Hai rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya Afya Rafiki kila siku ya Alhamis. Lengo ni kukupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii inayokuzunguka. Kumekuwa na changamoto kubwa siku hizi kwenye swala zima la mgongo. Tunasikia watu wanalalamika mgongo unauma, uh, mwingine mgongo unauma kila siku, mwingine maumivu ambayo yanarudi kila baada ya muda, au hata yanafanya mtu ushindwe kufanya vitu vyako vya ufanisi. Unakuta mtu hawezi kuinama na vitu vingine. Kwa hiyo leo tutaenda kuzungumza, utajua leo visababishi vinavyosababisha haya maumivu, lakini pia utaenda kujua tatizo ni nini, kitu gani unaweza ukafanya na leo niko na daktari wa mazoezi tiba, yani physiotherapy uh, Emmanuel Jacob kutoka Moi. Karibu sana uh, asante sana daktari. Uh, Juliet, naamini uh, tutakuwa na wakati mzuri tukijifunza juu uh, ya nini hasa kinasababisha maumivu ya mgongo lakini pia tutaangalia uh, kwa upana kidogo kuhusiana na athari za maumivu ya mgongo. Koo, nawakaribisha wasikilizaji wa Dr. Rafiki. Karibu sana kutufuatilia. Asante sana na mimi naitwa Juliet Seba. Tuko tunaendelea, sawa. Sasa tukianza kuongea, daktari, tungependa kujua kwa nini sasa hivi tunaona hili tatizo la maumivu ya mgongo tunaliona kwa watu wengi, au ya malalamiko yanaongezeka? Yes, uh, ni kweli kabisa kama ambavyo unasema. Uh, tatizo la maumivu ya mgongo ni halisi. Uh, labda tu nikirefrekt kutoka kwenye eneo la kazi ninalofanya, ni kweli tunaona idadi kubwa ya watu wakilalamika na maumivu ya mgongo, na kwenye idadi tunayoyaona, tunayaona makundi mbalimbali mbali, na cha kushangaza zaidi unaweza ukaona, sasa tunaona mpaka watoto, sio tu ile iliyozoeleka kwa miaka mingi tunaona kwamba maumivu ya mgongo ni kitu ambacho kinawakuta watu wazima au wazee, sasa hivi hata watoto. Sasa visababishi uh, viko vingi, labda ningeanza kuvihusianisha kwanza na sababu za mtu binafsi na sababu za eh, kimtindo wa maisha yeah. Kwa, katika maisha tuliyonayo sasa, sababu binafsi inaweza kuwa uh, ni namna ambavyo tunaishi maisha yetu ya kila siku. Kuna mtu anafanya labda kazi zake zinahusisha kuinama muda mrefu kukaa muda mrefu kunyanyua vitu kwa namna ambayo siyo sawa. Na vitu ambavyo vinaweza vikaingia kwenye mtindo wa maisha ni kwamba ulaji, labda ulaji sio ulaji uh, ambao ni kwamba ulaji a a ambao tumeuzoea kipindi cha nyuma, watu wanakula vyakula vyenye mafuta, kwa wanakuta mili, wana uzito mkubwa, wana magonjwa mengine yenye melezi kama uh, high blood pressure, sukari, kwa unaona kabisa It hiyo ni kundi moja ya, lakini jambo lingine ambayo naweza nikalisema kama kisababishi uh, ni namna uh, ya mazingira ya kazi tulionayo tunaona yeah. Sasa hivi tunaishi kwenye mazingira ambayo we, we are very stressful. Mtu unafanya kazi kuanzia asubuhi mpaka jioni, kwa unaona ni masaa mengi ya kufanya kazi, lakini mbali na kufanya kazi aina ya, ya kazi pia unakuta ni mtu ambaye anakaa uh, na anafanya kazi zake akiwa amekaa muda mrefu, au anafanya mwingine, anafanya kazi akiwa uh, inama na ananyanyua vitu vizito, kwa unaona kabisa kwamba uh, hili ni eneo lingine. Lakini sababu nyingine tunaweza tukasema kwa jamii ya sasa, tunaweza tukahusianisha na uelewa, pia umeongezeka, mm. watu wana elewa zaidi na na ile hamna shauku ya kutaka kujua nini hasa kinaendelea kwenye miili yao, na hiyo inafanya kwamba watu wengi waje