Hai rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya Afya Rafiki kila siku ya Alhamis. Lengo ni kukupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii inayokuzunguka. Hai rafiki mambo vipi? Karibu kwenye episode nyingine ya Dr. Rafiki Podcast, na hapa tunaongea mambo mbalimbali mbali ya afya. Kila wiki tunakuwa na wataalamu ambao tuna discuss nao ni jinsi gani tunaweza kuimprove afya zetu. Wiki iliopita tulikuwa na Dr. Calm hina kutoka Nutri Heaven, na sasa hivi tunaongelea topic kubwa sana ambayo iko kwenye moto, ni mambo ya supplements, mambo ya virutubisho, kwamba tuna supplements nyingi sana sasa hivi mtandaoni, madukani, mjini, na sasa hivi bei zimekuwa affordable, zimekuwa rafiki, kwamba karibu watu wote wanaweza ku afford supplements. Lakini issue ni kwamba nini kinafaa mwili wako, kwa sababu ukiona tu mtu mwingine anatumia haimaanishi kwamba itakufaa wewe na tumeona sasa hivi kuna supplements nyingi za ngozi, za mifupa, za kucha, za nywele, za kuongeza mwili, za kupunguza mwili, za kila kitu. Wiki iliyopita tuliongelea vizuri kuhusu supplements ni nini, zinafanyaje kazi, lakini pia tukaangalia kwamba unapokula supplement yako au unapoenda kununua, ni vitu gani uangalie kwenye hile kopo au boksi vya kukusaidia kuchagua supplement inayokufaa. Sasa leo tunaenda mbele zaidi na Dr. Carl Mhina kuongelea supplements zinazohitajika au virutubisho ambavyo vinahitajika kwa makundi maalum. Karibu sana Dr. Carl. Asante sana uh, daktari kwa kunikaribisha kwenye kipindi. Asante sana kwa kutupa uh, Nutri Heaven nafasi ya kuweza ku, kuendelea kuelezea makundi mbalimbali mbali, kama ulivyosema, lakini pia kuelezea kuse kuendelea kusaidia watu kuelewa umuhimu wa virutubisho pia, asante sana kwa kunikaribisha. Naam, sasa bila kupoteza muda, daktari, tukianza na kundi la kwanza kwamba tuna watu ambao wamefika kuanzia miaka thelathini, thelathini na tano, mara nyingi kwenda juu, arobaini, hamsini, sitini, wazee wetu, tunaona changamoto nyingi kwenye mambo ya mifupa, wakati mwingine mwili unakaza Saa nyingine mtu akiinuka hivi, mgongo unakuta unalia kakaka, au ka, ka, magoti <laughs> kwa hiyo ni umri fani ambao tunaamini, kama tulivyoongea kwenye episodi iliyopita, mtu anahitaji kuanza kuangalia sasa virutubisho gani ale sasa. Daktari, hapa ni virutubisho gani kwenye hili kundi inashauriwa mtu atumie karibu Asante. Unajua, um, kadi tunavyokuwa na umri, unavyoenda kama ulivyosema magoti yanalia na vitu vingine vinatokea, um, jinsi tunavyokuwa, um, na umri unapofikia miaka thelathini, miaka arobaini, miaka hamsini, ufyonzaji wa, wa virutubisho unaanza kupungua taratibu kwenye, kwenye, kwenye, kwenye utumbo kwa sababu mm. Uh, pia kunakuwa na mabadiliko ya um, hali ya asidi kwenye tumbo mm. Kunakuwa pia unaweza ukawa unapungua, una, una hamu ya kula sana kati unavyozidi kukua na unapofika katika umri fulani. Kwa hiyo mm. uwezo wako wa kuweza ku, ku, kuchukua virutubisho kwenye mwili unazidi kupungua. Kwa mfano kama ulivyosema, mm -hmm. mifupa inalia ina, ina kakakani kwa mfano uh, kitu kimoja ambacho kinakuwa kinapungua ni calcium kwenye mwili mm -hmm. na tunajua calcium ni muhimu sana kwa afya ya mifupa yeah. na kwa kweli unaanza kuwa up, ni upungufu tunasema kama kawaida kwa, kwa umri unapofikia hapo. Kwa hiyo um, calcium ni muhimu sana na ukilinganisha na uwezo wa kupata calcium ambao tunaopata kutoka kwenye chakula mm -hmm. ni muhimu sana kuchukua supplements kama za calcium, tunajua kuna magonjwa kama Uh, ya mifupa kama uh, inaitwa osteoporosis mm. E, ni muhimu sana kwa wazee wakifikia umri huo kuanza kutumia supplement kama calcium ili kuweza kufidia hiyo um, gap ambayo inaachwa ambayo hawawezi kupata kutoka kwenye chakula okay. um, yeah. Um, yeah. Na mm -hmm. vitu vingine ambavyo nadhani ni muhimu nadhani watu wengi tume experience uh, watu wazima wanasema sioni vizuri yeah. sifa uh, sioni vizuri yeah, exactly yeah. Mm. ni kitu kingine ambacho kinaweza katokea, kadri umri unavyokuwa sasa, kwa watu ambao wanafikia miaka hamsini na zaidi mm -hmm. kuna kirutubisho kama lutein kinakuwa kina, kimepungua, na lutein ni kirutubisho ambacho kinasaidia kwenye, kwenye uwezo wa, wa kuona. Na, na, na, ni muhimu pia kuchukua supplements kwa mfano, kuna supplement ambayo Nutri Heaven uh, tunayo inaitwa Ocuvite ina lutein, ina omega 3, ina mm -hmm. vitamin D pia okay. Inasaidia kwenye kusaidia watu wa ya umri wa miaka hamsini kusaidia sasa kwenye kuona, kwa sababu kadri tunavyofikia umri huo mm -hmm. uwezo wetu kama alivyosema wa kuchukua virutubisho unapungua mm -hmm. Sawa daktari, no, umegusia jambo la muhimu sana kuhusu hivi vitu, kwamba ni, ni, ni hali fulani ambazo zinasababishwa na upungufu au mwili kupungua uwezo wa kuchukua virutubisho, na kwa sababu hiyo sio ugonjwa, kwa sababu mara nyingi unakuta wazee wengi hasa wale babu zetu, bibi zetu, ukienda kijijini, unakuta na mfuko mzima wa wa antipain zile dawa za maumivu nyingi, antibiotic dawa zile za kuua wadudu nyingi, kwa sababu tu kila yeah, kindo hospitalini anapewa. Na kumbe tatizo sio ugonjwa, ni mwili wake umepungua, yaani yeah. <laughs> Yeah, umeelezea vizuri sana ya yeah, unajua, tunahisi kila kitu ni ugonjwa, lakini kuna vitu ambavyo tunaweza tukavizuia. Kuna mm, vitu ambavyo ni upungufu wa virutubisho na kadri umri unavyoenda yeah. Na pia kama Nutri Heaven tulivyosema mwanzoni ni kwamba tunasaidia kuelimisha watu mm. na ni muhimu sana kuelewa mwili wako kadri unavyozidi kukua, na hata kwa wazee hasa hasa, hasa ili kuni tunaoliongelea ni, mm. ni muhimu sana kuelimisha na kwamba sio kila kitu ni ugonjwa au kutumia antibiotics au kutumia dawa za maumivu. Tunaweza tukazuia hivyo kwa kutumia um, virutubisho kwa mfano um, tunajua kwa mfano kumbukumbu kwa mfano yeah. watu wengi wanapozidi wa, kuwa umri unavyoenda, uh, kumbukumbu inapungua, lakini kuna virutubisho ambavyo unaweza ukachukua. Kwa mfano kuna tafiti zimefanyika kuhusu vitamin D ukitumia mm -hmm. vitamin D inaweza ina kusaidia uwezo wako wa kufikiri na kushika memory kwa zaidi ya asilimia mm arobaini -hmm. kwa hiyo hiyo ni muhimu sana na tunajua, um, kuna upungufu wa vina, vitamin D kadri umri unavyoenda, lakini pia kwa watu ambao tunaishi maeneo ya, ya Karibia na, na, na equator au, au Afrika, uwezo wetu mm. uh, kunakuwa na uwezo mdogo wa kunyonya vitamin D kwa kupitia ngozi. Kwa hiyo kuna tafiti zinafanyika ambavyo zinaweza kuwaelimisha wazee, zinaweza kuwaelimisha pia watu wanaozidi kukua kwenye umri kwamba ukifikia umri fulani, inabidi labda niongeze ni uwezo wa, uh, wangu waku wa kupata vitamin D au kwa mfano, mm. vitamin nyingine ni vitamin B pia okay. kutokana na kupungua kwenye asid kwenye tumbo, kwa mfano nilivyosema. Kwa hiyo ni muhimu kuelewa hivyo na kuanza kutumia virutubisho mapema, ili kadri umri unavyoenda