Hai rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya afya rafiki, kila siku ya Alhamis. Lengo ni kukupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii inayokuzunguka. Karibu kwenye podcast ya leo ya Dokta Rafiki, tukiwa tunaongelea mambo mbalimbali mbali ya afya. Na uko na mimi rafiki yako Dr. Juliet Seba, kila wiki tunakuwa na mtaalamu wa afya tukiongea vitu mbalimbali mbali. Na wiki hii inayoanza ni wiki special sana, au ni wiki ya kipekee kwa sababu ni wiki ya unyonyeshaji duniani. Katika wiki ya unyonyeshaji dunia, na watu mbalimbali mbali wanakutana kuongea umuhimu wa unyonyeshaji kwa mama umuhimu wa unyonyeshaji kwa mtoto, vitu gani tunaweza kufanya ili kuboresha swala zima la unyonyeshaji. Kwa hiyo karibu sana, naamini kwenye kipindi cha leo utaenda kujifunza vitu vingi, na leo tutaenda kuongelea kwamba ni maandalizi gani mama afanye ili anapojifungua aweze kupata maziwa maziwa kwa muda sahihi na maziwa ya kutosha. Tumeona tuongelee hii kwa sababu tunaona kina mama wengi ambao wanapitia challenge hii kwamba mama amejifungua maziwa maziwa aidha hayatoki kwa wakati, kwa hiyo mama anaanza ku, mtoto anaanza kupewa maziwa ya formula na akirudi nyumbani anaanzishwa kwenye vyakula vingine vya nyumbani mapema, kitu ambacho sio salama kwa yule mtoto. Lakini pia tumeona kuna kina mama ambao ye maziwa anapata, lakini anakwambia maziwa ni madogo, hayatoshi, mtoto analia mda mwingi, na kweli hata wewe ukijaribu kumsaidia mama, mnajaribu kumsaidia kama wataalamu wa afya, jinsi ya kunyonyesha, bado mnaona mama anakosa maziwa. Kwa hiyo leo tunaenda kuzungumza na mtaalamu katika swala so zima la unyonyeshaji kutoka JJ Breastfeeding, dada Ida Katigula ambaye yeye sasa, kwa sababu ana uzoefu mkubwa sana kwenye ile eneo, ataenda kutusaidia kufahamu mama afanye maandalizi gani ili inapofika kwenye swala so zima la kunyonyesha aweze kuwa na maandalizi ya kutosha. Karibu sana Ida. Asante sana Dr. Juliet. Naam, tunafurahi sana kuwa na wewe kwenye session ya leo, na tunaamini tutaenda kujifunza vitu vingi. <laughs> Ni kweli kabisa, mimi nafurahi kuwa hapa. Naamini wanaotusikiliza watajifunza vitu vingi sana na hongera kwa kuanzisha hii podcast. Asante sana. Niseme pia hongera kwa kazi nzuri ambayo unaifanya kwenye mitandao ya kijamii, tunaona ukitoa elimu na imetuinspire sana kuona kwamba kuna wataalamu na watu ambao wameona hili ni eneo kubwa na linahitaji mkazo kwenye kutolewa elimu. Ndio, ndio, ni kweli. Sawa sawa. Um, sasa Nikianza kuanzia kwenye kile kipindi cha ujauzito, mama anapokuwa mjamzito au hata kabla ya ujauzito, ni maandalizi gani au ni vitu gani mama anahitaji kufanya ili aweze kuwa upata maziwa ya kutosha? Okay, asante sana uh, Dr. Juliet. Uh, kama hivyo nitambulisha, mimi ni Ida Katigula, ni mtaalamu wa masuala ya lishe na pia nimesomea masuala ya unyonyeshaji na nimefanya na kitu kikubwa tangu nimeanza kufanya hii kazi ambacho um, kinasaidia huyu mama aweze kupata maziwa. Sawa, so, yeah, eh, nitaanza. Yeah, before conception, yani kabla ya kupata ujauzito yeah. So kabla ya kupata ujauzito ni muhimu kuhakikisha kwa kwamba lishe ya mama iko vizuri. Sio kwamba tu tupate ujauzito kwa bahati mbaya, kwa sababu uh, lishe yako inapokuwa vizuri, maana yake mwili wako utakuwa na virutubisho vya kutosha kuandaa mwili wako kuwa mama na kuandaa mwili wako kuwa mama, ikiwemo pia matiti yako kuweza kuwa tayari kuweza kutoa maziwa pale utakapojifungua, okay. kwa hiyo lishe ni kitu muhimu sana kabla ya kupata ujauzito, na mara nyingi huwa napenda kuwakumbusha watu, kama uko katika umri wa kupata mtoto na tayari uko labda kwenye ndoa au hata kama hauko kwenye ndoa, ila uko kabisa kwenye kutazamia kupata mtoto, ni vyema ukawekeza kwenye lishe yako mm? Mm -hmm. Na hii unaweza ukafanya kwa kuonana na wataalamu, lakini hata kuonana na daktari wako ili aweze kukuelekeza nini cha kuweza kufanya kabla ya kupata nani mtoto. Lakini tukienda sasa, ukisha kuwa mjamzito mhm mm -hmm. Kisha kuwa mjamzito, vitu ambavyo vitakusaidia wewe kwanza ni kuwa na elimu elimu elimu sahihi, mm. Elimu sahihi namna ambavyo mwili wako unafanya kazi kabla hata hatujapata huyo mtoto hatujapata hayo maziwa mm. Lakini tunahitaji elimu sahihi huwezi kujua namna gani mwili wako unafanya kazi ili kuweza kutoa maziwa utakapojifungua, kwa sababu usipokuwa na elimu sahihi mwisho wa siku, uh, utajifungua na utahisi aona maziwa, ila kumbe labda maziwa yapo, ila kwa sababu ujui, utajuaje maziwa yapo? Yeah. Eh, au hujui namna gani mwili wako unafanya kazi, hatua ya kwanza ya utakaji wa maziwa, hatua ya pili ikoje, kiasi kwamba inakuweka kwenye stress, alafu utajikuta hata maziwa yanapungua. Kwa hiyo elimu ni kitu