Hai rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya Afya Rafiki kila siku ya Alhamis. Lengo ni kupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii inayokuzunguka. Nafikiri yes. na daktari, kati ya vitu ambavyo umeongelea vya muhimu sana ni um, ili swala zima la dawa, kwamba mama anapoenda kumwona daktari wa kinywa na meno, daktari ana uwezo wa kujua. Baada ya kujua mama ni, ni mjamzito, ana uwezo wa kumpa dawa ambazo ni salama. Na yes, tumeona kwamba mara nyingi wa mama wengi huku kwenye jamii, mtu akiwa mjamzito, yani ile swala la kwenda kwenye daktari wa, kwa meno, yani ni kama vile uwaga Tumeshaaminishana yani kwamba, hapana, yani ukishakuwa mjamzito, mja mzito hutaki kwenda kwa daktari wa meno. Na kwa sababu hiyo, unakuta mama anaweza hata akanunua dawa mwenyewe kwenye duka la dawa au famasi, akameza kitu ambacho, sasa, kwa jinsi ambavyo umetuelezea, ina maana huyu mama, yeye anajiweka kwenye hatari zaidi, kwa sababu anaweza hata akameza dawa, kwa sababu yeye hana ua uelewa dawa ambayo itaathiri mtoto wake. Yes, yes. Yeah. Na ninaweza nikatoa mfano wa dawa kwa mfano, mm, dawa kama tetracycline. I'm not sure kama kuna dawa kama tetracycline au jamii ya tetracycline. Mara nyingi zamani wamama walikuwa wakinywa, mtoto ana, anazaliwa yale meno yake yanakuwa na yanakuwa yana unjano kule na yanakuwa na, anukule, mm, na yanakuwa na, yani yanakuwa malformed kwa namna fulani mm, kwa sababu ile dawa huwa ina inashikana na calcium. Eh. Unaona? Sasa ka, i, meno sehemu kubwa sana ni, ni madini na moja kati ya madi madini mengi yanayotengeneza jino ni calcium sulfate. Ndiyo. Kwa hiyo calcium ikiungana na ile dawa, maana ile pati za ile dawa zinaingia kwenye meno, kwa hiyo meno ya shangaa, mtoto amezaliwa, lakini meno yake yana namna fulani Ndiyo. Sasa hiyo ni meno tu, lakini kuna dawa zingine ambazo, kama nilivyoeleza, zinaathiri tu kabisa ukuaji au utengenezwaji wa viungo. Kwa hiyo dawa si tu kwa wajawazito, dawa siyo, yani ni inatakiwa upewe kwa ushauri wa daktari, kwa sababu yeye anajua kwa nini anakuchagulia dawa hii na siyo ile nyingine. Ndio, ndio, ni kweli. Yes daktari, sawa. Sasa daktari, hapa tumeongea vizuri kuanzia kwa nini, kwa nini riski inaongezeka kipindi cha ujauzito uzito. Aa, mama mjamzito akijikuta na hiyo changamoto aa, kwamba ni anaweza kabisa kwenda kumwona daktari na kulingana na hali yake, daktari anaweza kumpa matibabu. Labda pia ningependa ugusie kuna uhusiano gani kati ya haya magonjwa ya fizi na meno na zile mm, complication ambazo mama anaweza akapata akiwa mja mzito kama akiwa na labda hizo ana infections za meno au ana shida za meno alafu hazijatibiwa. Okay, sawa, asante sana na, so tunasema hivi, uh, kinywa na meno vina uhusiano, yani uh, wa, wa, wa, bidirectional, yani magonjwa ya meno yanaathiri ujauzito, ndio, na ujauzito unaweza kuathiri afya ya kinywa na meno. Ndiyo. Kwa hiyo sehemu kubwa tuliongelea ni ile kwamba ujauzito unaathiri vipi au unaonekana vipi hey, kama changamoto ya kinywa na meno okay. Lakini sasa tuongelee hiyo pati ya pili kwamba uh, kinywa na meno kinaweza kuathiri vipi afya ya mama na mtoto. Ndiyo. Aliyeko tumboni. So inakuwa hivi, kuna tafiti zimefanyika ambazo zinaonyesha kwamba wamama wenye matatizo ya, ya kinywa hasa magonjwa ya fizi, mm -hmm. wako kwenye hatari zaidi ya kujifungua watoto ambao ni njiti, yani watoto wenye uzito mdogo au wa wanaozaliwa kabla ya wakati. Ndio lakini pia wako kwenye hatari ya kupata kifafa cha mimba mm. pia magonjwa ya, ya, ya, ya kinywa na meno yanaweza