vitu kama memory, uwezo wa kuona, uwezo wa ku, wa kufikiri vinaweza vikaimarika, vika, vika kwa sababu ya kuanza kutumia virutubisho mapema. Sasa, sasa hapa, daktari, tunaposema kuanza kuvitumia mapema Inamaana mtu asisubiri mpaka anavyofika ile foti miaka arobaini miaka hamsini ndo aanze au, yani, hii mapema inakuwa kwenye umri gani ndo mtu aanze kuvitumia? Yeah, I think, um, mapema ni-, ni kwanzia ile umri unavyofika miaka arobaini lakini mapema ni kabla hujaanza kupata uh, ugonjwa au kupata magonjwa okay. dalili za magonjwa ndo hmm. mapema nayomaanisha kwa sababu tuna mazoea ya sasa sisi um, watu ambao uh, wanaume kwa mfano mm, uh, tuna tabia ya kutokwenda hospitali mpaka jambo linapokuwa gumu sana. Yani kama mpaka siwezi kuona kabisa, ndo naenda naenda hospitali. Sasa so tunaweza tukaanza mapema kuweza kujiimarisha kuji miili yetu kwa kutumia um, virutubisho kwa mfano, ukifika 40 miaka arobaini, ukaanza taratibu kuongeza vitamin D kaanza kuongeza calcium ili kuweza kuzuia pale unapofikia miaka hamsini, unapofikia miaka sitini umeimarisha mwili wako vizuri, na upate matatizo ya joint, upate matatizo ya ya, ya, ya memory, upate matatizo ya ya, ya upungufu wa damu kwa mfano, ambayo ni muhimu vitamin B inasaidia. Sasa sasa, daktari, hapa kwenye kundi la wazee, au umri unapoenda sasa hivi, tuna pata changamoto ambapo tuna wanawake wengi ambao wanaingia kwenye ule umri wa premenopause na menopause, kuanzia miaka thelathini na arobaini hapo ukisonga mpaka arobaini na tano hamsini na mm, tano. Na changamoto kubwa ni ile elimu haipo ya kutosha. Kwa hiyo, mtu unakuta anapambana na dalili akijua ni ugonjwa so kuna mama anakuja hospitalini wikii, anakwambia daktari, nasikia moto mwili mzima zile wanaita hot flashes au saa nyingine night sweats. Mtu anasweti sana usiku. Mwingine mm. anakuambia sasa hivi ghafla nasahau tu vitu, au yani naweza nikawa naenda chumbani nikasahau nimefuata nini nikarudi sebuleni, au naweza nikawa naongea na mtu alafu ghafla ubongo, yani hapo hapo nimesahau, tulikuwa transmission imekata. Uh, muhimu muhimu sana, nadhani kuna makundi ambayo tunayasahau na vilevile vile tuna, uh, tunakaribia kuishi kwa mazoea, unajua kwamba na wakati uh, nyakati zimepita zime na nyakati zime, tafiti zimezidi kufanyika mm. um, sayansi imekua, najua tunasahau kundi la wanawake ambao wanakaribia ukomo wa hedhi au mm -hmm. ambao wako kwenye ukomo wa hedhi mm. Mara nyingi tunakumbuka wanawake wajawazito ambao ni muhimu sana sana lakini pia wanawake ambao wanakaribia au ambao wanahedhi, kuna aina ya virutubisho ambavyo wanaweza kutumia Indi. Kama ulivyosema, kuna unapata hot flashes unapata mm. stress unapata mm. uh, shida ya kupata usingizi pia, mm. kuongezeka kwa uzito pia. kwa hiyo, kuna supplements kwa mfano mm -hmm. zinatengenezwa kwa ajili ya kusaidia hivyo vitu. kwa mfano mm. kuna supplement ambayo ina flaxseed ambayo inafanana na estrogen ambayo ni um, ni aina ya, ya, um, hormone. hormone ambayo ya yeah, exactly. hormone ambayo inapungua wakati una, una karibia ukomo wa hedhi. Mm. Hii rutubisho ni muhimu sana, kinasaidia kuweza kuregulate na kusaidia unapenda kwenye ukomo wa hedhi, inasaidia na hot flashes, inasaidia na anxiety, lakini pia kuna vitu vingine ambavyo vina, vinafikia kulingana na, na kupungua kwa estrogen. Kwa mfano uh, mm mifupa inapungua, density, calcium mm. bone density inapungua. kwa ina maanisha