muhimu sana, unapokuwa mjamzito jifunze taratibu taratibu, usisubirie mpaka ujifungue. Yeah. Lakini kitu cha pili hakikisha, um, una mpango mzuri mpango huo wa kujifungua kwa sababu kwenye mpango wa kujifungua ina maana utamshirikisha mkunga wako utamshirikisha daktari wako, mm -hmm, aweze kujua matakwa yako au malengo yako juu ya unyonyeshaji, mm -hmm, na aweze kukusaidia uweze kuyafikia, kwa sababu kitendo cha kunyonyesha inajumuisha saikolojia, mm -hmm, na mwili wako kuwa tayari. Sasa usipokuwa na mpango, kumbuka unakutana na watu ambao ile kamba, wahudumu ni wachache, wa mama ni wengi wanaojifungua, wanaharakisha mm, harakisha. Kwa hiyo asipokuwa na mpango wako, wala hajui haujamsisitiza, hawezi kuweza kukusaidia kwa haraka, kwa sababu unakuta kazi inambana mm. Lakini ile mnapoendelea kwa mna mnajadiliana ule mpango, anajua kwamba eh, huyu mama kaniomba na amenisisitiza, ni akijifungua, kama mtoto yuko salama, mm, yeye yuko salama, basi anaomba mtoto wake aweke ngozi kwa ngozi mara mm, eh? mm -hmm, moja kwa sababu ile ni msingi wa kufanya maziwa yaweze kutoka mapema mm. Umeona? Okay. Kwa hiyo ni ni tu kitu kimoja hapo kwenye mpango yeah, lakini kitu kingine ki ambacho ni cha muhimu sana eh? tunarudi yeah, tena kwenye lishe mm, lishe yako ni muhimu sana tunafahamu, tunapokuwa wajawazito eh, labda tunapata tunaita matamanio cravings, kwa lugha ya kigeni yeah, matamanio nskaaba anapata matamanio ya vitu vya sukari, vya kukanga sana, vya mafuta sana, lakini kumbuka mwili wako unahitaji viinilishe, virutubisho eh? ili uweze kupata hiyo virutubisho, mtoto aliyeko tumboni apate, lakini na mwili wako aweze kujiandaa kwenye kuzalisha maziwa. Naam, sawa eh? mm -hmm. eh, hey. kitu kingine ambacho hapo uh, hapo kwenye ujauzito eh ni andaye na support ambayo, yaani, watu watakao kusaidia. mm. au mazingira wezeshi eh, kabla ya kujifungua, kwa sababu unaweza ukaa mloko na uwezo wa kuzalisha maziwa, lakini watu waliokuzunguka mm. wanakupa stress, msongo wa mawazo mm. kwa sababu labda wao elimu yao kwenye uelewa wa masuala ya unyonyeshaji ni tofauti Hmm. Hapa naongelea watu labda, leo tutangulia, inawezekana labda ni mama yako mzazi hey, mama yako mkwe, wifi eh, tayari ana watoto wake, umeelewa? Au dada yako mwenyewe. Sasa kama wale watu wasipokuwa na uelewa, hawitakupa ule ushirikiano ambao unautarajia kwa hiyo, mwisho wa siku utapata msongo wa mawazo ambao utaathiri tena hayo maziwa kwa okay, hicho pia okay, ni kitu cha muhimu cha wewe kuhakikisha unapata maziwa utakapojifungua. Ndine, ndio, ndio mm -hmm. Kitu kingine cha mwisho kwa sababu iko vingi ila nitaongelea unge, nita hivyo vikuu vitano kwa sababu ni vya muhimu sana. Yeah. Kitu kingine ni sera za kituo cha kutolea huduma za afya ambacho unajifungulia, je, mm hizi -hmm. yeah, sera za hicho kituo zinasapoti hicho unachokitaka wewe kunyonyesha? Eh, ndani ya misali moja, sawa? So, tunafahamu sera ya nchi inasema hivyo. Hmm. Lakini unaweza kukuta kwenye kituo fulani cha afya, labda atilii maanani au labda kabisa sera zao sera zao hazi, hazi, yes, yeah. Yeah. Mfano, amejifungua kwa upasuaji mm -hmm. mara moja, anasema sisi, ukijifungua kwa upasuaji mtoto wako atawekwa kwenye chumba cha uangalizi cha watoto mpaka apite masaa nane nani? Nani? Mm. Kama umenielewa. Okay. Kwa hiyo lazima uweze kuhakikisha kwamba hii sehemu ambayo nitaenda kujifungua ni sehemu salama na watasapoti kile ambacho mimi natamani ili niweze kufanikisha kunyonyesha mtoto. Mm. Wengi huwa wanadhani kwamba ili upate maziwa lazima, kuna kitu tu fulani wanatakiwa ule. Ni kweli. <laughs> Mm. Kwa hiyo wengi wanaamini kwamba ile hapo walitarajia mimi niongelee kula tu, yani mm, yani chakula hiki, chakula hiki, chakula hiki. Yes, yes, yes, yes, yes, yes, yes, yes. Eh, ni component moja, yani ni kitu kimoja kwenye vitu vingi. Mm. Lakini unaweza ukala hicho kitu ukapata virutubisho ndio; mwili wako ukawa tayari zile uh, matiti yako yameongezeka ukubwa, zile uh, tissues zinazofanya maziwa yaweze kuzalishwa na kupita zimeongezeka. Lakini sasa una ukiwa na stresi, tunafahamu uzalishaji wa maziwa una, unahusiana na vichocheo vya mwili yani hormones. Kuna homoni haitolewi ambayo ndo inafanya maziwa yatoke. Mm, kwa hiyo mama anaweza akawa amekula vizuri maziwa yako tayari, lakini ile stresi tu anayopata pale ikafanya maziwa yasitoke kabisa kabisa, na hayatoki Mm. Yani, hayatoki unakuta mtu anakwambia nasikia amejaa, unashangaa mm. hayatoki na saa ingine e, mama hata anaweza akawa anasema nasema e, nasikia maziwa ni mazito yanauma, ndio, lakini hamna kitu e, e, kwa hiyo stresi, maumivu, umenielewa mm. vyote mm. hivyo vina athari mm. na, na ndio maana hapo hapo hata kwenye upande