na, ya kusababisha uh, uh, mtoto asikue vizuri kule tumboni. Tunaita intra, intrauterine growth restriction, ndio na sababu kubwa ambayo imeelezwa kwanza, ime, zimeelezwa sababu mbili mm -hmm. Kwanza ni bakteria mm. wa kwenye fizi mm. wanaweza yani, ile ukiwa na, ukiwa na changamoto ya fizi inakuwa kama eneo lenye kidonda mm -hmm. Kwa hiyo bakteria wanapita pale. Kuwa na kidonda ni sawa na ule mfano niliosema kwamba ngozi yako ikiwa iko intact, yani haijakatwa mm. Inazuia bakteria au chochote kile kutoka nje kuingia ndani ya mwili wako mm. Kwa hiyo ngozi ni, ni mfumo wa ulinzi wa mwili, vile vile na fizi ambayo iko salama, yani haina mchubuko, inakuwa inazuia bakteria ambao wako kinywani ambao makinywa ni mazingira yake ya kawaida mm -hmm. Eh, wasiingie kwenye ndani ya fizi au ndani ya mwili wako, okay. Ndiyo. Sasa unavokuwa na na na, na, na ile fizi imepata shida, maanake pale inakuwa kama ni kidonda mm -hmm. Kwa hiyo bakteria wa ni rahisi kutoka pale na kuingia kwenye kwenye mwili kuingia kwenye mfumo wako wa damu na kwenda sehemu, yes, na kwenda sehemu yoyote ile including au inajumuisha pia kwenda kule kwenye placenta, kwa mtoto. Yes. Mm. Sasa kukiwa baadhi ya bakteria imeonekana kuwa wanaweza kucross placenta, yani wakavuka waka kutoka kwa mama. Kumbuka nafikiri concept ni, ni vizuri uh, wasikilizaji wajue kwamba japokuwa mtoto yuko tumboni kwa mama, lakini mara nyingi anakuwa ametenganishwa, yani kuna vitu huwa havipiti kwenda kwa, kwa mama amin kwa mtoto, japokuwa viko kwa mama. Ndio, yes. Sasa kuna baadhi ya bakteria wana uwezo wa kupita hiyo hiyo hiyo hiyo placenta wakaenda kwa mtoto. Sasa wale bakteria huwa wakienda kule wanasababisha reaction, yani mwili una react kwa, wanaweza kwenda bakteria wenyewe mm -hmm. au Kwenye, kwenye fizi pale zilipoumia mpaka wale bakteria wakasababisha reaction pale pale mm -hmm. Ile reaction inazalisha vichocheo ambavyo vinasafiri kwenye damu vinaenda ku cross placenta mm. Kwa hiyo ni vitu viwili, either bakteria waende wenyewe kule kwenye placenta wa cross mm -hmm. au vichocheo vilivyozalishwa pale kwenye, kwenye, kwenye fizi zina, vinasafiri kwa njia ya damu kwenda kwenye placenta na kusababisha issues. So inasema either bakteria au hivyo vichocheo vikifika kwenye placenta kule, mm huwa -hmm. Vinatengeneza tena na vyenyewe, vinasababisha reaction inayozalisha vichocheo vingine, mm -hmm. Sasa baadhi ya vichocheo vinaingilia mfumo wa hormone ambao una unasababisha una una, una sustain ile mimba ishikwe kule mm. Yani, ili mimba ikae kwenye mji wa mimba huwa kuna balance fulani ya hormone, e. na kinga ya mwili na vitu kama hivi inayotengeneza mazingira mazuri ya ile mimba kuendelea kukaa pale ndani yes. mm -hmm. Sasa ile iki, ile balance ikiingiliwa, unaweza kusababisha umejifungua, ukajifungua kabla ya wakati. mm -hmm. au ukuaji wa mtoto usiwe mzuri au pengine ukasababisha ishu kama uh, ile ile ile pressure na vitu kama hivyo ikakusababisha ukapata kifafa cha mimba. Sasa tafiti nyingi bado zina zina zina zinachunguza sana ile mekanizmi namna nini kinatokea hasa kiuhalisia. Lakini kuna utafiti hata hapa Tanzania umefanyika, ulifanyika nafikiri KSMC ndio, e, eh, miaka miwili iliyopita kama si mmoja tu, uh, unaonyesha kwamba baadhi ya bakteria ambao kwa kawaida wanatakiwa wawe kinywani Hmm. Walipatikana kwenye placenta kwa maana ya kwamba walisafiri kwenye damu wakafika mpaka yes. Kwenye placenta mm -hmm. Sasa sio hiyo tu, kuna tafiti zingine nyingi tu ambazo zimeonyesha kwamba wakina mama ambao wanapata wanajifungua