilika kidogo, zingine zinapanda juu ili kuwezesha sasa ujauzito uweze kukaa kwenye mji wa mimba na uendelee kukua mpaka atakapofika kipindi cha mtoto kuzaliwa zile hormone kazi yake ni nzuri lakini zinapoongezeka huwa zinaweza kusababisha mabadiliko mengine. Ndio maana sasa, katika kipindi hiki mama hisi, tapika, e, anaweza kuwa anahisi utapika anaweza kuwa na mabadiliko kadhaa e, ambayo yanapelekea pia mabadiliko ya kitabia yaani tabia tu kwa ujumla inaweza kubadilika. Ni kweli kabisa. Ehe, sasa moja kati ya homoni hizi ni kama progesterone ambazo huwa zinapanda kidogo kwa ajili ya ku maintain ujauzito. Mm. kwa hiyo hizi um, huwa zinasababisha mabadiliko kwenye tishu za za kinywa kama fizi. mm-hmm. yale mabadiliko huwa mabadiliko yenyewe yanaweza kuwa kwanza, kwenye tishu zenyewe zinabadilika. Kwa mfano tunasema huwaga kuna kitu kinaitwa tight junction kule kwenye, kwenye fizi Yaani ni kama ni kama ulinzi ambao huwa unazuia kitu chochote kilichoko nje kisiende kwenye mfumo wa mwili ki, yaani kisitoke kwa... mfano tunavyokula kisitoke, huku tunavyokula nje kikaingia ndani ya mwili wa mama, si ndio? Yes, ndio. Kwa hiyo kwa maana ya kwamba kwa mfano hii ngozi yetu hii mm, huwa inazuia vitu visiingie ndani ya mwili, ndio. Kwa hiyo kwa mfano ukijikata walioko juu ya ngozi wakaingia ndani ya mwili wanaweza kusababisha ukavimba pale kwenye hilo eneo, ukapata infection, jipu au chunusi vyovyote vile. Maanake mm. ni kwamba umeingiza kitu ambacho katika mazingira ya kawaida kinatakiwa kiwe juu, sasa umekiweka ndani ya ya mwili wako. Naam. Kwa hiyo zile hormones zinapobadilika kule kwenye fizi huwa zinasababisha zile tight junction, zina ni kama zinapanuka, kwa hiyo inakuwa ni rahisi wale bakteria ambao kwa kawaida wanakuaga kinywani tu, wanaingia kidogo ndani ya ile mishipa ya damu ambayo iko kwenye maeneo yale ya, ya, ya fizi, lakini pia wanaweza kupenya wakaenda eh, kwenye mwili kabisa, kwa maana ya kwenye system ya mwili, ndio. Kwa hiyo hii hi, hi, mabadiliko inaweza kusababisha mabadiliko pale pale kwenye fizi au mabadiliko kabisa kwenye mwili mzima mm. kwa hiyo uh, kuna kitu kinaitwa pregnancy gingivitis, kama ulivyosimulia stori ya mama ni mm. Kama fizi zinakuwa zinavimba, kwanza zinabadilika rangi mm -hmm. navimba uh, mm -hmm. rangi inabadilika inakuwa nyekundu zaidi, zinavimba mm. na baadhi ya watu zinauma, lakini sana huwa e, dalili kubwa ni kwamba zinatoa damu Aidha, mtu akipiga mswaki au hata hajapiga mswaki lakini aa, anaweza kula kitu laini na akaona kuna damu kwenye hicho kitu kama hapo. Kwa hiyo inaonyesha kwamba kuna kitu hakiko sawa, ndio. Na hiyo sasa inasababishwa na mabadiliko ya hormone. mabadiliko haya ya hormone pia yanaweza kusababisha ishu zingine kama, pamoja na hiyo kuna kujikusanya kwa kwa tishu ambayo inatengeneza uvimbe ambayo kitaalamu tunaita pyogenic granuloma au pregnancy tumor mm. pamoja na