wa nikisema sapoti, ndio wale watu watu watakuwa kusaidia kwa mfano mama amejifungua kwa upasuaji mhm mm yeye tena ndo atahitaji muda huo, kama tunataka kweli aweze kunyonyesha mapema ili mwili wake uweze kuendelea kutoa maziwa mm. -hmm. afanyeje? Atakuwa ananyanyuka hapo, anashuka, anamchukua mtoto, anambeba, au anahitaji mtu wa kumsaidia? Anahitaji mtu wa kumsaidia, hey. mm -hmm. Anahitaji mtu wa kumsaidia na awe na uelewa Mm okay. amsaidia, amweke mtoto eh, amweke anyonye, hata kama amelala ndani yale masaa nane watu wanaambiwa wanaambiwa walale masaa nani Mm. Eh, ni muhimu aweze kuwa na watu wa kuweza kumsaidia. sijui kama umeelewa. Ni kweli kabisa. Kitu kingine mm -hmm. uh, kabla tujaenda mbele, kitu kingine, kwa mfano kwenye elimu, kwa nini nilisema elimu ni muhimu? mm -hmm. wengi huwa wanadhani kwamba akishajifungua, yaani mtoto akitoka tu mm -hmm. na ile placenta ikatoka mm -hmm. tunaita kondo la nyuma yeah. anadhani kwamba saa maziwa yataanza kuruka kama maji mm -hmm. yani maji ya mabomba <laughs> matarajio hapana. Kwa hiyo ukiwa na elimu, ukiwa umepata elimu, unajua mwili wako unafanyaje kazi mm. Anaanza kutoka kidogo kidogo, naana, mtosha, mm. na anamtosha mtoto. Nafikiri mara nyingi hapo inapoanza kwanza kutoka ile kidogo, kwamba mtu anasema eh, mimi maziwa yanatoka matone tu, au mwingine anakwambia maziwa yanatoka lakini mepesi kwa sababu na kwa sababu pale mwanzo maji maji, maji. Eh, maji maji, na kwa sababu pale mwanzoni mtoto analia sana, mtu anaamini, ah, mtoto wangu hashibi maziwa. <laughs> nimepeta sana, sio? Kwa hiyo watu wengi, kwa sababu anakuwa hana elimu. Yeah. Hadi ajua anafanyaje kazi? Mm. Hadi ajua mm. kama hichi kiasi kinamtosha mtoto, nitajuaje kama kinamtosha? Yaani mambo ni mengi. Mm. Kwa hiyo hivyo vitu ni hivyo visema elimu. Mm -hmm. Eh? Uwe na elimu sahihi. Uwe na watu wakusaidia. mm. sehemu unaojifungulia ni mazingira wezeshi mm -hmm. lishe yako iko vizuri sawa. mm -hmm. E, uwe na mpango mm -hmm. E, mpango wa kujifungua ambao unajumuisha masuala ya unyonyeshaji, unatakaji. mm. kwa kweli, maziwa lazima ya yatatoka kama huna sababu yote ya kibiolojia, labda una hormone issues changamoto, mm. ma, za vichocheo. mm. a maziwa yanatoka na nisisitize hapo kwenye swala la elimu. Nafikiri ndio maana ni muhimu sana kwenye kwenye hii podcast tuwakumbushe kina mama kwamba unapojua kwamba wewe ni mjamzito fanya, hmm. hatua ya kwenda klinik na ukienda klinik, usipime tu ukaondoka, kaa kwenye yale madarasa, jifunze, kwa sababu kule ndo ambapo utapewa hizo elimu za kunyonyesha, kujua mwili wako ukoje. hmm. kujiandaa, hmm. maandalizi kabla ya kujifungua, utafundishwa kuhusu hivyo vitu. Lakini pia uzuri, siku hizi tuna teknolojia imekuwa, tuna madarasa kwenye WhatsApp siku hizi kwa ajili ya kina mama, tuna madarasa kwenye mitandao ya kijamii, kuna hata madarasa ambayo yanafanywa, yani zile sessions za kina mama wajawazito, miezi kwa miezi nafui. Uh-huh. E, kwa hiyo umuhimu wa kupata hiyo elimu muhimu sana si? Ndio yeah. Nakubaliana na wewe kabisa mm, kwamba ni muhimu sana na labda niongezee kwenye hicho eh, kwamba saa nyingine naweza ukawa umeenda kwenye kliniki Ndiyo. Ukakuta labda ujapata elimu yoyote kama mm, nilivyosema kuna sehemu zingine unakuta kweli kazi wanazidiwa. Mm. Sawa? Ehe, kwayo, kwa hiyo mi ni kukumbusha maswali yale ambayo huwa ukirudi nyumbani unamuuliza ndugu Google, ukifika kwa daktari au mkunga muuliza hayo maswali pia. Mm. Ha, ni watu ambao wana uzoefu. Ukimuuliza ataweza kukuelekeza na kukushauri kutokana na wewe hali yako ilivyo sahihi. Naam. Sawa. Yeah. Kwenye maongezi yetu kuna kitu ambacho umegusia ile skin to skin, mama kumweka mtoto hapa kifuani kwenye ngozi, yeah. Mara tu baada ya kujifungua kwa mara nyingi kwenye, yeah. Kwenye jamii zetu hiyo imekuwa ikijulikana kwamba ni kitu ambacho wanafanyiwa wale watoto njiti. Lakini haijazoeleka kufanyika kwa watoto wanaojifungua kwa, yani kama sio njiti, mtoto amezaliwa kawaida, na sasa watoto wa operation, yani ni kitu ambacho sio common. Aa, kuna umuhimu gani wa mama kufanya ile mtoto skin to skin, kuwekwa kwenye ngozi ya mama au ngozi ya baba? Tumeona wenzetu walioendelea baba anaweza kuwepo pia akafanya, hiyo inasaidia nini kwenye swala ya unyonyeshaji? Asante uh, kwa swali zuri So kama ulivyosema kwamba kwenye jamii yetu mara nyingi wanaona wana wale watoto waliozaliwa kabla ya wakati mm. E, na tunavyosema kabla ya wakati ni chini ya wiki thelathini na sita sindio e? Ndio. Eh, kabla ya wakati kwamba ndo unakuta wanawekwa ngozi kwa ngozi. Sasa so, tuongelee kwa watoto wote, haijalisha amezaliwa kabla ya wakati au amezaliwa wakati umefika. So faida, uhusiano wa ile kuweka ngozi kwa