pasenti kubwa, sisemi wote, kwa sababu mengine matatizo kama kujifungua mapema si lazima una matatizo ya fizi, inaweza kuwa ni genetics hmm. Yani vinasaba inaweza kuwa ni magonjwa mengine kama yale magonjwa ya ya ya, ya, ya, ya, ya magonjwa ya ngono tuseme mm. kama syphilis, gonorea. Hizo zote zinaweza kusababisha mtoto kuzaliwa mapema, na si lazima kila mama anayejifungua kabla ya wakati ana hayo magonjwa. Inaweza kuwa ni vinasaba, changamoto za kinga ya mwili, changamoto ya homoni, yani zile vichocheo vinavyoshika mimba mpaka ikazaliwa kwa wakati. Ndio, sote yani, kuna vitu vingi vinavyosababisha, lakini imeonekana kwamba awa bakteria kwa, mba, bacteria, kwa, wa, kwa kina mama wanaojifungua kabla ya wakati au watoto wenye wenye uzito wa chini, yani uzito ambao haujakamilika mm. au wenye changamoto ya, ya, ya ukuaji usio sawa wa mtoto hizi mm. changamoto zilikuwa kubwa zaidi kwa watu waliokuwa na matatizo ya fizi mm. kuliko kina mama wa aina yao ambao hawakuwa na matatizo ya fizi. Kwa maana kwamba haya matatizo pia ya fizi yanaweza yakawa yanachangia na, ya kwa sehemu kubwa yes, yanachangia mm, lakini pia kuna study ambazo zimefanyika kwa wanyama zinaonyesha mm, baadhi ya bakteria ambao wanasababisha magonjwa ya fizi walipotolewa kwenye fizi wakapelekwa kwenye uterus. Mm. Mfuko wa mimba walisababisha, yes walisababisha miscarriage walisababisha preterm birth, walisababisha low birth weight kwa wanyama. Sasa unaona kwa hiyo, kuna conclusion kwamba magonjwa ya fizi huenda yakawa yanasababisha changamoto kwenye afya ya mama na, na, na mtoto kwa maana ya watoto kuzaliwa njiti, watoto kuzaliwa na uzito wa chini wa mama kupata issue za, za kifafa cha mimba na wakati mwingine e, wa, watoto kushindwa kukua ipasavyo kule tumboni. Sawa, daktari. Yeah. Kwa hiyo ina maana kama vile ambavyo umesema kwamba kuna jinsi ambavyo mimba inaweza ikaathiri afya ya kinywa na meno lakini pia afya ya kinywa na meno inaweza ikaathiri mimba. Yes. Yeah. Na ina maana hapo a, mama inabidi yawe makini Nafikiri kati ya point ambazo za muhimu sana daktari umesema ni kwamba mama anahitaji kuangalia usafi wake wa kinywa na meno na njia moja hapo ni kuhakikisha kwamba anapiga mswaki vizuri angalau mara mbili kwa siku. Lakini yes, pia mama akijiona na changamoto kama kutoka damu kwenye fizi, meno yanauma, meno yanalegea, aende akamuone daktari wa kinywa na meno, asimeze dawa mwenyewe nyumbani, asimeze dawa za maumivu akakaa nayo mwenyewe, kwa sababu lile tatizo linaweza kuathiri mtoto wake. yes, actually, tungeweza so, tu, tu, tu nge, tu ngeweza kupendekeza wakati mwingine kwenye sera yetu kwamba mm -hmm. E, mama anapokuwa mjamzito mm -hmm. kwenye ile timu ya watu wanaomuona mmoja mmojawapo au hata kama isiwe uh, within the team, lakini iwe ni kwenye kipindi chote cha ujauzito kuwa kuna kipindi ambacho mama mjamzito anaona ana na daktari oh. mm -hmm. yani, wa kinywa na meno either mwanzo, preferable inapendekezwa mwanzo pale wa ujauzito anachunguzwa na kuona kama ana changamoto, ili sasa hatua mm -hmm. zichukuliwe mwanzoni mapema na vipindi kadhaa katikati. Sio lazima kila clinic, lakini at least mm. uh, vipindi kadhaa wakati wote wa ujauzito mpaka anajifungua awe ana ana ana, ana, ana ameonwa na dentist kipindi fulani, kama ambavyo tunafanya kwa wagonjwa wa moyo. Wagonjwa wa moyo wanavyotaka kwenda kufanyiwa upasuaji wa moyo, huwa ni lazima aonwe na dentist kwa ajili ya kumclear. Yeah. Yes. Kwa hiyo nafikiri hiyo hiyo strategy inaweza kutusaidia. Mm. Kwanza tujue ukubwa wa matatizo