ile kubadilika kwa rangi na kuvimba kwa fizi kawaida kuna eneo mtu anaweza akavimba kama kinakuwa kiuvimbe chekundu uko huko uko mdomoni yes kwenye fizi okay kwa hiyo ghafla tu anaona inatokea Baadhi mi nimewahi kuona wagonjwa kadhaa, ambao mm. hana ishu yoyote, ila kwa sababu ya ujauzito inatokea. na hiyo hiyo, daktari, inakuwa na ukubwa gani? Yaani ni kama kakipele kachunusi, au inaweza ikawa kubwa kabisa, ikawa kama saizi ya harage? E, mara nyingi ina ukubwa, inaweza kufika saizi ya ya ya, ya harage mm. na haiwi kubwa sana kwamba ni ya kutishia, ni mara nyingi haiwi kubwa sana. Okay. Yes, na mara nyingi baada ya mama kujifungua huwa ina ina, ina disappear yenyewe ya yani inaisha yenyewe ya mm, au wakati mwingine uh, inaweza kulazimika kuitoa, na ikitolewa mara nyingi huwa hairudi. Kwa hiyo ni kitu kinachotokea kwa sababu ya mabadiliko ya vichocheo wakati wa ujauzito. Sawa. Je, ni je ni salama mama akiamua kuitumbua mwenyewe nyumbani? Mm, sio salama mara nyingi sio salama, kwa sababu huwa ina mara nyingi hizi, kwa sababu ya mabadiliko ya connective tissue zile, huwa mara nyingi ina, ina bleed sana, inatoa damu sana, kwa hiyo kwanza inaweza ikamtisha mama mm, na kwa hiyo hatushauri aitoe mwenyewe. Ni vizuri kama anapata hiyo shida, basi aone na daktari kwa ajili ya, wakati mwingine daktari anaweza kumshauri kulingana na size akamshauri tu Labda tuiangalie tui alafu itaisha yenyewe au anaweza kuamua sasa kuitoa kitaalamu hmm. ili isimweke mama kwenye hatari labda ya kupoteza damu nyingi kuliko inavyotakiwa. Oh, okay. Sawa sawa daktari. Hmm. Tunashukuru kwa sababu hadi sasa mama tayari anajua kwamba kumbe ile fizi zinavyovimba au wanavyoona zimebadilika rangi au wakiona ile damu kidogo, inawezekana tu ni kwa sababu ya ya nini, ya mabadiliko ya vichochezi. Sasa daktari, hiyo ni moja, lakini mm -hmm. nataka sasa ni, niongezee ili tusibaki hapo tu, ndio eh, hii haiondoi ukweli kwamba wakina mama wakati wa ujauzito kwa sababu ya mabadiliko ya kitabia wakati mwingine wanaweza kuwa na uzembe wa kufanya usafi wa kinywa Biyo. Kwa yale mabadiliko ya homoni yakiwepo, ikiongezwa na uzembe wa kufanya usafi wa kinywa, kwa maana kwamba unakuwa na bakteria wengi ambao wanaweza kuruhusiwa kuingia kwenye zile sel kwa sababu ya mabadiliko ya homoni. mm. Inakuwa ni rahisi kwa mama kupata hizi, hizi changamoto, mama ambaye hasafishi vizuri kuliko yule mwingine ambaye anajitahidi kusafisha. Mm. Na kwa kusafisha hapo, daktari, tunamaanisha kupiga mswaki, si ndio? Yes, piga mswaki mm. Vizuri inavyotakiwa kila jino limefikiwa, na mara mbili kwa siku, angalau mara mbili kwa siku okay. yeah. Aha. Kwa hiyo kipindi cha ujauzito mama anaweza kupata hizi changamoto kwa sababu ya hormone, au vichochezi vinavyobadilika, lakini pia anaweza akapata hizi changamoto za kwenye fizi kama au inaongeza hatari ya yeye kuzipata kama ha, hatunzi usafi wa kinywa