Hai rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya Afya Rafiki, kila siku ya Alhamis. Lengo ni kukupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii inayokuzunguka. Hai rafiki, wiki iliyopita tuliongea vizuri kuhusu visababishi vya maumivu ya mgongo, kwa sababu sasa hivi watu wengi sana wanahangaika na maumivu ya mgongo. Na nikikumbushe tu, mojawapo ya vitu tulivyoviongea ni swala zima la mtindo wetu wa maisha, kuanzia aina ya chakula tunachokula, kama je kina virutubisho vinavyotakiwa. Ukitaka kuvijua, rudi kwenye episode iliyopita kule YouTube au Spotify, Boomplay, andika Dr. Rafiki Afrika utaweza kusikiliza episode nzima, na utajua visababishi vingine vya kimazingira, mtindo wa maisha, kazi, aina fulani ya kazi ambazo zinakuweka hatarini, na athari ambazo zinaweza kutokea kama usipopata matibabu ya haya maumivu ya mgongo wa muda mrefu. Leo tunapiga hatua mbele zaidi sasa kujua namna ya kukabiliana na maumivu. Wewe ambaye tayari umekuwa kwenye maumivu ya haya ya muda mrefu, wewe amesababishwa na kazi, amesababishwa na ugonjwa, amesababishwa na Uh, vitu vya mtindo wa maisha au pia ni kama mama umetoka kujifungua na umekuwa na maumivu kwa muda mrefu. Leo tutaangalia nini ufanye kukabiliana nayo, lakini pia tutapiga hatua mbele kuangalia kama hauna maumivu ya mgongo na umesikiliza ile episode, ukaona uko kwenye lile kundi ambalo liko kwenye risk, labda kutokana na kazi unayofanya vitu gani unaweza kufanya ili usipate haya maumivu ya mgongo. Karibu sana. Leo tuko na daktari wa mazoezi tiba Dr. Emmanuel Jacob, lakini tumepata na mgeni mwingine, daktari mwingine wa mazoezi tiba, Dr. Daniel Matero. Karibuni sana. Naam, nafurahi sana kuwa na nyie leo na naamini wasikilizaji wetu watajifunza. Sawa. Sasa tunapoanza Ah, wiki iliyopita tuliongelea kwamba kwenye maumivu mtu anaweza akawa anasikia uh, maumivu ya mgongo kwa muda mrefu lakini anaweza akawa yanasababishwa na ugonjwa au yanasababishwa na hizi lifestyle ambazo mtu anaishi. Sasa daktari, tunawezaje kutofautisha haya maumivu ya aina mbili kwamba either huyu ni ugonjwa au huyu ni lifestyle kitu fulani anachofanya ambacho akikiacha maumivu anaweza akaacha? Asante sana kwa... kama alivyonitambulisha anaitwa Daniel Matero ni fizioterapia. Kwa kwenda moja kwa moja kwenye vitu gani ambavyo naeza kutofautisha kwamba haya ni maumivu ya mgongo yanayosababishwa na mtindo wa maisha au ambayo amesababishwa kutokana na ugonjwa fulani, kuna vitu ambavyo tuna kwa Kiingereza tunavita red flags, ambavyo kwa njia nyepesi kabisa vinajaribu kuangalia Uh, ishara ambazo zinaweza kuleta athari kwenye mwili, mfano mtu ambaye maumivu yake ya mgongo yanasababishwa na ugonjwa. Uh, mfano labda ugonjwa ni kansa au ugonjwa, inawezekana ni mvunjiko wa mfupa wa pingili katika mgongo. Mtu anaweza akaanza kupata ishara ya kwamba anashindwa kuzuia haja kubwa au haja ndogo kutokana na maumivu hayo ya mgongo. Okay. Ambayo hiyo ni dalili ya hatari ambayo mtu anayapaswa kuweza kutafuta msaada wa haraka kwa katika hospitali. Lakini pia a, kitu chingine ambacho mtu anaweza