ukichukua calcium, vitamin B pia inasaidia kwa mood regulation. pia mm. tuna omega 3 omega 3 inasaidia mood swings mm. na magnesium pia inasaidia stress na na anxiety pia, kwa hiyo um, kuna virutubisho kwa wanawake wanaokaribia na pia ambao wako kwenye ukomo wa hedhi uh, supplement ambayo iko kwenye hili kundi inaitwa premenopause ah mm -hmm. uh, perimenopause mm -hmm. ni uh, na pia Nutri Heaven wana supply e supplement mm -hmm. ambayo inakuwa ina combination. Sasa unajua hii sasa ndio tafiti inafanyika, je, tuweke kiasi gani cha vitamin B? Je, tuweze mm -hmm. kiweke kiasi gani cha omega 3, tuweke mm -hmm. kiasi gani cha flaxseed? So ni kundi muhimu sana na ni, na kama ulivyosema cha msingi ni elimu yeah. na lengo letu ni kuelimisha wanawake ambao wanakaribia hedhi kuelewa kwamba um, tusiku tusiishi kwa mazoea kwamba nitakaa hivo hivo na kupata hot flashes, nitakaa hivo hivo nikikosa usingizi. Hapana mm, itapita tu hapana, maisha yanatakiwa yaendelee, vile vile unatakiwa tuseme, uinjoi maisha mm, uishi kwa amani, uweze kuinjoi kwenda kwenye kikoba na ufanye exactly, eh. <laughs> <kwenye kikine. laughs> majukumu ufanye majukumu na kwa sababu bado pia kuna majukumu ya maisha ambayo unatakiwa kufanya kazi. Kwa hiyo mm, kuna, kuna hizi na hii pia ni kwa wanawake kwa ujumla. Kuna mm, kufikiria, kuna, kuna pia wanawake ambao wanakuwa katika siku zao au hedhi mm, kuna supplements ambazo unaweza kutumia during, uh, wakati unapokuwa kwenye siku zako za hedhi ili zikuweza kusaidia umenyong'onyea, usio una nguvu. Kwa hiyo ni muhimu mm, pia kuelewa wanawake ambao wako kwenye hedhi pia nafikiri okay. Kati ya vitu naamini, kati ya vitu ambavyo uh, tafiti na teknolojia imesaidia sana ni kutusaidia maisha yaendelee vizuri na majukumu yaendelee, kwamba wedha wewe, ni kijana ni mzee, uko kwenye siku zako au uko kwenye siku zako, kuna kitu ambacho unaweza ukatumia na ukafanya majukumu yako na maisha yakaendelea comfortably bila kabisa mm, ya okay. yeah. okay. Nutri Heaven tuna neno tunatumia um, mm -hmm. Wellness simplified, na kila mtu ana, ana, ana, ana, ana, ana kwa kweli anastahili kupata huo uwezo wa kuishi ukiwa na afya mm. ukiwa na nguvu ukiwa na, na, na, na, na mwili wako unaweza uka, ukauelewa vizuri yeah. ukatumia katumia virutubisho ukala vizuri ukafanya mazoezi vizuri mm. na kuishi maisha ambayo ni ha, yako stress free, au hupati matatizo mengi ya kiafya sawa sawa. Sasa daktari, um, tunapoongelea kwenye swala la wanawake, kwa sababu sasa tumeshaenda kwenye wanawake, natamani uligusia pale kidogo kwamba mara nyingi huwa tunaongea kuhusu wakinamama wajawazito, na kumekuwa yani, elimu kubwa imekuwa kuhusu kwenye hili kundi lakini natamani sasa tupige hatua, tuambie kuhusu kina mama wajawazito supplements ambazo wanahitaji, lakini pia na baada ya kujifungua, kwa sababu tunajua mwili wa mama umepoteza damu, umepoteza virutubisho vingi, kwa sababu ya kile kipindi chote cha ujauzito na kujifungua. Nini anahitaji kwanzia pale akiwa na ujauzito, lakini hapa pia baada ya kujifungua na anaponyonyesha, huyu mama atumie virutubisho gani? <tuhi> Yeah, exactly. Yani, uh, umegonga sehemu ambayo ni muhimu sana mm. Wakinamama wajawazito wanawake wajawazito wanahitaji, wana mahitaji um, yaliyoongezeka mm. sana ya virutubisho mm. na ili kusaidia ukuaji wa mtoto, na hili ni jambo ambalo uh, serikali imepiga hatua kubwa sana kuwaelimisha kwenda