chake, si ni hivyo daktari? Yes. Yes, uko sawa. Naam, sasa ningependa kujua au tungependa kujua Je, ni salama kwa mama kuja sasa kufanyiwa hizi uh, labda matibabu hivyo, fizi zimevimba, labda akaja akapewa dawa au akafanyiwa procedure kwenye kipindi hichi cha ujauzito? Kwa sababu kwa sehemu kubwa kwenye jamii tumekuwa tukisikia na tukiambiwa kwamba ukiwa na mimba usiende kwa daktari wa meno. Okay. Mm. Asante kwa maswali yako um... Kwanza, kabla tujaenda huko zaidi ya, ya ya matatizo ya fizi wakina mama wajawazito pia wako kwenye hatari ya kupata changamoto ya meno kutoboka. Ndiyo. Kwa sababu ya mara nyingi meno kutoboka ni kwa sababu ya mabadiliko ya ya homoni yanayopelekea ya mabadiliko ya kitabia. Kwa mfano wakati huu ndio wamama wana wengi wanakuwa wanakula kula mara kwa mara kwa hiyo wanakula na mara nyingi wanakula vitu vyenye sukari, kwa hiyo inaweka kwenye hatari zaidi ya ishu za uh, meno kutoboka. Lakini pia wakati huu kwa sababu ya mabadiliko ya hormone na vitu kama hivyo, wanaweza kuwa wanajisikia kutapika mara kwa mara. Ile hali ya kutapika manake mm -hmm. Ni content au vitu vilivyoko tumboni vinatoka kupitia kinywani mm -hmm. Content ya tumboni ina asidi sana, kwa ile asidi inaweza kusababisha kitu kinaitwa erosion, yani inakuangua jino. Inakuangua meno kwa hiyo mm. Baadhi wanaweza kupata hiyo erosion ambayo ina, ina inaweza kuonwa, mgonjwa anaweza kuwa hana dalili yoyote ikaonwa na daktari, hasa sehemu za ndani kwa meno ya juu hiyo mm. yan, yanakuwa yamekuanguka mekuangu, ya kwa sababu ya hiyo asidi au mgonjwa anaweza akapata kitu kama sensitivity, yani anakuwa anapata ganzi kwenye meno kwa sababu hiyo mm. hasa kama anatapika sana au anatapika kwa muda mrefu. Nitoe mm. tu mfano hapo kwenye sensitivity au ganzi, ndio ile kwamba mtu anaweza akawa labda akinywa kitu cha uvuguvugu au cha moto meno yanauma, au akinywa kitu cha baridi meno yanauma, au kuna matunda Ndi. kama machungwa, mtu akigusa tu hivi meno yanauma. Ndo hapo, yes. Daktari anapoongelea swala so zima la ganzi na sensitivity. Mm -hmm. Yes. Asante sana kwa kutusaidia kuelewa zaidi. Um, so tuende kwenye swali. Um, kawaida huwa tunashauri mtu wa kawaida yoyote amuone daktari, na nikisema mtu wa kawaida maanake ni mtu ambaye hata kama sio mjamzito kwa maana ya kwa akina mama mm -hmm. um, anatakiwa kumuona daktari angalau mara mbili kwa mwaka kwa ajili tu ya uchunguzi, kwa sababu magonjwa mengi ya kinywa kwenye hatua za awali yanakuwa hayana dalili. Kuna tafiti zimefanyika kwamba e, watanzania wengi, asilimia kubwa ya watanzania wanaenda hospitali uh, wanapokuwa na meno yanayowauma. Ni kweli kabisa, daktari <laughs> eh, na si meno tu yaliyotoboka. Yaani mtu anaweza kuwa na jino limetoboka, anajua limetoboka na haendi hospitali, na kuna wengine hata unakutana una naye kliniki, unamwambia una jino hili linauma, tutalitibu lakini kuna mengine mawili