kakiangalia na kugundua mapema kutafuta msaada wa haraka ni pale ambapo anaona anakosa nguvu au nguvu za miguu zinapungua. Mm-hmm. Yes, anapata nguvu zinapungua, lakini pia anakosa hisia kwenye, kwenye, kwenye miguu na, na kushindwa kutembea. Kwa hiyo hizo ni dalili mojawapo, lakini pia anaweza kaanza ku experience uh, rangi za kucha na miguu zinabadilika zinaweza kuwa rangi nyeusi k kwa inajibu kutuonyesha kwamba inawezekana kuna mishipa ya damu inayotoka kwenye mgongo kuja huku chini, inawezekana imebanwa sehemu, kwa inahitajika kwa msaada wa haraka iweze kuenguliwa ili aweze kupata msaada vizuri, mm-hmm. Naam, kwa hiyo ina maana hapa inaendelea kutukumbusha kwamba ukiona maumivu ya mgongo usichukulie tu simple, inaweza ikawa ni kitu kikubwa zaidi ya ile tu kuumwa mgongo mm -hmm. Karibu daktari, kuongezea. Yes, asante. Uh, nafikiri daktari ametupitisha kuhusiana na hizi ishara ambazo ni muhimu watu wetu wanaotusikiliza wakizisikia uh, mtu mwingine kwa mfano ambaye labda amevunjika eh, kwenye pingili za uti wa mgongo, kunakuwa na kisababisha moja kwa moja, labda alikuwa anafanya kitu fulani akaanguka, au ni kwenye bodaboda au ni kwenye nini hivyo. Ni vitu ambavyo vinatuonyesha kwamba huyu mtu kama ana maumivu amekaa siku ya kwanza, ya pili, ya tatu, wiki moja, maumivu bado yapo, na lile eneo labda pamebadilika rangi, ni pekundu, pamevimba. Hizi eh, dalili ambazo zinatuonyesha kwamba hiki sio kitu cha kawaida kina hitaji msaada wa haraka. Lakini kwa vitu vinavyohusiana na kansa moja kwa moja, naweza nikasema uh, ni maumivu hayakupi nafasi. Yani umepata leo, unaisikia sharp pain, usiku ukilala maumivu ni makali kuliko asubuhi. Uh, hii inakuambia kuwa kuna dalili sio nzuri lakini inakaa kwa siku ya kwanza ya pili, wiki unaona hauna nguvu za miguu ini, uone kwamba hiki ni kitu ambacho kinaathiri mwili kwa haraka zaidi na kinahitaji msaada wa haraka kwao. Ni vizuri, uh, ishara kama hizi zinavyojitokeza, inawezekana ni kwako au kuna mtu ni ndugu wa karibu, ni muhimu sana uka ukamuhimiza atafute msaada wa haraka kitabibu na uchunguzi Naam, kwa hiyo hapa msikilizaji, tuna, tunapewa alert kwamba sio salama sana kusema tu kwamba mimi naumwaga mgongo, alafu unaishia hapo, lakini ni vizuri kwenda kufanyia utafiti, kutafuta msaada wa kiafya, kujua hata kujua tu hali yako kwamba mimi mgongo naumwa ni kwa sababu tu ya mekaniko au zile shughuli ninazofanya, au kuna ugonjwa, kuna tatizo jingine nyuma yake. Hilo ni swala la muhimu sana kufahamu. Sasa tupige hatua. Kuna wale watu ambao tayari yeye yuko kwenye hili kundi la watu ambao wanasumbuliwa na maumivu ya mgongo, hawa watu wanaweza kufanya nini? Ni vitu gani vina, mtu anaweza kufanya ili kupata aueni au kudhibiti? Karibu Dr. Daniel. Asante sana uh, kama tulivyotangulia kusema kutokana na visababishi vya mtu anavyopata vinavyomsababishia kupata maumivu ya mgongo kwa hiyo hata matibabu au nini afanye ili aweze kupunguza maumivu au kuweza kupona, inatofautiana. Kwa hiyo sasa, kwa mfano mtu ambaye maumivu yake ya mgongo yamesababishwa na vitu ambavyo tumevisema hapo nyuma