ngozi na unyonyeshaji mm. Mtoto anapowekwa ngozi kwa ngozi na mama yake, kuna faida nyingi, ndio, ikiwemo huyu mama eh, tunaita uh, kisaikolojia, atakuwa na amani ndio, kabisa. Anamwona mtoto wake yuko pale, anapumua vizuri, mara sio, anafungua macho, anatembeza mikono eh, mawazo yake muda huo mama yatatulia kabisa, ndio, eh, yaani finally mwanangu mm huyu -hmm. Hapa namuona sawa hata eh? mm -hmm. Kama wanaendelea na kitu kingine Lese kama umejifungua kwa paesha, wanakushona, au labda umejifungua kawaida wanakusafisha, yani mawazo yako yatakuwa kwa mtoto. mm -hmm. Na kadi unavyojisikia vizuri ndivyo kaji mwili wako unatoa kichocheo kinaitwa oxytocin. mm Hicho -hmm. ni kichocheo muhimu sana kwenye kunyonyesha ambacho ndio kitakachofanya maziwa yaanze kutoka mm -hmm. mapema maona yeah. kwa hiyo sasa ikitokea mtoto hajawekwa na wewe sasa ngozi mm -hmm. kwa ngozi mm hususan -hmm. ndani ya isali moja. Kwa nini wanasema ndani ya isali moja? Mm -hmm. kwa sababu pale, ile oxytocin ile homoni ambayo inafanya maziwa yatoke inakuwa iko juu, ndio ile iliyofanya mtoto akatoka. Ndio mm kwa hiyo -hmm. tunataka kuifanya timing kabla haijashuka, mm -hmm. ili iweze kusaidia pia na maziwa yaweze kutoka Ndiyo. Kwa mtoto wako anapokuwa ngozi kwa ngozi na wewe, inasisimua zaidi hiyo kichocheo kiweze kutolewa mwilini na maziwa yaweze kutoka mapema, maana yake mm. Mtoto ata, atanyonya mapema na we unapowekewa mtoto ngozi kwa ngozi kumbuka, mwili wako una harufu ndio uzuri kwenye sehemu hii ya titi ambao kuna sehemu nyeusi ile mm -hmm. kwa kizungu anaita areola mm. ile inayozunguka chuchu ile inayozunguka chuchu ile, hmm. sehemu huwa ina vitundu vitundu vidogo vidogo, mmm ukiangalia kwa ile sehemu, hivi vitundu vinatoa maji maji kidogo, maji maji, umeona? Ehe, ile sehemu ina harufu, yale maji maji yana harufu ambayo inafanana na harufu ya maji ambayo mtoto alikuwa anaishi tumboni. mmm kwa ni yes, kwa ni harufu ambayo mtoto anaitambua. Kwa hivyo ila kuwekwa ngozi kwa ngozi mapema hmm. ataanza kutafuta titi. Wanakul, wanakuwa, wana wanaita. Sasa Kiswahili chake inawezekana, akijazoeleka sana, inaitwa kisoyari kama reflexes mm, yani kwamba ana ile namna anatafuta kitu anachokifahamu waio. kwa hiyo, ee, kwa hiyo anaanza kutafuta, anatafuta na huwa wana uwezo hata tunaita kutambaa kuelekea kwenye titi breast control mm, yani mtoto asipo asiposumbuliwa kwa namna yoyote eh, akawekwa ngozi kwa ngozi kwa, kwa mama yake pale, mm -hmm. ana uwezo wa kutambaa na kufuata titi kufuata ile harufu okay, na ana mm nyonya mm -hmm. Lakini mara nyingi hiyo proses inakuwa distract. Mambo ni mengi, mara amefutwa mara amechukuliwa mm -hmm. nini, mambo ni mengi, mtoto mwenyewe anakuwa. Kwa hiyo kitu cha kuweka ngozi kwa ngozi kinasaidia ile kichocheo cha maziwa yatoke kiwe juu na maziwa kuanza kutoka mapema lakini inasaidia mtoto aanze kunyonya mapema sasa. Eh, kwa sababu pia muda huo unakuta ule uwezo wake wa kuvuta sucking reflex mm. zinakuwa pia ziko active okay, sawa mm. ehe kwa hiyo atakapoanza kunyonya mapema, ina maana hatokuwa mvivu kwenye kuendelea kunyonya baada mm. ya pali mm lakini sipowekwa ngozi kwa ngozi maanake, tumepoteza nafasi ya kufanya maziwa yaanze kutoka mapema mm -hmm. Mama anakuwa na wasiwasi wasiwasi, eh, unafanya ile ile kichocho kipotee, yani kikimbie. Tuna kazi tena ya kuja kuanza kusimua mwili Mkwede. kufanya akili sawa tena mtoto maziwa yaanze kutoka ana mtoto anyonye. Kweli kabisa. Eh, eh, na, na ndio maana hapo hapo hata kwa wale ambao unakuta Uh, labda uh, inawezekana saa ingine tunajifungua uh, mtoto labda changamoto kachukuliwa sawa mm uh, ili kuweza kufanya kile kichocheo kiweze kuwepo na mwili uweze kuendelea kufanya maziwa yatoke, yani mwili uelewe kwamba maziwa yanahitajika sasa hivi eh. Unakuta tunawasisitiza wakina mama kuwakumbusha basi mm. Mtoto ukiwa mbali naye na hii hata kwa wale ambao wajifungua kabla kwa watoto kabla ya wakati basi yeah. Afanyie afanyie mtekenyo matiti yake. Hey. Yani massage. A, a massage. Nili, Okay. Eh, hey, massage na aanze kukamua kwa mkono eh, ni skill ambayo ni muhimu sana kwa sababu itafanya sawasawa na mtoto angeanza kunyonya mapema. Mm, okay. Na hapo inatuleta... Mm-hmm, mm-hmm. Mm-hmm. Inatuleta kwenye ile point kwamba hata kama maziwa mama anaona hayajaanza kutoka bado ni muhimu mm-hmm, kama mtoto yupo Ha, hajachukuliwa kwamba na changamoto yoyote, amweke mtoto aendelee pale kufyonza, vile ndo ina stimulate maziwa yaanze. Na kama mfano mtoto amechukuliwa kwa sababu ya sababu au changamoto, mama aendelee kumassage maziwa, ili maziwa yaendelee, yani yatengenezwe ya yaanze kutoka kutokahiko, yani sahihi kabisa. Na ndio maana sasa changamoto nadhani