kwa wamama, ili kutengeneza njia nzuri ya kuwasaidia. Ndiyo. Lakini pia tuzuie angalau vile ambavyo vinaweza kusababishwa na matatizo ya kinywa, kwa sababu yanazuilika visiwaathiri wa mama na watoto wao. Sawa sawa. Sasa daktari, kuna hawa mama wengine, mfano uh, mama ambaye ye anatapika mara kwa mara, tumesema kwamba uh, kile chakula anachotapika kinakuwa na asidi nyingi, na ile ai yeah. inaweza kuathiri meno yake, akawa sensitive, akawa anasikia ile ganzi ya meno Huyu mama tunamshauri jeje? Ni sawa tukisema kwamba mama akitapika asukutue mdomo au apige mswaki au wa afanye nini, sasa ili kupunguza hiyo asidi ambayo inaweza kumletea shida mdomoni. Okay. Inashauriwa baada ya kutapika eh, asukutue sawa sawa, asukutue kinywa chake vizuri ili kuondoa ile asidi ambayo itakuwa imekuja ime baada ya kutapika okay. Yeah. Sawa so, sawa so, sawa so, daktari, mimi naona tumefikia mwisho kwa siku ya leo, na ningependa msikilizaji kumwacha na na point nne za muhimu vitu, yani, kama umesikiliza episode hii nzima, vitu vinne vya muhimu sana, wedha wewe ni mama mja mzito au unaishi na mama mjamzito. Cha kwanza, hakikisha mama anapiga mswaki vizuri angalau mara mbili kwa siku. Cha pili, kama mama anatapika, msisitize mwelekeze asukutue mdomo wake na maji baada ya kutapika. Cha nne, kwenye kipindi cha ujauzito, katika ile miezi tisa, ni vizuri mama akamuona daktari wa kinywa na meno. Inashauriwa. Daktari ametushauri vizuri kwamba kama pale mwanzoni kabisa inawezekana, ili kama ana shida yoyote apatiwe matibabu mapema. Lakini pia katikati pale miezi tisa ni vizuri mama akamwona daktari wa meno, kwa sababu kama ana shida ya meno, hii shida inaweza kuathiri mimba yake. Lakini kitu cha nne na cha muhimu sana ni kwamba sisi wote tunakumbushwa, hata ambao sio wajawazito, wa, wa kufanya screening au kwenda kuwaona madaktari wa meno angalau mara mbili kwa mwaka, kwa sababu ma, matatizo ya meno au fizi kama likigundulika mapema linaweza kupatiwa matibabu mapema kabla haujaingia kwenye hatua kubwa zaidi za upasuaji na vingine. Sawa. So, daktari, mimi hizi point nne ndo ambazo nimezishika kubwa sana na kukaribisha kuongeza. Kabla hatujamaliza session yetu ya leo, nafikiri daktari umefanya summary nzuri sana na ume ume, ume, ume umeweka huko kila kitu ambacho mtu yoyote angetaka jamii ijue kupitia kipindi hiki cha leo cha mwisho. Labda kwa ajili ya watu wote wanaosikiliza, si lazima wa, wa mama wajawazito peke yao. Naam, madaktari wa kinywa na meno. Uh, ni madaktari ambao wanafanya zaidi ya kung'oa meno mm, ndio, na, na, na kuziba peke yake. Wanafanya vitu vingi ikiwemo upasuaji eh, yes, kutibu meno yanaouma si lazima kwa kung'oa, na vitu vingine, matatizo ya mishipa ya damu, mishipa ya I mean, mishipa ya fahamu, matatizo ya mataya. Kwa hiyo wakiwa na shida yoyote wasisite kumuona daktari wa kinywa na meno kwa ajili ya ushauri wa afya ya maeneo haya ya uso na, na, na mataya kwa ujumla. Asante sana Dr. Janet Juliet. Asante sana daktari, tunashukuru na tumefurahi kuwa na wewe kwenye hiki kipindi. Naamini watu watakuwa wamejifunza vitu vingi sana ambavyo vitawasaidia. Kama una swali lolote, usi usi usisite kutuandikia kwenye comment, kwenye page zetu Uh, Facebook uh, Facebook, Instagram au Twitter, Dokta Rafiki Afrika. Lakini pia unaweza kusikiliza hii episode nzima YouTube, Spotify, Boomplay, ukiandika Dokta Rafiki Afrika utakuta episode hii nzima, lakini pia utakuta na episode za nyuma ambazo tumewahi kufanya na daktari. Karibu sana na tukutane kwenye episode zijazo. Kwa heri. <tune>