kliniki. Kuna kadi za klini kwa mfano tunajua, wamama wama, ajazito wama, anahitaji folic acid mm. ambayo ni muhimu sana kuzuia um, kasoro za neuro tube. Pia uh, nyongeza ya virutubisho ni muhimu sana kwa ajili ya ukuaji wa ubongo wa mtoto, lakini pia kuna madini ya chuma iodine na pia omega 3 kwa ajili ya kina mama, hizi ni muhimu sana mm. na uh, ni muhimu sana ku, kuendelea ku, ku, ku, kuangalia kundi hili, lakini umegusia kundi kubwa sana ambalo unajua ni kama ukivuka mto unasahau kwamba unasahau kila kitu hey. Na hii ni wamama ambao ananyonyesha huwa mm-hmm. Baada ya baada ya hapo, fokas inahama kutoka kwa mama inaenda kwa mtoto kabisa. Lakini tunamsahau mama, tunasahau kwamba mama anayonyonyesha naye pia anapoteza virutubisho kwa sababu ya kunyonyesha, anapoteza virutubisho vingi na tafiti zimeonyesha kwamba um, wa mama ambao wananyonyesha wakitumia multivitamins ina- inawasaidia sana katika kipindi cha kunyonyesha, okay. Na pia other supplements na kuendelea kutumia virutubisho kama omega omega3, kusaidia na yeye pia kuweza kurudia hali yake ya kiafya. Tunasahau sana akina mama, tuna kadi ikitoka kwa, kwa, ya, ya, ya kipindi cha ujauzito inahama inaenda kadi ya mtoto ndo inapewa kipaumbele baada ya kujifungua, lakini mm, je, mama anaendeleaje baada ya kujifungua especially, uh, ananyonyesha, anapoteza mm, virutubisho. Anakuwa pia na mabadiliko ya kimwili ambayo ha ha hawezi kufyonza tena virutubisho kama, um, awali. Kwa hiyo ni muhimu kina mama kukua katika multivitamins na kutumia virutubisho hivyo muhimu ambavyo vinaweza vikamsaidia ku replenish mwili wake na kurudisha mwili wake katika hali ya kawaida. Hapa okay, okay. Umeongea kitu kikubwa kwamba ile hata mwili wake pia unapungua kwenye ule uwezo wake wa yeye kufyonza virutubisho. Kwayo ina maana kuna jinsi ambavyo alikuwa mwili unaweza kufanya mwanzoni kabla hajaanza uh, uzazi. Sasa hivi uzazi watatu wanne watano, mwili wake unakuwa umepungua ule uwezo wa kufyonza virutubisho ya yeah, yeah. Na, na, mwili unarudi kawaida na anaanza kuchukua virutubisho, lakini inachukua muda sema mm. Uh, baada ku, ya kujifungua kwa hiyo, okay. Ni muhimu ku, ku, kuendelea na virutubisho mm, okay. Na, na, mm -hmm. Na, na ni muhimu kuelimisha sana akinamama baada ya hapo kwa sababu mm. Tuna, tunasahau au pia baada ya, ku, ya kunyonyesha, tunasema oh, ni kwa sababu ananyonyesha mtoto, inabidi anywe um, um, tori anywe anywe um, supu. E, e, fitu, supu. Mm. Lakini tunasahau not all virutubisho viko kwenye ile supu, not all, na mara nyingi tunasema anakunywa hivyo kwa sababu ya kumnyonyesha mtoto, lakini tunahitaji pia na yeye mama arudi kwenye hali ya, ya, ya kawaida na aweze ku, ajisikie pia mentally stable baada ya kujifungua. Mm, sawa sawa na hapo. Sasa uh, kuna tafiti ambazo zinaonyesha yani kabisa kwamba mfano madini kama haya ni ile ambayo ina inasaidia kwenye kutengeneza damu ya mama yenyewe, inaweza kuchukua hata hadi miezi sita mpaka mama kurudi kuwa stable, kutokana na chakula au virutubisho ambavyo anapata. Vitu kama vitamin D, vitamin b vinaweza kuchukua pia muda mrefu. Kwa hiyo hiyo nasisitiza hapa daktari alipoongea kwamba hata baada ya kujifungua kuna umuhimu mkubwa wa huyu mama kipindi ananyonyesha, uh, aendelee kutumia supplements na kama kaya haujui supplements gani atumie, daktari ame, amezitaja hapa baadhi, lakini pia Nutri Heaven wataendelea kuwepo na ukienda kwenye