hii kwa sababu naamini uh, maongezi haya yatafikia jamii kwa ukubwa. Ndiyo. Kwa wataalam na kwa ambao ni watu ambao sio wataalam hasa. mm. Hapa sasa nadhani kwenye tunaotoa elimu kwenye jamii mm -hmm. tuna kazi ya kuendelea kwa tunadadafua vitu. Ndiyo. Yani, tusiishie kusema kwamba hakikisha unamweka mara kwa mara anyonye. mm -hmm. E, mweke kuelezee kwa nini amweke mara kwa mara aelewe. Ya, kabisa. Mm. Hey, kwa sababu changamoto ninayoiona wengi anakwambia lakini namweka ila hamna kitu, hey. Kwa ananyonya mm. hewa. Haelewi kwa nini anaambiwa amweke. Kabisa, ni kweli kabisa kwa kwa hiyo ni pointi ya muhimu sana kwamba kadi mtoto anavyonyonya ndivyo kadi mwili wako unapata ujumbe wa kutoa maziwa mm. Sawa sasa, mm. tukienda mbele kuna, kuna mm. vyakula ambavyo vimekuwa vikizoeleka kwenye jamii kwamba kuna baadhi ya vyakula ambavyo mm vina stimulate, au vinafanya maziwa yaongezeke? Je, mm. yeah, hiki mm. kitu ni sawa, na ni vyakula gani, yaani watu wanaweza wakatumia kwenye hilo eneo? Okay, asante kwa swali zuri. So um, kwenye upande wa, wa lishe kwanza, sio lazima kila mtu atumie hivyo vitu mm. Sawa eh? Ndio uh, ni kweli kitaalamu wanaita galactogogs ni vyakula mm -hmm. au mimea au viungo vinasaidia Mm -hmm. mwili, mweze, yeah, hivyo vinasaidia kuufanya mwili uweze kusisimuliwa kutoa maziwa, na kitaalam, mara nyingi hivi vitu huwa vinashauriwa zaidi kwa wale ambao wanakuta kweli wana changamoto ya wa nini ya maziwa. Ndio, sawa eh? Mm -hmm. na kuna vingine ambavyo vipo ni chakula lakini vina mchango kwenye kusisimua mwili ufanyeje utoe mazao kutokana na vile virutubisho vilivyomo ndani ya vile vyakula ndio. Kwa hiyo mtu anaweza akawa anatumia kama nini kama chakula tu cha kawaida, sawa eh? Yani kama chakula. Mm -hmm. lakini kuna vile ambavyo ni kama mimea. Mm -hmm. au uh, mimea dawa, herbs tunaita eh. Mm -hmm. Vile ni muhimu vikatumika kwa kiwango kutokana na mtaalamu wanavyokuelekeza na kulingana na changamoto ulionayo. Okay. Nimeanza kuongea hivi kwa sababu sasa hivi kuna wimbi mtu akisikia anaambiwa kanunue watu anaenda ananunua analoweka hajui kipimo hajui nini analoweka eh. Kwa sababu kashawambia ukishaweka ni mchungu sana wewe kunywa hivyo hivyo hivo. Umenielewa? Lakini nasema hivi kwamba ni muhimu sana kufanya kazi na wataalam ili uweze kujua changamoto ulionayo inahitaji kitu gani kabisa, kabisa. Eh. Kwa hiyo eh, vitu nitakavyosema hapa vya mfano sio kwamba eti lazima nawe ukakimbia sasa sokoni uende ukachukua vyote uanze kutu mm -hmm. Miili yetu naturally ina uwezo wa kuzalisha maziwa ila tunahitaji virutubisho, okay, sawa. E, kwa hiyo kuna ambavyo utaweza kutumia kwa kwa hiyo vyakula vyako vya kawaida It's mm. Okay, lakini kwa yule ambaye anasikiliza hapa na nadhani ana changamoto, kabla ya kukimbia kwenda kuchukua labda kwa mfano hizo herbs na nini mm. Ahakikishe kwanza anafanya kazi na daktari labda watoto, mm. E, wa watoto au daktari wa wanawake au mkunga mm. au labda mtaalamu wa lishe mm. au mtaalamu wa masuala ya unyonyeshaji mm -hmm. kuweza kutambua kwamba je, hii changamoto ya maziwa ulionayo wewe ni hormones au ni kitu gani? Ndio, kwa sababu wengine wana changamoto za za za za, za hormones. Ndio, kwa hiyo sasa kwenye vyakula mm -hmm. tukianza vyakula ambavyo vina vinasaidia vina ni vile ambavyo vina wingi wa Zinki, ma, ma- madini ya zinki ndio, mara nyingi unakuta hizi uh, mbegu, mbegu siu mbegu za maboga si, mm. mbegu za alizeti eh, mbegu za aina zote mm. sawa hadi yeah. kuna mbegu hizo za tikiti eh? maji mm. watu wanatupa tikiti maji, ukisaga tikiti maji na mbegu zake iko inakusaidia, kwa sababu ile ile zinki ina kazi kwenye namna vile vichocheo vyako mwilini vinaofanya kazi. Ndiyo. Sawa mm -hmm. <laughs> Lakini uh, tukienda kwenye upande wa, wa herbs mm -hmm. Sawa, kwenye herbs zipo za aina mbalimbali. Sawa mm -hmm. Mtaeka kitu kama kama mlonge mlonge mm -hmm. Una vinilisho vingi eh. Vile vinilisho, virutubisho tunaita vile mm -hmm. Virutubisho kuna ambayo vina mchango kwenye namna ambavyo mwili wako unafanya kazi kwenye uzalishaji wa maziwa, ndio kuna kitu kama fenel, bahati mbaya kwa Kiswahili kwa kweli hapo mtanisamehe ndugu. Kuna hey. <laughs> mimea ambayo huku kwetu sio asilia, kwa hiyo kama vile hey. haina hey. majina au kuna ile ambayo ipo, lakini watu wana majina ya kwenye makabila yao hey. Hey. <laughs> Kwa hiyo kwenye herbs, ziko za aina mbalimbali, vitakurudisha nyuma kwenye maziwa yatatoka sehemu so, nyingineko yake inazorota eh. Eh, eh. Uh, tukienda kwenye upande wa uh, upande wa spices mm. Kwenye spices. kuna spices ambazo pia huwa zinasaidia, mfano kuna uh, mdalasini mm. mone eh. eh kuna haya manjano sawa. mm -hmm. yanakuwa yana element ambayo