au ya matatu yametoboka, ni vizuri kuyaziba kabla hajafika hatua ya kuuma. Hmm. Nakwambia, eh, haliumi kwa hiyo achana nalo mpaka tutakapouma. So hmm. Eh, nafikiri atu, sisi madaktari hatujafanya kazi vizuri ya kuelimisha umma. Hmm, kuhusu umuhimu wa uchunguzi. Kwa hiyo mama anatakiwa akizingatia hizi, huu ushauri wa kitaalamu wa kuja kliniki angalau mara mbili kwa mwaka, maana yake hata atakapofika kipindi cha ujauzito, kwanza katika hiki kipindi cha follow up au cha kuona na daktari, daktari akiona mabadiliko anaweza kumshauri cha kufanya, ndio kwa sababu mara nyingi sana magonjwa kama ya fizi katika hatua za awali kama hayajaenda kuathiri meno na mfupo unaoshika meno yanaweza ku, ku, kurejeshwa, yani unaweza uka uka uka reverse uka re ukarudisha ukapona bila hata kutumia dawa yoyote kwa kusafisha tu. mm, okay. Okay. Yani hata mtu mtu ambaye ana shida ya fizi, kwa mfano zinatoa damu akipiga mswaki. Eh. Akiendelea kupiga mswaki kwa siku tatu yani akipiga mswaki vizuri ndani ya siku tatu hiyo dalili mara nyingi inaisha. Mm. Isipokuwa tu kama sasa hiyo hatua, kwa sababu fizi, sisi tuna neno tu la Kiswahili inaitwa fizi, lakini kiuhalisia sisi fizi tunaigawanya kwenye sehemu kama kama kama nne. Okay. Kwa kuna fizi ambayo tunaita fizi, kwa maana ya ile sehemu inayofunika jino. Mm -hmm. Alafu kuna mfupa unaoshika jino, yote ni, ni sehemu ya fizi kwa sababu ni neno la Kiswahili moja hilo, lakini kuna vile vinyuzi vinavyoshika meno mm -hmm. na sehemu ya nje ya jino ambayo vile vinyuzi vinaingia, kwa hiyo yote hiyo sisi tunaita ni fizi. Sasa katika hatua za awali huwa inaathiri tu ile fizi inayo inayofunika jino ndio bila kuathiri mfupa wala jino au vile vinyuzi vinavyoshika jino, lakini isipotibiwa, mm. inaondoka kwenye hiyo hatua ya awali, kwa sababu hatua ya awali hiyo utakuwa tu na, ukipiga mswaki damu inatoka, lakini hakuna shida nyingine kubwa, hakuna maumivu. Oh. Yes kwenye, mm. so kwenye hatua hii ya awali mtu akipiga mswaki vizuri, maanake ni kwamba ana clear wale bakteria wanao sababisha hiyo shida ndiye. Kwa hiyo fizi zitapona na kuacha kutoa damu ndiye. Lakini ukipuuzia inaendelea kuathiri uh, inaenda inahusisha vile vinyuzi vinavyoshika jino, mfupa ambao unashika jino na wakati mwingine sehemu ya ya, ya ya mzizi wa jino ambayo ina vile vinyuzi vinaingia. Kwa hiyo kwenye stage hiyo ndio hapo unaanza kupata mara nyingi harufu mbaya inatoka kwa sababu inatengeneza vimfuko kati ya jino na, na, na ufizi. Sasa yani, kunakuwa kuna nafasi ndio hiyo, bakteria wanazaliana pale, unapata issues kadhaa. Lakini isipotibiwa, kuna wakati kabisa uh, jino linaweza kuachwa wazi, yani mzizi wa jino ambao kwa kawaida unatakiwa umefunikwa, unaachwa wazi, unaanza kupata vitu kama sensitivity, maumivu na wakati mwingine usipotibiwa, unaanza meno yanaanza kulegea, au meno yanaanza kuonekana marefu kuliko kawaida. Unaona mm, okay. so