peji zao ambazo tutazitaja mwisho wa kipindi hiki utaweza pia kuwauliza wewe, kutokana na mahitaji yako, utumie supplements gani za kukusaidia mwili wako kurudi katika hali ya kawaida. Um, sasa daktari Uh, tumeongelea kina mama na tumeongelea wanawake, nimekumbuka kwamba kuna kundi ambalo tumeliacha nyuma kidogo, tunapoongelea wanaume. Uh, umri unapoenda sasa hivi tumeona wanaume wengi wanapata tezi dume, na ningependa kujua kuna supplements ambazo zinaweza kuwalinda wanaume wasipate tezi dume, kwa sababu tezi dume wakati mwingine inaweza kuendelea na kuwa kansa. Ah, kuna supplements ambazo zinaweza kuwalinda wasifike huko, um, ya yeah. Um, as asante na kweli, uh, umegusia ume, tuna, tunaongelea sana kina mama, tumesaa kina baba tumesema um, kina baba kadri um, ambao sasa, kama umeongelea tezi dume kwa mfano um, mm. Ni muhimu kuanza ku, ku check, kuangalia afya mapema lakini pia pia kujidhatiti Um, kuna multivitamins za wanaume kwanza, nikianza kwa, kwa, kwa, kwa, kwa kirutubisho kwanza, lakini kwa wale ambao wanajua wana um, uh, historia ya familia ambao kuna matatizo ya tezidume au pia unataka kujitathiti, kuna supplements ambazo zinakuwa na zinazuia matatizo ya tezidume. Hizi supplements zinakuwa zina, kuwa, zina uh, uh, kitu kinaitwa zina zinc zina lycopene, zina sopalmeto ambayo mm. ni sopalmeto ni um, ni kirutubisho ambacho kinatumika sana kwenye mambo ya, ya njia ya mkojo kusaidia njia ya mkojo na kuweza kusaidia kwa sababu kwenye watu wenye tezi la tezi dume unakuwa unapata mkojo mara nyingi, mm. unaenda mara nyingi, kwa hiyo uh, saw palmetto inasaidia sana kwenye, kwenye matatizo ya, ya kupata mkojo kwa wingi, kuweza ku retain mkojo, kuweza kuenda kwenye uh, kwe mara chache, lakini pia zinc ni muhimu sana kwa ajili ya afya ya tezi, ya tezi dume kwa ujumla kuweza mm. kusaidia isiweze ku kwa sababu tezi dume inakuwa kubwa, inazuia njia ya mkojo. Kwa hiyo ina regulate um, ukubwa wa tezi dume tuseme. Kwa hiyo ni muhimu ku, kujua kwamba kuna pia supplements. na kuna kampuni inaitwa Weda ambayo tuna Nutri Heaven, ina supplements zake inasaidia prostate health, lakini kuna nyingine inaitwa testosterone health ambayo mm -hmm. pia ni kwa ajili ya hormones za um, wanaume pia ambazo ni, ni muhimu ku Kutumia. Lakini, kama nilivyoanza, ni muhimu kutumia multivitamin kama tulivyoanza pia. Vitamin D ni muhimu kwa ajili ya, ya, ya pia uwezo wa cognitive ability kwa sababu kuna kazi nyingi, uwezo wa kufikiria mwingi mm. Kwa hiyo ni muhimu pia kutumia hizi supplements sasa kwa kwa wanaume okay, ambao ni, ni muhimu kwa nazo sawa sawa, na tukipiga hatua mbele kwamba wedha ni wanaume au wanawake, sasa hivi tafiti zinaonyesha kwamba kumekuwa na ongezeko kwenye swala so zima la magonjwa yasiyoambukiza, hizi magonjwa ya muda mrefu, vitu kama presha, sukari, magonjwa ya figo, magonjwa ya moyo. Na haya magonjwa yanapunguza uwezo wa mtu kupata virutubisho, wedha ni mwili kufyonza virutubisho au hata uwezo wa mtu kula aina ya vyakula. Wakati mwingine mtu anapata restrictions za vya aina ya vyakula vya ambavyo anaweza kuvia anyama yeah. Basi sanyingine unaambiwa aina ya matunda ya kula sio na asidi sana, yeah, mm -hmm. Umegusia kundi, kundi muhimu sana ambayo ni, muhi, ni kuongelea watu ambao wana tuseme magonjwa sugu au ambao wana mm -hmm. magonjwa magonjwa sugu, unajua yanaweza kubadilisha sana mahitaji ya virutubisho kutokana na, kwa