kwamba ni kutokana na ugonjwa fulani au kutokana labda na mvunjiko wa pingili ya mgongo, itabidi aweze kupata msaada wa haraka kwa daktari, labda ni wa upasuaji kuweza ku ili uweza kufanya upasuaji ili kuweza kupunguza ya shida ambayo imetokea kwenye mgongo. Lakini pia kuna dawa ambazo zinaweza zikamsaidia kwa huyo ambaye ametokana na ugonjwa fulani. Yes, ili kuweza kuzuia hayo maumivu. Lakini sasa tukienda kwenye kundi la pili, la pili la wale ambao wana visababishi ambavyo havijulikani au vilivyotokana na mtindio wa maisha kwamba alikuwa labda anainama sana au alikuwa anakaa sana. Kwa hiyo moja ya kitu ambacho anataka kukifanya ni kuweza kubadili mtindo wa maisha, jinsi gani anavyoishi na kufanya kazi kwa mfano, kwa watu ambao wanafanya kazi ya kukaa muda mrefu. Kwa hiyo kitu ambacho kinaweza kikawasaidia zaidi ni kwa muda wa kila dakika 30 arobaini na tano anapokaa anaweza akasimama akajinyoosha, kwa namna ya kwamba kupunguza kwenye pingili za mgongo pale. Yes, lakini pia kitu kingine ambacho mtu anaweza kufanya ni kuweza kuwa na tabia ya kutembea uh, kwa muda akajiwekea kwa malengo kwamba nataka nitembee katika nusu saa katika umbali fulani, um, katika umbali fulani ili namsaidia kuweza ku, kuongeza mzunguko wa damu katika eneo la mgongo. Yeah. Banafikiri pia mwenzangu anaweza akaongezea zaidi. Karibu. Naam, karibu. Eh, asante. Uh, wasikilizaji wetu labda watusikilize na waelewe ya kwamba uh, uh, kama uh, ni maumivu ambayo yanatokana na sababu zinazohusiana moja kwa moja na mtindo wa maisha ambazo ndo nyingi, na hili ndo group kubwa. Uh, ni muhimu sana tukafanya adjustment ya hizi tabia. Kwa mfano walikuwa nazungumza kwa habari ya watu ambao wanafanya kazi ofisini mm. labda nianze tu, kuna leti kidogo ambayo mm. sinario yoyote, tunaweza tukawa tunapata picha mm. kichwani. Unakuta mm. mtu anafanya labda kazi posta mm. anakaa bunju au anakaa mbezi ni mm. uh, eneo ambalo unakaa ok. kutoka unapokaa mpaka kufika ofisini labda unakuta ametumia masaa mawili mm. uh, akiwa barabarani Then amekuja labda kwa sababu ya foleni za hapa na pale, amefika tension kubwa, kazi siku hiyo ni nyingi, yuko kwenye pressure ya kujaribu kuzifanya uh, malize within deadline. Unakuta amekaa kuanzia saa mbili mpaka jioni, mm -hmm. Then ametoka jioni hapo, amechoka hafikiri hili wala lile, anataka aangaike na, na foleni zake, hawahi kufika nyumbani. Amefika nyumbani, amechoka, amelala yeah. Unaona kabisa ni mtindo wa maisha ambao uko kwenye saiko ile ile kila siku, mm. ya maisha ambayo unakaa ukiwa unatoka nyumbani wakaa umeingia ofisini umekaa umerudi nyumbani umelala. Lakini tujaribu kuangalia pia eneo lingine. Okay, nimetoka nimeingia nimefika ofisini niko katika hali ya kufanya kazi nifikie deadline hapa. Katikati sina muda wa break hata kidogo, lakini pia kula yangu, hata ukiangalia haiwezi ikawa chakula ambacho nimepangilia kwamba leo nataka nile nini. Utasema ah, yule anayetuletea chakula mwambie aniletee, ukiona uh, basi uh, hata chips inatosha. Umeona hmm. eh ukijitei matunda, matunda inatosha kwa. Unaona kabisa ni