hospitali. Na kwenye mazingira ya hospitali kweli tunaona uh, watu wengi wakilalamika na maumivu na asante sana. Kati ya vitu ambavyo umegusia ni swala zima la kazi na shughuli ambazo tunafanya siku hizi. Mfano daktari, ni makundi gani au profession gani za kazi ambazo watu wanaweza wakawa wako kwenye hatari zaidi? Mfano kama watu wanaokaa muda mrefu kwenye profession gani watu wanaweza wakawa kwenye hatari zaidi ya, ya, kwenye makundi haya tunaweza tukaziweka kwenye lile kundi la ambao Kiingereza tunaweza kusema ni white collar job, watu ambao wa kazi zao basically ziko ni ofisini kwa muda mwingi, wanatumia ofisini, hakuna muda wanafanya movement zozote. Unakuta ameingia ofisini labda ni saa mbili ametoka saa kumi na moja lakini hapo katikati muda mwingi ametumia akiwa amekaa. Kwa mfano wanaofanya kazi bank, kwa wengine wanaofanya kwenye ofisi hata za serikali, tunaona ambao wanatumia muda mwingi wakiwa wamekaa. Uh, haya ni makundi ya wagonjwa ambao tunawahudumia na tunawaona kwa kiwango kikubwa, na nikumbushe makundi mengine kwa mtu ambaye anatusikiliza. Watu pia wana, ambao wanaendesha wale madereva wa masafa marefu ya, na walimu pia, kesi nyingi pia tunaziona kwa walimu ya hmm. uh, kwa sababu ya ile, kuna ile posture fulani ya ubao, yeah. yeah. Sasa walimu wetu wazazi wetu ambao wenyewe wamefundisha kwa ubao, yeah. Nakumbuka wakati niko kwenye wakati bado nasoma udaktari, degree tulikuwa tunaona kesi nyingi sana za walimu tulikuwa tunaona kesi nyingi sana pia za polisi, yeah. E, kwa sababu tu ya ile nature ya kazi zao ambazo wanafanya yeah. sasa, daktari um, Tukienda pia hatua, kitu kingine ambacho umetaja kama visababishi ni swala zima la chakula kwenye mtindo wa maisha uh, ni vitu gani ambavyo vinaweza vikawa vinasababisha mtu anakuwa hatarini zaidi kupata hivi maumivu ya mgongo? Labda kuna virutubisho ambavyo mtu anakuwa amekosa au kuna vitu gani mtu anakuwa amekosa? Yes, uh, kwanza nataka uh, nianze kueleza kwa namna hii ambayo itaeleweka ita kabla sijajibu swali lako moja kwa moja, kwamba maumivu ya mgongo yenyewe, kama maumivu ya mgongo, ni dalili ambayo inaashiria kwamba kuna kitu hakiko sawa kwenye mwili, kwa namna ya kwamba ili upate maumivu. Kwanza tukianza kuyasema maumivu kama maumivu, kama yenyewe, ni kwamba ni maumivu ambayo yanakuwepo labda sehemu ya nyuma ya mgongo au chini kiuno mguuni na mara nyingine yanaweza yakawa yanahusisha sehemu moja ya mguu au sehemu nyingine, mtu akasikia kama vitu vinawaka moto, akaona kama vitu vinachoma choma. Bawe ganzi, aina hiyo ya maumivu. Sasa haya yote yanaashiria na ya kuta kwa kundi kwa mfano la watu wazima kwamba kuna kitu kwenye mwili hakiko sawa. Na hiyo ni moja kwa moja kwa watu hao, ukiwasikiliza uki kwa makini ukiwa na watakwambia daktari, mimi nilienda nikafanya MRI lakini nasikia uh, daktari akaniambia kwamba pingili zangu zimesagika au zimelika au zimesogea au zimepishana. Kwao unaweza ukaona kabisa kwenye lugha ya kisayansi yako majina ambayo yanaashiria His conditions lakini kwa sababu ya lugha ya kumwelimisha mtu ambaye hana maarifa makubwa, unakuta tunaelimisha kwa lugha hiyo kwamba uchakavu uh, au kupungua kwa ubora wa mifupa. Sasa narudi kwenye swali lako, ili uimara wa mifupa uwepo, ni lazima watu wawe wana vya vyakula ambavyo uh, vina content ya calcium, magnesium na zinc kuifanya mifupa yao