ya inasaidia kwako kwenye kuchochea uzalishaji wa maziwa mm -hmm. na kuna zingine sio kwamba zinaenda direct kuzalisha maziwa no, inawezekana ukawa changamoto nyingine ya kiafya ambayo inakuletea stress. mm -hmm. virutubisho vinavyotoka kwenye vyakula ambavyo unatumia vinasaidia kupunguza. Eh, labda tuongelee mfano kama daktari tasaidia Kiswahili, mfano tusema, inflammation ni nini kwa Kiswahili? Sijui, uvimbe uvimbe wa ndani, unajua, najua ata kujifungua, yani kuna sehemu zinakuwa abiti zinakuwa zina na nini, bado mm, mm, iko kwenye proses ya kupona vile vidonda, michubuko. yes, yes, eh. mm, mm. Hapo na mtu mfano kama haya manjano, anasema labda na pilipili manga, sikuwa pamoja, inamsaidia kupunguza hiyo mm. inflammation, maana yake mwili utajisikia vizuri. mm. Then akijisikia vizuri, maana yake kile kichocheo cha oxytocin kitatolewa, ikitolewa maziwa yatatoka. Muone process ilivyo. Hey. Kwa hiyo hamna process ya moja kwa moja. Mm. Kwa hiyo ni kwamba mama anavyokula sasa hii lishe bora. Mm -hmm. Pamoja na hivyo vingine ambavyo nimesema nae zikae kama sehemu ya milo yake. Mhm. Mm inampatia virutubisho mm -hmm. ambavyo vina kazi kuu mbili mm -hmm. Kazi ya kwanza ni kufanya mwili wake uweze kufanya kazi vizuri, ndio ili kazi pia ya kuzalisha maziwa iweze kufanyika mm -hmm. Lakini kazi ya pili ni vile virutubisho ambavyo vinakuwa vimefyonzwa kwenye mwili wake vitakuwepo kwenye maziwa na mtoto apate vile virutubisho mm -hmm. kwa uwiano ambao ana uhitaji kulingana na umri wa yule mtoto sawa sawa. Okay. Umeona, eh? Eh, yes kwa hiyo vinaenda eh, hadi kwa mtoto mm -hmm. Mm -hmm. Umeona, eh? Yes, kwa hiyo uh, kwenye upande wa chakula kwa kweli hiyo ndo comment yangu mm. Uh, usije watu wakawa hapa eh, labda pia niongezee kwa wale wapenda supu, mtori, uji. Nafahamu kwamba ni tamaduni zetu ndo vyakula ambavyo watu wengi kutokana kutoka na tamaduni ya sehemu fulani na sehemu nyingine ndo ambavyo vimekuwa vikitumika, ila nasisitiza kwamba hata kama wewe ni mpenzi labda wa mtori mfano, hakikisha mm. umekuwa na virutubisho, yaani makundi ya vyakula tofauti tofauti tofatofauti mm. si ukawa unakunywa kila siku mtori wa nyama na ndizi peke yake. Vipi kuhusu mboga mboga? Vipi kuhusu mafuta mazuri? mm. eh? Vipi kuhusu nyuzinyuzi? unazitoa nyuzi wapi? mm. eh? Kwa hiyo ni muhimu nisisitize, kwa sababu nafahamu kama tamaduni zipo, ndiyo, ni lakini, naomba niwahakikishie ni kwamba usipokunywa mtori haimaanishi kama mwili maziwa. <laughs> Ima, hautazalisha imani, imani. Imani kubwa imekuwa ni kwamba unahitaji maji, kwa hiyo unahitaji mtori na supu nyingi ili upate maji maji ndiyo yanatengeneza maziwa. <laughs> E, ni sawa, unaweza mm -hmm. ukawa kama sehemu ya milo yako eh. Point yangu ni kwamba kwamba ukikosa mtori sio kama mwili wako utaacha kuzalisha maziwa, sawa sawa, kwa sababu ukiwa umekula mlo kamili ukapata na hivyo vimiminika, labda kama maji ya kunywa mm -hmm. labda kama ni chai mm -hmm. sijui ni juisi bado mm -hmm. mwili wako utafanya kazi ya kuzalisha nini, maziwa. Sawa, okay. Hapa naongelea wale na waliojifungua kawaida. mm -hmm. Kisa umejifungua kawaida fa muda uliojifungua unaweza ukala chochote ambacho kinakupatia virutubisho. mm. Una amya ugali, dagaa, mchicha haya, e. Tumbo lako la, la, la chakula lina husiana na alikokuwa anaishi mtoto mona no, eh. Lakini kwa wale wanaojifungua kwa upasuaji inaweza ikawa tofauti. mm -hmm. Sawa, okay. eh? Na hapa labda niwatolee hofu kabisa wale wanaojifungua kwa upasuaji, kwa sababu huwa pia ni huwa wanadhani kwa sababu wakijifunga kwa upasuaji. mm -hmm. mara nyingi huwa hawaanzi kula pale pale kweli, okay. Kwa hiyo unakuta anaanza kukuambia anywe chai akip, akipitisha aki gesi ndo anaambia unaweza ukanywa haba uji, mm -hmm. au mtori au kitu kilichosagwa, umeona? Yeah. Sasa mda ule ambao anakunywa chai, mara nyingi ndugu na hata mama mwenyewe, kama ana elimu vizuri ya masuala ya unyonyeshaji, anahisi kwamba maziwa hayatotoka Maziwa yatatoka kwa sababu ulipokuwa mjamzito mwili wako tayari una akiba mm. Ile akiba ndo inayotumika na maziwa tayari yameshatengenezwa. Hapo tunahitaji ile homoni, okay. Tunahitaji ile eh, tunahitaji ile oxytocin sasa mm. Ile e, ile misua kwenye matiti, maziwa yafanyaje yaanze kutoka, okay. Sio kile unachoingiza sasa hivi ndo kinafanya maziwa yatoke, ah. Kwa hiyo ndio maana ni muhimu ile kumweka mtoto ngozi kwa ngozi, anyonye na nini, hata kama unakunywa hiyo chai mm. hata kama umeambao unywe clear soup, soup ambayo haina kitu chochote eh. haiathiri ile utokaji wa maziwa hicho mm. hicho ni cha muhimu so, Mm. mm. na kinachoathiri hapo sasa mm -hmm. unakuta ni kwamba kwa, kwa sababu tayari wewe umeamini kwamba unajua, mimi