mazingira ambayo yana pressure fulani, yana stress fulani ya mazingira ambayo Uh, hayakuweki kuwa na afya sasa. Fikiri mtu anakaa kwenye mazingira haya, anafanya kazi miaka mitano kumi kumi uh, na tano, ni mazingira yenyewe tu yanaku expose kwenye hali ya kupata changamoto zaidi. Lakini nataka tuangalie pia eneo lingine, kwa mfano ok, nimekuwa nikifanya kazi ofisi hii ofisi, ofisi ina viti vya ofisi, lakini ni kile kile kiti miaka mitano iliyopita sita iliyopita, uh, na watu wote wanapewa kiti cha dizaini moja, sio yeah? kwamba kuna standard specification kwamba wewe ni mrefu au mfupi utapewa exception. Kwa ninachokiona kwenye maisha kama haya Una, ni muhimu sana kufanya jitihada za kimakusudi, jitihada za kimakusudi za kupangilia kwanza namna ambavyo utaendesha maisha yako, ukiwa unatoka nyumbani unafika ofisini na hata baada ya, ya ofisi, na vitu vidogo vidogo vinavyoweza vikafanyika. Kwa mfano unaweza uh, ukaanza kupanga na ukasema okay, kila Jumatatu au kila Jumatano nitakuwa napaki gari mahali fulani, natembea mm. Kutoka pale naenda ofisini Mm -hmm. Au kila baada ya masaa mawili nitaweka alamu kwenye simu yangu, kwenye haya masaa mawili nitasimama, labda nitatumia ngazi kwenda ghorofa ya juu mm -hmm. na kurudi. Unaona ni kitu ambacho, hata kama ujapata muda wa mazoezi, lakini ni habit tu yenyewe ambayo imekufanya kidogo kidogo ushughulishe mwili na kidogo mapigo ya moyo yaende na kidogo uone mwili wako kuna kitu umekifanya cha tofauti kuliko Kukaa. Lakini eneo jingine mpangilio ya hata namna unavyokula ni muhimu ukajua, kwa sababu kama hujapanga then most likely utakula chochote ambacho kinapatikana mezani kwao. Ni muhimu kupangilia. Uh, lakini kitu kingine ambacho ni muhimu ambacho ninakiona ni muhimu pia kufanya jitihada za kimakusudi. Okay, baada ya kazi nina Uh, ninapata muda wa kupumzika vizuri, na mahali ninapopumzika ni salama. Unaangalia jamii ya sasa tunavyoishi tuna hasa, huku mijini ni watu ambao okay, baada ya kazi ndo muda wa nyamachoma muda kidogo mm -hmm. maana kwa ni maisha ambayo ni ya kila siku mm -hmm. ni, na, ni mambo ambayo tunayafanya kila siku. Sasa ukijaribu kuyaangalia yote haya mm -hmm. Uh, huku uzeeni sasa, sasa hivi unaweza usione shida yeah, kwe, kwenye umbi fulani, lakini huku uzeeni unakuta, uh, mtu kuna blood pressure, uh, okay, mtu ana kisukari mm, mtu ana uzito mkubwa tayari, kuna magonjwa nyemelezi mm, uh, yasiyoambukiza mengi, lakini unakuta uimara wa mifupa hauko hivyo vizuri oh, unakuta okay. anapata shida zaidi kuliko mtu ambaye anaishi mtindo wa maisha ambayo unampelekea kuwa na afya. yeah. yeah. Nikiongezea hapo, na ukija kwa wanawake sasa, mbali yes. na hivyo vyote kuna swala la hormonal changes mwili unavyoenda, kwa hiyo yeah. na mifupa tena na yenyewe inakuwa uimara unapungua yes. kwa hiyo swala zima la zile, najaribu kusisitiza swala zima ambayo daktari anaongelea zile hatua binafsi unazojiwekea we, ni wewe mwenye, kwamba nikienda kazini nitahakikisha kwamba nimeweka kila baada ya muda fulani, tuseme ni saa moja na nusu, kama daktari alivyosema, au masaa