kwenye hatua za awali kama mama anazingatia eh, kuona na daktari, manake kama kuna shida daktari atakuwa ameshajua mm -hmm. Na kumshauri kabla hajapata dalili yoyote naam. Unaona mm -hmm. Kwa hiyo, lakini kama tayari mama ana changamoto Hakuna shida yoyote kuona na daktari katika vipindi vyote vitatu vya ujauzito. Mm. Sasa kwenye hivi vipindi nafikiri uh, wasi, kwa, kwa, kwa, kwa ajili ya wasikilizaji wetu kuelewa. Naam. Nga, tunagawanya kipindi cha ujauzito katika vipindi vitatu vya miezi mitatu mitatu. Ndio. Miezi mitatu ya kwanza, miezi mitatu ya pili na miezi mitatu ya mwisho. Ndio. Ambapo ndio inatengeneza miezi tisa. Kwa hiyo kwenye kipindi cha kwanza ni muhimu kujua kwamba katika kipindi hiki uh, katika vipindi vyote hakuna shida kumuona daktari. Mm-hmm. Lakini daktari anatakiwa ajue kwamba wewe ni mjamzito na uko kwenye kipindi kipi. Najua kwenye vile vipindi viwili uh, vya mwisho daktari anaweza si, anaona anaweza kujua tu eh. Lakini, kipindi cha kwanza ni muhimu wasikilizaji wetu wakajua kwamba usi, usimfiche daktari kama ni mjamzito hmm. Si tu kwenye kinywa na meno, lakini sehemu yoyote ile, kwa sababu daktari, inabidi kama kuna kitu inabidi akufanyie kinachohitaji vitu kama dawa au x-rays, lazima ajue na achukue tahadhari za kukulinda wewe na mtoto aliyeko tumboni. Sawa sawa. Sasa kwenye kipindi hiki cha kwanza cha cha, I mean, cha kwanza cha miezi mitatu ni kipindi ambacho unaweza kuona daktari na unaweza ukafanyiwa vitu vya kawaida kama kusafishwa, unaweza kufanyiwa mm. hata kuzibwa jino, unaweza kuzibwa. Kung'olewa jino, unaweza kung'olewa, haina shida mm. isipokuwa sasa mm -hmm. E, kama kung'oa jino au matibabu yatahitaji ufanyiwe x-ray mm. kwa sababu kipindi hiki cha miezi mitatu ndo kipindi ambacho mtoto, viungo vya mtoto vinatengenezwa ni kweli. Kwa hiyo ni kipindi sensitive, unatakiwa kuangalia dawa gani unatumia. Kuna dawa zingine zinaingilia utengenezwaji wa viungo vya mtoto au vinaathiri baadhi ya viungo uh, vya mtoto. Kwa hiyo kuna dawa ambazo ni salama kwenye magrupu ya dawa, kuna dawa ambazo ni salama na zingine si salama, kwa mama mjamzito katika kipindi hicho cha miezi mitatu chako, cha, ya, ya kwanza lakini x-ray pia x-ray za kinywa na meno uh, zina mionzi kidogo. Mm -hmm. Lakini hata hivyo, kama ni lazima ufanye hiyo x-ray, mara nyingi tunapendekeza kipindi hiki daktari ajitahidi asifanye x-ray, lakini sa. Kama ni lazima kufanya x-ray, kuna tahadhari daktari anachukua kwa mfano, kuna apron atakuvalisha, kuna kola atakuvalisha kwa ajili ya kukukinga na mionzi, yani kumkinga mtoto wako na mionzi katika kipindi hiki mtoto anavyotengenezwa. Kwa hiyo yale matibabu ambayo yahitaji x-ray yanaweza kufanyika, haina shida yoyote, ndiyo. Lakini ba, kama matibabu hayo yatahitaji upewe dawa baada ya matibabu, basi daktari inabidi ajue, ili achague kwenye kundi la dawa ambazo si hatari kwa mama mjamzito