mfano um, watu wenye matatizo ya um, labda vidonda vya tumbo au matatizo ya tumbo. Mm. Kunakuwa na uvimbe kwenye tumbo ambayo inasababisha ina, ina, ina, ina unyonyaji wa virutubisho ushuke na kuongeza mahitaji ya uwezo wa kupata virutubisho. Kwa mfano vitamin B ni muhimu sana ambayo inanyonywa kwenye, kwenye, kwenye tumbo na inahitaji yes, uh, uwezo uh, mazingira fulani kwenye tumbo in terms of um, ili weze kufyonza, ndio. Kwa hiyo ni muhimu kwa watu ambao wakunye, wana ugonjwa kuanza kutumia supplements kama vitamin B kuweza kusaidia uh, kufikia lile lengo la vitamin B ambayo mtu anahitaji kwa siku mm. Lakini kundi nyingine ambalo nadhani pia ni muhimu kuongea kwa sababu kama ulivyosema, kuna pressure, kuna sukari, kuna siku hizi kuna matatizo ya figo pia na yenyewe na watu mm -hmm. wengi wanakuwa kwenye da, dialysis, ni well, muhimu kujua pia. Hili kundi ni muhimu sasa. Watu wenye matatizo uh, ya figo mara nyingi huwa na upungufu wa vitamin D ambayo inaathiri ina, ina almost asilimia themanini ya watu ambao wana, wana matatizo ya figo mm -hmm. ko ni muhimu kuanza kutumia supplements kama vitamin D ambayo mm -hmm. ni muhimu sana kwa, kwenye uwezo wa, mm -hmm. wa, wa, wa, wa mwili ku vizuri ya sasa ufikiri a na, na, na, uwezo wa kuweza kupata vitamin K pia unasaidiana na vitamin D ni muhimu sana kuanza kutumia supplements. Lakini umeongelea kwa watu wenye, wenye pressure ambao pia ni kundi kubwa wao mm. Wanahitaji think vitu kama magnesium, omega-3 fatty acids na mm. Vitamins za sasa kama hii vitamin D inajirudia kwa sababu ni vitamin ambao ni We, tunaipoteza sana lakini ni muhimu sana kwa uwezo wa mwili kufanya kazi lakini okay, ni kuna, kuna some, uh, supplements kama supplement inaitwa garlic. Garlic inasaidia sana na um, watu wenye pressure na watu wenye, um, wenye matatizo ya cholesterol pia au matatizo ya mafuta kwenye mwili, high cholesterol inaitwa. So, ni hii supplement ambayo pia nutrient inaitwa na garlic ni muhimu sana lakini sasa una, una story unasikia mtu amekula Uh, ambayo uh, ni kitunguu saumu sijamesaga kitungu hey. Vingapi wanakunywa chai ya vitunguu saumu hey. Ni vigumu kula vitunguu saumu vingi, inabidi umalize kikombe uh, kizima cha kitunguu saumu ah. Lakini kuna makampuni ambao wameweza kuprocess garlic iweze kuwa hey. kwenye kidonge, ili usiwe unakunywa garlic, unakula uh, vitunguu saumu kikombe kizima hmm. Garlic ni muhimu. Hibiscus na ginger pia inasaidia sana kwenye uh, kuloa blood pressure na mm -hmm. athari za blood pressure. Ni muhimu kutumia dawa zako, lakini hivi virutubisho, kwa sababu ni vinasaidia, ni muhimu pia kutumia virutubisho kwayo, um, kwa hiyo kwa watu wa pressure, garlic ni muhimu, inasaidia pia na cholesterol, lakini usitumie vitungu saumu kukamba kizima, kwa sababu itaathiri tumbo yako. Ni vema mm. kutumia um, au processing ambayo ina, ni, ni haiwezi ikaathiri mwili wako mm -hmm, au ni ki, kiasi ambacho ni um, sahihi kwa ajili ya mwili wako. Kwa hiyo hiyo ni baadhi ya virutubisho ambavyo vinaweza vikasaidia kwa watu wenye magonjwa sugu mm -hmm, ambayo yana, yanaathiri watu wengi sana sahivi. Sawa sawa, asante sana daktari. Kuna kundi moja ambalo uh, ni kundi muhimu watoto lakini ningependa hii tuongee kwenye episode ijayo. Kwa hiyo uh, rafiki yetu unayetusikiliza jitahidi, make sure, weka notification kwenye Spotify kwenye YouTube. Make sure wiki ijayo unasikiliza episode