mawili, nitatoka nitatembea, aidha nitaenda nipande ngazi nirudi, au nitatembea hata niende kwenye nikachukue maji kwenye dispenser nirudi, au nitaenda ofisi nyingine nirudi, nitatoka nje. Hivi vitu vyote vinakusaidia wewe, mgongo wako kupunguza strain, kwa sababu kila unaposimama unajinyo sha unafanya stretches kidogo zinakusaidia wewe, lakini pia daktari amegusia swala zima la kuwa intentional kwenye nini unakula kwamba usipopanga utakula chochote kilichopo, lakini ukijipanga kwamba okay, mimi umri umeshaenda, au sasa hivi mimi ni kijana, lakini nataka nianze healthy lifestyle kuanzia sasa hivi, kwamba labda kazini naweza tu nikapata wali maharage, kwa hiyo mimi takeaway nyumbani, naweza nikabeba labda korosho kidogo, nikabeba matunda kidogo, nikabeba nini, yaani vitu ambavyo vitasaidia kujazilizia, idha nitabeba nyumbani, au kuna mtu kule kule ofisini ambaye naweza nikawa nafanya utaratibu wa kupata hivyo vitu. Lakini swala la muhimu sana ambacho tunajifunza ni kuwa intentional kwenye kudhibiti hivi vitu oh, ambavyo wewe unaweza sasa hivi usivione kwamba ni shida ukaja kuona shida baadaye. Swala ni kwenye lifestyle kuwa intentional. Karibu Dr. Daniel. Okay. So, uh, katika hayo napenda kuongezea kwa kuna mtindo wa maisha ambao unapatikana nyumbani kwa watu ambao wanajishughulisha, mfano katika kufanya usafi, ambao kuna watu wanasema wao hawawezi kudeki wakiwa wamesimama wao tangu katika ukuaji wao wamezoea kudeki wakiwa wameinama na mara nyingi ukiangalia moja ya vitu ambavyo vinaweza vikapelekea maumivu ya mgongo ni kuinama kwa muda mrefu. Kwa kitu ambacho tungeweza kushauri kwa mtu ambaye amezoea, Tunajua mara nyingine, waga ni ngumu sana kuacha kabisa kuinama, Lakini tunapenda kushauri kwamba mara kwa mara aweze kuadjust, Kwa kama ana uwezo wa kupata mfano yale madekio ambayo ya kuweza kusimama aweze kutumia hayo. Lakini pia kuna watu ambao wamezoea kufua wakiwa wameinama <coughs> wanasema wao bila kuinama nguo hazitakati. Yes. Kwa hivyo tunapenda kushauri, najua mara nyingi, kwa sababu kama nilivyosema ni mazoea ambayo yamejenga kwa muda mrefu, lakini mtu lazima aweze kujifunza, kubadilisha. Kwa badala ya kuinama akiwa na mefua anaweza akawa amekaa, amechukua beseni limfate yeye, sio yeye aufate beseni. Yes. Lakini pia sasa kuna mfano kuna watu ambao ni jamii ya wazee, wazazi wetu, babu zetu ambao wanayo maumivu ya mgongo ambayo imetokana na ukuaji wao au uzee ambao pingili zao za mgongo zimeanza ku tuseme kusema kupata uchakavu. Sasa hiyo hatuwezi kubadilisha kitu, lakini tunaweza kuweza kupunguza maumivu. Njia mojawapo ni kuweza kuhakikisha kupata wa muda wa kulala wa kutosha, kwa sababu kikosa usingizi wa ambao unatakiwa upumzike kwa, kuna namna ambavyo kunapata mabadiliko katika mfumo mzima wa fahamu kwa kuanza kupata maumivu. Lakini pia kwa yule mzazi ambaye anasikia maumivu, niweza kushauri, mojawapo ni akiwa amepumzika jioni au asubuhi, awe na tabia anapata kitu cha mo, niseme maji ya moto anachemsha, then ana anaweka kinguo maji anakuwa vuguvugu vugu, then ile nguo anaikamua, alafu anaiweka