bado sijala. Kwa hiyo maziwa hayawezi kutoka. Mm -hmm. Kwa hiyo tayari hapo na wasiwasi. Ukiwa na wasiwasi Uh, tayari unakimbiza ile kichocheo cha Stonsin maziwa, mm. wakwelea atoki. Na sasa sasa kitokea, ndio umeambiwa, haya mama, sasa unaweza kunywa mtori, si una furaha? yeah. Umeilax, yanatoka ina anatoka <laughs> ya kwa <laughs> na eh. Sababu umeilax ile, mm. homoni inatolewa, maziwa yanatoka na wewe unaamini eh, unaona nimekula, ndio mara ametoka Mm. Sio kama unaelewa kabisa vizuri. Ni more psychological. Mm. Okay. Eh. Asante sana. Leo tumejifunza vitu vi, vizuri sana na nimkumbushe tu mama au baba au mtu yoyote anayetusikiliza kwamba tumeongea vitu vitano vya muhimu ambavyo vya kujiandaa ili huyu mama aweze kupata maziwa ya kutosha kabla mm, ya, ya kubeba mimba. Tumesema mama ni lazima aangalie lishe yake, kwa hiyo lishe inaanza kuangaliwa kuanzia kule kula chakula kinachofaa, pata mlo kamili. Lakini kipindi cha ujauzito, kitu cha kwanza, pata elimu sahihi kuhusu swala zima la unyonyeshaji, ujue mwili wako, ujue vitu unavyohitaji na mambo mengine kama ambayo yatakusaidia wewe kufanya vizuri unyonyeshaji. Kwa hiyo naenda clinic natafuta wataalamu wa kupea elimu. Cha pili tumesema Hakikisha kwamba lishe yako kipindi chote cha ujauzito iko vizuri, pata chakula vyote vya aina zote. Lakini pia cha tatu cha muhimu ni swala zima la afya yako ya akili. Msongo wa mawazo unaweza kusababisha usipate maziwa au ukachelewa kupata maziwa, kwa hiyo jitahidi epuka uh, msongo wa mawazo, pata muda wa kupumzika, pata muda wa kufanya shughuli ambazo zinakupa utulivu wa akili. Jambo la nne la muhimu ambalo tumesema ni kwamba mpango wa kujifungua, hakikisha kwamba una mpango wako kujifungua, unajua unajifungulia wapi, lakini pia ile sehemu ambayo unajifungulia unajua sera zake zikoje, wenyewe utaratibu wao ukoje, na ukifika pale, ongea na mtaalamu wa afya, wewe ungependa nini? Mimi ningependa kujifungua hivi. Ningependa nikijifungua mtoto wangu isala. Kwanza awekwe kifuani, na baada ya hapo naomba unisaidie niweze kumnyonyesha na vitu vingine kama hivyo. Na ukiona kama ni sehemu ambayo haifu, sera zake haziendani na kile unachopenda, kwa sababu umejiandaa mapema, utaweza kufanya maamuzi mengine. Na kitu cha tano cha muhimu sana, tumeongelea swala la support system kwamba ili mama aweze kunyonyesha. Sasa yule anayejifungua kwa njia upasuaji unahitaji watu wa kukusaidia, watu wa kuhakikisha mtoto amewekwa wa kifuani, watu wa kuhakikisha mama amekula vizuri na vitu kama hivyo. Kwa hiyo hayo mambo matano ya muhimu sana, sasa tunapoenda kumalizia aa, Ida kuna swala so zima la yale maziwa ya kwanza colostrum ile ningependa uwaambie kina mama ile colostrum huwa ina manufaa gani yale maziwa ya kwanza yanakuaga ya njano kwa mama yana manufaa gani mama kumpa mtoto kwa sababu hospitalini mama anasisitizwa kwamba mtoto apewe yale maziwa ya kwanza yale maziwa ya kwanza yana umuhimu gani karibu Asante sana kwa swali zuri Uh, yale maziwa ya kwanza uh, kwanza ni muhimu sana. Ndiyo. Ni muhimu sana kwa sababu yamesheheni yamesheheni, uh, virutubisho, mm -hmm. Lakini yamesheheni uh, kinga mwili. Ndiyo. Kinga mwili kutoka kwa mama ili mtoto aipate imkinge dhidi ya magonjwa. Okay. Kinga ya asili ni muhimu sana yule mtoto kuyapata yale maziwa uh, mapema ili msaidie apate choo cha kwanza, kwa sababu tunatarajia ndani ya masaa ishirini na nne mtoto apate nini? Choo. Na ile maziwa ya kwanza pia ni muhimu sana kwenye mfumo wake wa kumeng'enya chakula mm -hmm. na hata kwenye utumbo na tumboni, inasaidia kuweka niseme, lea tunahitaji lea kama uh, kitu kinachokinga ule mfumo wa kumeng'enya mm. chakula mm -hmm. Ehe, kutokana na vile virutubisho, lakini na zile kinga mwili ambazo ziko kwenye yale maziwa tunaita antibodies mm -hmm. kwa hiyo ni maziwa ambayo ni ya muhimu sana mm -hmm. kama unataka mwanao asiweze kunyemelewa na magonjwa ya aina yoyote. Maana baada mm, mm. ya kujifungua ili kupunguza ule uwezekano wa kupata ya magonjwa, ni muhimu aweze kupata ile maziwa ya njano kwanza. Inatumika kama kinga ya asili kutoka kwa mama kwenda kwa nani? Kwa mtoto, okay. hmm, sawa eh? mm. Na ina vitamini A nyingi, ndio maana unaona ya njano eh, rangi inasababishwa na vile virutubisho na kuna na unjano unaweza kuwa tofauti. Kuna wengine ni njano njano, wengine unjano wa mbali, eh, kwa hiyo sio kadhani, mimi siyo njano kama alivyosema. Tunatofautiana, si ziko tofauti tofauti. Sawa. Bwana, maziwa ya kwanza ni muhimu sana. Kuna baadhi ya jamii huwa nasikia, sijui, wanaambiwa wayatoe ni uchafu. Hapana, sio uchafu, yeah. mm. ila tunaita ni dhahabu, ni maziwa ya dhahabu mm. ambayo mtoto anahitaji E... na, na, na ili aweze kutoka lazima