iwe imara. Okay. Ya kitu ambacho hakiko kwenye jamii sasa tunaoiona mm -hmm. Kwa sababu kama tulivyo kwa tunasema watu wanafanya kazi ofisini ambako wanafanya labda chakula cha mchana utamwagiza, mtu analetea chakula atakuletea labda chips, atakuletea nini? Sio vile vyakula ambao vimezingatia mm -hmm. e-balanced e Okay, sawa sawa. Sasa, daktari, tukipiga hatua mbele kwenda kwenye athari za haya maumivu ambayo mtu anakuwa nayo kwa muda mrefu. Mwingine ameanza kuumwa mgongo ana miaka 30, yuko bado anafanya kazi na uh, kuna kuna ile pia mtu ametoka kujifungua kwa sababu ya mambo ya uzazi, ameanza kuumwa mgongo na kila siku anaumwa mgongo. Kila siku anameza panado muda mrefu. Haya maumivu yanakuwa na gani kwenye maisha ya mtu? Yes, uh, maumivu yakiwepo bila kupata matibabu uh, yanaweza sio tu mbali na ile kukuathiri kimwili wewe mwenyewe kuwa na hiyo feeling ya discomfort kwamba uh, naumia kila siku nnaumia, ina maana tunaona kimwili unaathirika, lakini tunaweza tukaona pia hata kijamii kwa sababu ya maumivu haya uwezi tena kwenda ofisini kama ulivyozoea. Kwa hiyo utahitaji some breaks hapo, utoke uende hospitali, urudi kwa unaacha mazingira ya kazi kwa ajili ya kwenda kutafuta matibabu, lakini tunaona mbali na kukuasiri kimwili, kijamii, lakini hata kitabia pia kuna vitu vina vinakuasiri, hiyo kuwa tu na feeling kila siku ya kwamba naumia na maumivu inakufanya uwe na lakini uh, tunasema uh, kila siku kutokea kitu kidogo uh, tayari au ndo yale maumivu au kuna shida kwenye mwili au kuna kitu hakiko sawa. Kwao unaona kabisa una maumivu kwenye hofu, unakaa na kwenye hofu fulani ambayo inakufanya ina usiafurahie maisha na usifanye kazi zako kwa namna ambayo inapasa na inafaa. Yeah, yeah. Sawa. Na je, haya maumivu ya mgongo, kuna jinsi ambavyo yanaweza kuleta athari kwenye mwili, athari nyingine? Mfano, kuna kuna kitu referred pain, yaani kwamba mtu akawa anaumwa mgongo kwa muda mrefu na kwa sababu haujatibiwa ukasababisha tatizo lingine. Yes, ni vitu gani vinaweza kutokea? Yes, labda tuhusianishe mtu anapopata maumivu kwanza, na maumivu yasipopata matibabu, namaana yanabadilika kutoka kwenye yale kuwa ni maumivu wakati huu kwenda kwenye maumivu ambayo yanajirudia rudia na maumivu ambayo yapo tu <tutu> kwamba ni kwamba ni sugu. Sasa ili jambo lipo tu haliondoki, kwamba kila siku naumwaga huu mgongo wangu bana, una shida k unaweza ukaona kabisa kwamba kuna haja ya kutafuta matibabu kwa maumivu yanayojitokeza yana lakini e, turudi hapo hapo. Kuna kitu kingine ambacho ni muhimu, e, jamii inayotusikiliza ikielewa kwamba e, maumivu tunayoyapata, e, yanaathiri pia utendaji kazi wetu wa kimwili wa kila siku. Kama ninapata maumivu ya mgongo, ina maana siwezi kukaa kwa masaa mawili, utakuta kuna kuna discomfort, utakuta kuna vitu vingine siwezi kufanya, labda kutembea umbali fulani, labda utakuta, uh, kuna namna siwezi kuinama. Uh, hizo zimetoka kwenye maumivu, lakini zimeuathiri mwili kwa kiwango kikubwa, na mara nyingine zinatengeneza ha hata hofu. Yani unakuta uh, kwamba uh, kwa sababu mgongo na umaga ni kiinama, kwa hiyo unatengeneza hofu ya lile tendo la kuinama, kwamba sitaki tena kuinama kwa sababu nikiinama nita nitaumia zaidi. Kwa hiyo unaweza mm -hmm, ukaona uh, namna mtu mwenye maumivu anatembea ni tofauti na mtu asiye na maumivu anavyotembea. Unaweza kukuta pia ikadeviate