kwenye sehemu ambayo pata maumivu ya mgongo mm. Hiyo inasaidia kupunguza maumivu katika namna ya kwamba mzunguko wa damu katika ilo eneo la mgongo unaongezeka na kama mzunguko wa damu ukiongezeka maana yake zile kemikali ambazo zinahusika na kupunguza maumivu ya mgongo zinazaishwa kwa wingi katika hilo eneo, na kama ikizaishwa kwa wingi katika hilo eneo, maana yake maumivu ya mgongo ambayo yalikuwa natafsiriwa kwenye ubongo kwamba sasa hivi una maumivu, yanazuiwa. Kwa hiyo mtu anaweza ku experience uh, aweni katika hayo maumivu. Mm. Yes. Kwa hiyo nafikiri hivyo vitu vichache naeza kushauri. Yeah. Yeah. Yeah, labda niongeze pia kwenye kundi hili la wazee, ambalo ni muhimu pia tukaliangalia kimahususi, ki kwamba ni kundi ambalo ni la wazee wetu, kweli mara nyingi ni wazee, na mimi sifikiri na siwazi kwamba kwa sababu ni wazee basi wateseke na maumivu, mm, na kwa sababu ya uzee wao wasiishi maisha ambayo watafurahia. Uh, ngoja nianze kwa kutoa mfano huu, labda unaweza ukanielewa. Msikilizaji ambaye labda una mzee nyumbani, uh, ujue wazee wetu wa zamani, kuna patterns fulani wamejiwekea kwamba hivi ndivyo maisha yao watayaendesha. uh, kuna patterns fulani yani ziko kwamba ah, mimi nikiumwa ni uh, dawa nikimeza dawa najisikia nafuu, au nimechoma sindano. Yaani waliishi mtindo namna ile. Um, na mzee ameishi pia kwenye mazingira mengine ya namna ya kwamba ok, mimi nitafanya kazi mm -hmm. lakini sio kufanya mazoezi mm -hmm. kwao ni jamii ya wazee ambao wamejiwekea kwamba mazoezi kwa mzee sio kitu muhimu. Sio kitu muhimu, sio kitu cha kufanya eh. Lakini ukiangalia tafiti nyingi zinaonyesha faida za wazee wanaofanya mazoezi ukilinganisha na faida za wazee ambao wamekaa hawafanyi mazoezi. Kwao kwenye jamii yetu pia ni muhimu sana tukaanza kuingiza taratibu kitu cha mazoezi kwa wazee wetu, kwamba mbali na kuacha nyumbani, kuwafungia nyumbani, kwamba huyu mzee hapaswi kufanya chochote. E, tunamfulia, tuna yani hata zile shughuli za kawaida ambazo ni physical activity tu za kawaida, mzee wetu hatumpi fursa ya kufanya, kwa sababu kuna msaidizi, then huyu mzee tumwache tu yeye aishi kwanza, ameshakuwa mzee. Ni kitu ambacho pia kinawafanya kina kimwili, ule uimara wao na uwezo wao wa kimwili unazidi kupungua, kwa sababu hawashiriki kabisa kwenye physical activities ambazo zinawajenga kwao. Kwanza, kwenye hili kundi ni muhimu kuelimisha na kuhimiza juu ya kufanya mazoezi. Inaweza ikawa ngumu kidogo kueleweka, lakini kwa mfano mazoezi tu madogo madogo, kutembea, utajinyosha hivi utatembea, mm. hapa mpaka pale, hata kama una support. Lakini pia ku, kujaribu kudiscourage baadhi ya vitu kwa wazee wetu. Umeona wanatembea kule kijijini, labda anainama sana, anaifuata ile fimbo. Mwelimisha tu kwamba fimbo haipaswi kufuata, jaribu kidogo kujitahidi kujinyosha mm. ili usiiname ukaumia zaidi. Kwa vitu kama hivyo, vinawajenga vina, vina na kuwafanya wawe wawe vizuri na tunaona kabisa kama mzee anashiriki kufanya mazoezi, then kuna kitu fulani anafanya kimwili ambacho kinamfanya kidogo achoke mm-hmm. na hii inafanya usiku kidogo