inayofuata kwa sababu tutaongelea supplements ambazo unaweza kuwapa watoto zikawasaidia na sio salama kumpa mtoto wako kila kitu. Sasa kwamba kwa sababu tu wewe unatumia una mm -hmm. unaambiwa ina improve kumbukumbu kumbu yako basi na mtoto wako unampa. Sio salama zote kuwapa tunazotumia sisi kama watu wazima. Kwa hiyo wiki ijayo tutaongelea supplements za watoto, lakini pia wale watoto ambao wana mahitaji maalum, mfano watoto wenye seli mundu, siko sel au watoto wenye uh, usonji ile autism, au uh, ile ADHD, ADHD, na mengineyo. Kwa hiyo usikose, tunapomalizia, daktari, ningependa uwaambie rafiki zetu wanaotusikiliza sasa, wakitaka kuongea na nyee zaidi Nutri Heaven wanawapataji, wakitaka kuoda bidhaa wanapata yeah. Wapi? yeah. Um, asante sana daktari, asante kwa kwa kutukaribisha Nutri Heaven kama ulivyotu uh, hivyo tutaribisha, ni kampuni ambayo inasaidia kuhakikisha watu wanaelewa umuhimu wa virutubisho na mm. Baada ya uelewa, ni muhimu pia kuhakikisha wanapata virutubisho ambavyo ni bora, ambavyo vina good quality, ni salama na ni safe kwa ajili yao, na pia kama alivyosema, virutubisho vinapungua bei, kwa hiyo bei nafuu pia. Kwa hiyo sisi Nutri Heaven tunasaidia pia kusource kwa, kutoka kwa makampuni ambayo yamekuwa um, validated na, na na ambayo yamepata ya certification za kutengeneza virutubisho kama FDA na GMP kutoka Marekani, na kusaidia watu wanapata virutubisho ambavyo havijachakachuliwa pia. Kwa hiyo mm. kwa, kwa pele lengo letu ni kuhakikisha watu katika nyanda zote wanaweza kutumia na kupata virutubisho na kuelewa umuhimu wa virutubisho. Kwa hiyo katika, um, katika mission hiyo tuna concentrate pia, pia kwenye elimu im, ni muhimu sana watu kuelewa, na tunashukuru sana kwa kutupa nafasi ya na kuweza kuelezea watu umuhimu wa virutubishi. Ukitaka kutupata unaweza kutupata kwanza kwenye uh, um, kwa email ni info, lakini pia kwa wale ambao wako kwenye social media wanaweza kutupata, lakini pia unaweza kupiga simu Yeah, unaweza kupiga simu sifuri saba moja tano nne tano sita saba tano mbili ukaweza kuzungumza nasi, lakini pia unaweza kutuma message muda wote kwenye namba yetu nyingine ambayo ni plus moja tisa moja tisa nane nane tano mbili moja sifuri tano na katika hizi namba zote kutuma ujumbe, unaweza kupata consultation ukaeleweshwa kwa sababu hatupendi watu tu kutumia virutubisho bila kuelewa tatizo lao bila kuwaelimisha mm, na kuweza kujua wanatumia dawa gani, je, wameingia na mtaalamu wao wa afya pia. Kwahiyo hizo mm, ndio njia ambazo wanaweza kutupata. Karibuni sana Nutri Heaven. Asante sana daktari. mm -hmm. Uh, ni wakumbushe tu rafiki zetu kwamba tutaweka hizi contacts za Nutri Heaven kwenye page zetu. Kwa hiyo utakapoingia uh, kwenye social media handle zetu za Dr. Rafiki Africa, whether ni Instagram au Facebook, ukienda YouTube pale, kwenye caption utakuta information au taarifa jinsi ya kuwapata. Usiache kutusikiliza, episode zipo, na hata ukienda ukiangalia episode iliyopita, unaweza kujifunza zaidi kwa mwendelezo kwanzia iliyopita na hii. Na wiki ijayo usikose kuwa na sisi, tutafurahi sana tukipata maswali kutoka kwako utakaposikiliza kule YouTube au kwenye Spotify Boomplay, Apple Podcast. Tuandikie comment umejifunza nini, lakini pia tuulize maswali. Nutri Heaven wangependa sana kusikia kutoka kwako na kujibu maswali yako. Tukutane wiki ijayo kwenye podcast yetu kuhusu supplements za watu. Bye. Bye.