hata namna yako ya kutembea. Sasa zote hizi ni athari za kimwili ambazo hatutaki uh, mtu na jamii hii ambayo nyingine inapaswa kufanya kazi zake na ikiyafurahia maisha iwe kwenye situation kama hii. Yeah, yeah. Uh, asante Daktari. Sasa kitu ambacho pia nimekinota hapo labda nimkumbushe msikilizaji wetu uh, kwa inaweza kuathiri kwa daktari, ambavyo nikijaribu kusamarize, inaweza kuathiri utendaji kazi wako, inaweza kuathiri uzalishaji wako wewe kwenye jamii, na ikaathiri hata familia au wale ambao wanakutegemea. Lakini pia inaweza kuathiri wewe uh, afya yako hata uh, afya yako kiakili, kwa sababu ya ile hofu, wasiwasi, maumivu. Na saa nyingine unakuta tu mtu ana stress muda wote, amekasirika muda wote, yuko uh, agitated kimoja pia kwamba matumizi ya hizi dawa za maumivu, au tunasema anti-pain, whether ni panado ni diclo pa ni brufain au dawa nyingine yote ambayo mtu anatumia kwa ajili ya maumivu ya mgongo, matumizi ya hizi dawa kwa muda mrefu sio salama. Na yanaweza kuleta shida kwenye figo, yanaweza kuleta shida kwenye ini shida kubwa zaidi. Kwa hiyo, mbali na zile athari ambazo mtu anapata kutokana na maumivu yenyewe, lakini pia kuto kupata tiba ya sahihi, mtu akatumia pain kila kwa muda mrefu, na yenyewe inaleta shida, inaweza kumletea tatizo jingine kubwa zaidi ya muda mrefu. Na basi, nashukuru sana kwa msikilizaji ambaye amekuwa na sisi leo na kipindi kinachofuatia sasa tutaenda kuzungumzia. Leo tumeongelea visababishi na athari. Uh, kipindi kinachofuata usikose, tutaenda kuzungumzia ni nini sasa ufanye tayari una haya maumivu ya mgongo, au labda bado hauna maumivu ya mgongo, lakini unaona huko kwenye zile profession au zile karia ambazo ni hatari kwako, una kaa muda mrefu, unasimama muda mrefu, una um, au eh, ambazo zinaweza zikakuhatarisha kwe kuweka kwenye kundi la watu wenye maumivu gongo ni vitu gani ufanye ili kujilinda au kudhibiti usipate, na kama tayari unayo, basi ni nini ufanye cha kukusaidia kukabiliana na haya maumivu. Kabla hatujamaliza, daktari, una jambo lolote la kumalizia kwa leo? Yes, labda ni mshukuru msikilizaji wetu lakini, uh, kama tulivyosema, uh, uh, jamii ya uh, watoa huduma wa afya, lengo letu ni moja kwamba tumtoe mtu anayehisi uh, maumivu uh, asijisikie maumivu tena, na hii um, ni kama unaboresha uh, maisha yake kwa kiwango kikubwa. Kwa hiyo tunaiasa jamii, kwa maana inawezekana una mzazi kule, una mzee yuko kijijini na kila siku amekuwa akilalamika na maumivu, na unamwacha tu kwenye hiyo hali. Sio kitu kizuri, inaweza kujengea hata huyu mzee akaanza kujiona sasa hii ni shida yangu, ndo nayo tu, lakini kumbe ungefika hospitali uh, ungepata matibabu na shida ikapungua, na baadhi ya athari kama tulivyozungumza zikazidi kupungua. Oh, asante sana. Asante sana. Asante sana kwa kuwa na sisi. Hii uh, ni Dk Rafiki Afrika. YouTube, Spotify, Boomplay au Apple Podcast. Andika ukiingia andika Dk Rafiki Afrika, utatupata na utapata kujifunza vitu vingi sana ambavyo tumekuwa tukiviongelea kwa mwaka mzima uliopita tukiwa tunaongea na madaktari wa afya. Hakikisha subscribe, share, comment, andika pale swali lako kama wewe ni mtu ambaye unapitia changamoto ya maumivu ya mgongo, tuambie ni muda gani sasa umekuwa ukipitia hii changamoto, ili anza anzaje, na daktari ataweza kuona na utaweza kupata ushauri. Karibu sana na tuonane kipindi kijacho. Bye.