ana, anapata usingizi yeah, yeah. lakini kama mzee siku nzima amekaa tu pale kwenye kiti mzee amekaa mpaka jioni, wamekuja wamemtoa, yani muda wote amekaa, hajigusi kwa chochote, hashiriki shughuli za mikono zozote ambazo anaweza kufanya. Utaona yani mtu ambaye ni kama amefungiwa hapo room na hashiriki kwa namna hiyo. Wazee wengi utakuta wa namna hiyo, au usiku usi usipatagi usingizi, kumbe sababu ni kwamba muda wote, yani mwili wake hauko active. Okay. enough, yeah. again, yuko na pateni ya maisha ambayo hmm. ni ile, ile. Jambo lingine ambalo ni muhimu ningependa kuhimiza pia kwa jamii hasa za vijijini, tunaona kuna pateni ya namna moja ya kula. Namna moja, yani vyakula hmm. vya aina moja hmm. wanga sana kwenye jamii yetu ya Kiafrika viazi, kia Afrika, viazi, yeah. miogo. Miogo, yeah. kwa utaona kabisa ni vitu ambavyo ni kweli tumevizoea hmm. na wazee wetu wanaridhika kwamba wa kila kile ndo wame wamekula sasa. Uzee pia ukiangalia kwa jamii tulionao sasa, ni jamii ambayo imeevolve kidogo. Wazee wa sasa hivi, tukisema mtu mwenye miaka hamsini sasa hivi ni mtu ambaye tunampigia mahesabu ni amezaliwa miaka ya sabini. Uh, then miaka ya sitini, miaka ya hamsini ndo wazee wengi ambao tunawazungumzia walioko hmm, sasa hivi. Sasa ukiangalia kwenye tangu miaka hiyo mpaka sasa, kuna mabadiliko hapa katikati yametokea ya, yeah, ya kwamba uh, namna ya ulaji wao, kipindi kile ilikuwa ni vyakula vya asili zaidi, hmm, lakini unaona wengi walibahatika kidogo, wakaenda shule, wengine wakapata position kidogo nzuri mm. Unaona wakaanza tendesi ile vyakula vya kukaangiza na vitu kama hivyo kwa unaona kabisa hapa katikati tumekuja tunawaze, sawa, lakini hana shida moja, unakuta ana maumivu ya mgongo, lakini ana magonjwa pia yale mengine yeah. Kisukari, pressure yeah. Kwa vitu vyote hivi anavyo sasa uh, ni muhimu kuzingatia kwamba okay, japokuwa tunatibu kupunguza maumivu, lakini ni lazima tunafikiri zaidi kuhusiana na hali ya kimwili na hali ya kiafya kwa ujumla ya huyu mzee mm, ili awe kwenye mazingira mazuri na ili aishi vizuri na ufurahie pia uzee wake. swala mm. yeah. yeah, so zima la chakula chakula swala so zima la chakula. Kwa hiyo tumeongelea kwa mapana vizuri kabisa swala so zima la kuwa active swala so zima la chakula kwa huyu mzee, lakini pia hata kwa wale ambao wanaishi vijijini, ule mtindo wa maisha wa kila siku. Na muhimu sana ni kukumbushe, kati ya vitu ambavyo madaktari wametukumbusha leo ni kuhakikisha kwamba kama mtu ana shida ya mgongo, usibaki nyumbani, nenda katafute msaada, kwa sababu inawezekana ikawa kwamba ni kutokana na mtindo wako wa maisha au kazi unazofanya, ambayo tunasema ni mekaniko. Lakini pia inawezekana ikawa una ugonjwa, na madaktari wametutajia vitu vi red flags au tunasema dalili hatarishi, ambazo ukiziona zinakupa alert kwamba haya si maumivu ya mgongo tu na tatizo nyuma yake, na unatakiwa kuchukua hatua kutafuta matibabu zaidi, sawa. So, uh, sasa tukisema kwa tunapoenda kumaliza, niwakaribishe madaktari kusema kwa wale watu ambao sasa yeye hana shida ya mgongo, hatua gani anaweza