moja kati ya dawa pale, ndiyo ampe mama mjamzito na anatumia, haina shida kabisa. Haiendi, hai cross placenta kwenda kule kwa mtoto, sawa? yes. sawa mm. Katika kipindi cha kwanza vitu vikubwa ni hivyo x-ray, pamoja na dawa, lakini kipindi cha pili mm -hmm. mara nyingi ndo kipindi salama zaidi wa mambo mengi au tuseme yote yani, kama yanahitajika. Mtu anaumwa jino sana, kwa sababu mtu anaweza kuwa anaumwa jino sana, hawezi kupumzika vizuri, kwa mtoto mwenyewe hawezi kukua vizuri kwa sababu mama ana stress, ana maumivu. Ni kweli. Kwa hiyo kwenye kipindi cha kwanza hivyo vinaweza kufanyika kwa sababu ni emergency, kwa kwa tahadhari kadhaa kama nilivyozisema. Ndiyo, kipindi cha pili mara nyingi ni kipindi salama kwa procedure zote ambazo ni lazima zifanyike, kwa kusafisha, kuziba root canal, hata x-ray si, iza uh, kinywa na meno hazina shida. Kipindi hiki mara, mtoto anakuwa tayari amesha viungo vyake vimeshatengenezwa katika mm. kipindi hiki na vipindi vinavyofuata mtoto anakuwa tu anaongezeka ukubwa wa viungo vyake na kukomaa zaidi kwa ajili ya maandalizi ya kuzaliwa. Kwa hiyo kipindi hiki mara nyingi ni kipindi salama, kipindi mm. cha kuanzia miezi sita mpaka miezi, uh, amin miezi mpaka miezi miez miezi minne mpaka sita ndio haina shida, anaweza kufanya mama anaweza kufanya procedure yoyote na ana, anaweza kupewa dawa yoyote although na, uh, na madaktari wakijua wanapenda kuchukua tahadhari, lakini mara nyingi kipindi hiki dawa nyingi hazina shida isipokuwa chacha ambazo zinajulikana kwa kwa, kwa madhara yake, lakini dawa za kawaida antibiotic na pain killer kama ni lazima, anaweza kupata kipindi cha cha miezi mm -hmm. uh, sita mpaka tisa yani miezi mitatu ya mwisho. Ndiyo. Kipindi salama pia kwa mtoto kwa sababu mtoto anakuwa hana yani anakuwa tu, lakini mara nyingi uh, kipindi hiki madaktari wa kinywa wanapenda kuchukua tahadhari kwa sababu mama tumbo lake linakuwa lishakuwa kubwa na mara nyingi matibabu ya kinywa na meno yanahitaji mama alale kwenye kitanda kile cha, cha, cha daktari e. Kwa hiyo ile position huwa mara nyingi, yule mtoto tumboni ana compress ule mshipa mkubwa wa damu ule unaoenda unaoenda chini kutoka kwenye moyo e. Kwa hiyo kipindi hiki huwa inashauriwa mama anaweza kutibiwa, lakini anatibiwa matibabu ambayo yanahitaji muda mfupi kukamilika ili asikae muda mrefu akiwa ameegemea mgongo, asilalie yes. Mgongo ndiyo. mm. Lakini kama inalazimika kwamba atachukua muda mrefu, mara nyingi kuna position ambazo daktari anashauriwa kumbadilisha badilisha mama wakati anakuwa anamfanyia matibabu, kwa mfano kulalia ubavu. mm. Atalala kwa muda fulani uh, kwa mgongo, lakini atalalia ubavu kidogo, kwa ajili ya kuhu, kufanya ile procedure ikamilike, kwa sababu wakati mwingine Mm. Mama mjamzito ana, ana kitu serious cha emergency na lazima kitibiwe kabla hajaenda kujifungua. Sasa yes. Mm. Kwa hiyo kwa kifupi ni hivyo.