mtoto anyonye mapema mtoto... Okay. Okay, ili ayapate mapema. mm -hmm. na huwa yanatoka kidogo kidogo na yananata, ndo sifa yake mm. na ndio maana unaona maziwa ya kwanza huwa hayatoki mengi, kwa sababu sifa ya colostrum imesheheni vinilishe vi vingi, yani virutubisho vingi, kiasi kidogo tu mtoto anapata yale mahitaji yake yote anayohitaji. Mm-hmm. Okay, okay. Umeelewa? Ndio eh. Maana unaona siku za mwanzo yanapotoka kidogo kidogo, unaweza ukahisi kijiko kimoja kidogo sana, sana. Eh. Atanda, pale umempa vitu vingi kwa wakati mmoja mmoja yanamtokea kwaimi <niveles> Yes. Okay. Niwasisitize kwamba unaofanya ile ngozi kwa ngozi mtoto ananyonya ndani ya isali moja au ananyonya uh, angalau mapema baada ya kujifungua, inamsaidia apate yale maziwa ya kwanza ambayo yataimarisha kingamwili yake, lakini itampatia virutubisho ambavyo vitasaidia kwenye ukuaji wake kimwili, eh, kingamwili, lakini na ubongo wake. Sasa asante sana. Na mimi mm. Mama amejifunza vizuri hapo. Sasa tunapofika mwishoni, ningependa Uh, Ida, uwaambie wasikilizaji wetu ambao wangependa mm. kujifunza zaidi kupata elimu zaidi kutoka kwako unapatikana wapi? Sawa. Asante. Okay, so, so kabla sija sijasema napatikana wapi mm -hmm. Nilikuwa na ujumbe kidogo mm, karibu. Ujumbe huu unawalenga una kina baba, ndio sawa. So, kina baba, mmesikia kwenye podcast tunasema mama mama, hapana nawe baba unahusika kwenye masuala ya unyonyeshaji hmm. una mchango mkubwa kuhakikisha mke wako au mwenza wako anapata maziwa kwa ajili ya mtoto wako. Sidhani kama utafurahi kuona kwamba mwanao anakosa maziwa wakati wewe ulikuwa unaweza wa namna yoyote kumtia moyo eh, kumsaidia kimwili ki kihali, eh, kihisia ki aweze kujisikia vizuri na maziwa aweze kutoka. Kabisa. Na hii naisema ni kwa sababu uh, baba unaweza ukahisi unahitaji tu labda hakikisha anapata chakula e -e. Msaidie sangira, amechoka. Akichoka maziwa yananyea, hatoki sasa mm. Yasipotoka ya yana athari afya ya mtoto, mwisho wa siku hela zako zitatumika kumpeleka mtoto hospitali. Kwa hiyo inakurudia tena wewe, pale unapoweza msaidie. Lakini mama anapopitia changamoto, mfano unaona, kuna watu kwenye familia hawamuelewi, akisema hivi hawamuelewi. Simama wewe kama baba Hmm. Sema mimi na familia yangu tumeamua mtoto wetu ananyonya maziwa mama eh, ya mama pekee. Ndio. Kukiwa kuna changamoto tutaenda hospitali eh, akaangaliwe. Umeelewa? ile inamsaidia kumpa amani ya moyo mama na hata maziwa yatatoka. Mm. So baada ya kusema hayo, mimi uh, ni mwanzilishi wa JJ Breastfeeding. Ndio. ambayo ni ni kampuni inajihusisha na na masuala ya unyonyeshaji, uhamasishaji sawa eh? Ndio. Lakini pia ni mwanzilishi wa shirika lisilokuwa la kiserikali ni AJ Breastfeeding ambalo tumepewa kibali cha kutoa elimu nchi nzima. mm -hmm. Na kwa nini hivyo vitu viwili? Kwa sababu kuna ambao wana uwezo wakuja ofisini na kulipia huduma nikapata, lakini kuna wale ambao wako kwenye jamii na wanahitaji hii huduma. Kwa hiyo watu nawafuata huko kupitia shirika la JJ breastfeeding, na sisi tunapatikana ofisi yetu Dar es Salaam Kinondoni Manyanya. Okay. Na niwaombe wa, ni tu ndugu wasikilizaji mfuatilie mitandao wa yetu ya kijamii eh, yeah. Eh, mtandao mm. yetu ya kijamii unaitwa JJ breastfeeding Najua ni lugha ya kigeni lakini kiandika tu JJ breastfeeding au okay, kiandika mtaalamu wa unyonyeshaji itatokea pale. Mm. Sawa? Mm. E, itatokea pale na jina langu Ida Katigula. Lakini kwenye shirika mtandao, uh, kwenye mtandao wa kijamii jina ni breastfeeding organization TZ. Sasa eh, kwa mm. mimi nikushukuru ni sana Dr. Juliet, naamini huu muda ambao tumeutumia hapa mm kuna namna utaenda kubadilisha maisha ya wazazi wapya, wazazi eh, mm, wataalam. Wataalam, ya wazazi wapya, wazazi waliokuwepo tangu zamani, hata taa hata wataalamu, tumejifunza vitu vingi sana kutoka kwako. Tunashukuru na ninaamini kina mama, kina baba aa, na wataalamu wa afya sasa tutakuwa pia kwenye nafasi nzuri ya kuweza kuwasaidia awa kina mama wetu, kwamba mama anapojifungua aweze kuwa na maziwa ya kutosha kumnyonyesha mtoto wake kipindi chote. Na kushukuru sana Ida kwa muda wako, asante sana, tumefurahi kuwa na wewe, asante sana dokta Juliet, usiache kutoa elimu. Tuendelee asante. Na kwa msikilizaji wetu siku ya leo, karibu sana, tunaamini umejifunza vitu vingi. Tutafurahi kuona komenti yako, ukiingia YouTube, Spotify au Boomplay ukaandika Dr. Rafiki Afrika Utaona pale hii episode nzima ikiwa pale. Tutapenda sana kusikia kutoka kwako, experience yako ya kipindi cha unyonyeshaji ilikuwaje? Ulipitia changamoto zipi? Leo umejifunza kipi ambacho unaona kama ungekifanya kingekusaidia kwa kipindi chako? Basi hadi kipindi kingine, asante sana kwa kuwa na sisi. Kwa heri.