akazichukua? Najua kuna ambazo tumezitaja humu tayari, mambo ya kuwa intentional na mtindo wa maisha key points, ambazo mtu anaweza akachukua kaenda nazo kwamba okay, nikifanya hivi vitu tansaidia nijiepushe ni, na maumivu ya mgongo. Karibu. Asante sana. Uh, kama tulivyotangulia kusema lakini ni vile vitu ambavyo vinajirudia, ambao kitu kikubwa zaidi ni cha mtu kuweza kubadilisha mtindo wa maisha yes, ambao mtindo wa maisha maana tunataka mtu asiishi katika ile tunaita tabia bwete, tabia za kizembe ya kwamba hajishughulishi katika kufanya mazoezi, au sio tu ufanya mazoezi lakini hafanyi uh, shughuli za kila siku, haiko active, haiko active, yes. Kwa hiyo kitu kikubwa ambacho mimi naweza kusema kama ni point ya mtu kuchukua ili kuweza kujizuia asipate maumivu ya mgongo ni kuishi katika maisha yaliyo active. Kwa hiyo kujishughulisha katika mazoezi, lakini pia kula mlo kamili, yes, lakini mlo ambao ume contain vyakula uh, vingi vyenye calcium. Mm. Yes, kwa ajili ya kuimarisha mifupa lakini pia na vyakula ambavyo vinaweza kusaidia uh, kuboresha mfumo mzima wa fahamu kwa sababu kama mfumo wa fahamu ukikosa uki virutubisho sahihi, mtu kupata ataweza kupata mabadiliko katika jinsi anavyo hisi maumivu ya mgongo. Kwa mimi, pointi zangu mbili ni kwamba mtu aweze kubadilisha aweze kubadilisha mtindo wake wa maisha, lakini pia aweze kupata mlo sahihi. Wow. So, so, sana. Yeah, asante sana, labda na, na, na mimi ningehitimisha kwa sentensi fupi fupi kwa wasikilizaji wetu ya kwamba tunavyohimiza juu ya mtindo wa maisha unaofaa eh, yote inaweza ikawa ni fakta ya kusaidia wewe ambaye una shida, shida isiwe kubwa zaidi, lakini wewe pia ambaye huna shida, ukiendelea kuishi eh, kwenye mtindo wa maisha ambao unafaa inakufanya uwe Salama, mm-hmm, zaidi. Kwa watu wanaotusikiliza wasichukulie kwamba jambo la mtindo wa maisha tu ni jambo ambalo linasemwa semwa, ila ni jambo ambalo ni muhimu na lazima wafanye jitihada za makusudi. Yeah. eh, za kuamua kuishi maisha ambayo yatawafanya wawe na afya. Yeah. Um, Asanteni sana. Tumefurahi sana leo kuwa na nani madaktari. Leo tulikuwa na wanafiziotherapia. Daniel Materu pamoja na Emmanuel Jacob, na naamini msikilizaji wetu kuna vitu vingi umejifunza. Mimi ni rafiki yako Juliet Seba kutoka Dr. Rafiki Africa, na unaweza kusikiliza episode iliyopita, episode hii na nyingine nyingi za kuhusu afya kutoka kwenye channel ya Dr. Rafiki Africa YouTube, Spotify, Boomplay na Apple Podcast. Utakapoenda kumbuka kusubscribe, share ili watu wengi wajifunze zaidi, lakini pia comment, tuambie wewe, kwenye swala zima la maumivu ya mgongo, unafikiri kwa jinsi ambavyo umesikia leo, ni hatua gani unaenda kuichukua? Wewe binafsi, hatua gani unaenda kuichukua kama una maumivu, ili kupunguza maumivu yako? Lakini pia kama hauna maumivu, hatua gani wewe binafsi leo umejifunza unaenda kuifanya ili uepukane na maumivu ya mgongo? Kama una swali lolote pia juu ya hali yako au juu ya swala zima la maumivu ya mgongo, tuandikie hapo kwenye comment section na tutafurahi kukujibu. Asante sana, na tukutane kipindi kijacho. Bye.