Hai rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya Afya Rafiki kila siku ya Alhamis. Lengo ni kukupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii inayokuzunguka. Hai rafiki, mambo vipi? Karibu kwenye episodi ya leo tukiongelea mambo mbalimbali mbali ya afya ndani ya Dokta Rafiki Podcast na leo tunaenda kwenye topic ya muhimu sana, um, kuhusu swala zima la ujauzito. Tunajua kina mama wengi wanapitia changamoto za maumivu, lakini na karaha nyingine ambazo huwa zinatokea. Inawezekana ni maumivu ya mgongo, inawezekana ni maumivu ya miguu, magoti, kiuno, pamoja na vitu vingine ambavyo mama anaweza kupitia maumivu kipindi cha ujauzito. Na leo tunaweza ku, tunaenda kuongelea hilo tunaenda kuongelea tukiwa na daktari mtaalam katika swala zima la mazoezi mwanafizioterapia, um, Sandra Frisch, karibu sana. Asante sana. Naam, um, tumefurahi sana kuwa nawe leo na, na nafurahi kwamba tunaenda kujifunza kutoka kwa mtu ambaye ana experience kubwa kwenye swala zima la fanya mazoezi au kuelekeza njia ambazo zinasaidia kina mama wajawazito kupunguza au kukabiliana na maumivu kwenye kipindi kizima cha ujauzito. Karibu sana Asante. saa <laughs> Sa. Sasa tunapoenda kuanza, ningependa kuanza um, kujua hivi ni kwa nini kwenye kipindi cha ujauzito kina mama wengi wanapitia hii changamoto a, sasa mgongo na kiuno, kwa nini? yes. um, sana sana wamama wajawazito wanapata maumivu ya mgongo na kiuno pia na nyonga actually. Ndiyo? Correct kidogo hapo. Yeah. Wengi wao watalalamika maumivu ya nyonga, hayakosekanagi na kuna sababu nyingi sana lakini nitaongelea kama sababu nne. Yeah. Okay. So ya kwanza kabisa mama mjamzito mzito, uh, shepu yake ya mwili tu inavyobadilika mm-hmm, miezi inavyosogea mtoto anakua, kwa hiyo mm-hmm, mwili wa mama pia shepu yake inabadilika. Kama wengi utaona mgongo una, mgongo wa chini unakuwa ume ingia ndani zaidi kwa sababu tumbo linakuwa linavuta linavokuwa linamvuta mbele, mm. Kwa hiyo hiyo yenyewe kwa ajili ya mtoto anapokuwa, yeah. Kwa hiyo hiyo yenyewe inabadilisha posture au niseme, um, mkao au mfumo wa mkao wa mama, mm. Tunaonaga vile ambavyo kina mama wengi mkari, um, ujauzito unavyoongezeka, unakuta akitembea hivi, tumbo linaenda mbele, mgongo unakuwa umeingia ndani Yes. Exactly. Mm. Kwa hiyo hiyo yenyewe mwili wa binadamu hautakiwi kuwa namna vile, si ndio? Kwa mtu wa kawaida mm -hmm. unakuwa mgongo umenyooka umeingia ndani, lakini sio sana, unakuwa umenyoka. Kwa hiyo ule mm yale mabadiliko tu yenyewe yanakuwa yanasababisha maumivu, kwa sababu tumbo linavyokuwa limevutwa mbele, misuli ya mgongo inapata stress zaidi, na hata uh, pingili za mgongo zinavyoingia ndani zaidi zinapata stress zaidi. kwa hiyo okay. ile inakuwa inamletea mama maumivu ya mgongo, lakini pia inaweza ikamletea hata maumivu ya nyonga. Okay. Yes. Sababu ya pili mm, ni kuna kitu tunakiita tuna diastasis recti okay. Ni kwa Kiswahili rahisi naweza nikasema um, kuachana kwa misuli ya tumbo Ndio. Again nikiongelea hivo hivo shepu ya mama inavyobadilika tumbo mm, linazidi kuwa kubwa mm. Kuna misuli ambayo ina uh, iko kwenye tumbo pale Ndiyo, kwa hiyo ile misuli inatanuliwa kwenye point kwamba inaanza kuachana, yaani, upande wa kulia na kushoto inaachana pale katikati, ambapo naweza nikasema ule mstari unaopita kwenye kitofu mm, kama ule mstari mweusi huwa unatokea hivi kwa yes, mama wengine kipindi cha ujauzito s yes. Yeah. Kwa wote nahisi mm -hmm. lazima wapate ule mstari mm -hmm. au wengine unakuwa hauonekani unakuwa umefifia, lakini yes, mm -hmm. pale misuli ile ya tumbo inaachana. Mm -hmm. Sasa kazi ya misuli ya tumbo mm -hmm. inatakiwa iwe balanced na misuli ya mgongo mm -hmm. kwa ile balance ndio inamfanya mtu asipate maumivu ya mgongo, kwa sababu mwili unakuwa kwenye balance. Kwa hiyo hata mtu anavyotembea, anavyofanya shughuli zake za kawaida, mwili uko balanced, misuli inasapotiana, misuli ya tumbo inapata support kutoka misuli ya mgongo na misuli mm -hmm. ya mgongo inapata support kutoka misuli ya tumbo mm -hmm. kwa hiyo misuli ya tumbo inavyotanuka na inavyoachana inamaanisha kuna kuwa hamna balance pale. Aiyo, okay. Kwa hiyo... kwa hiyo... misuli ya mgongo ina tend kuvuta zaidi kama kukaza zaidi mm hiyo -hmm. Inaleta maumivu. Okay. Okay. Unajua muscles tunasema kwamba zina work pamoja, yeah. Ili kuweka ile balance ili mtu uweze u... u... kuk kusimama ukanyooka vizuri, mm -hmm. Lazima maso ziweke kwa pamoja. Kwa hiyo kama misuli fulani inakuwa haifanyi kazi yake mm -hmm. misuli mingine ina, ina tend ku -overwork. Mm -hmm. au inafanya kazi zaidi, inafanya kazi zaidi. kwa hiyo okay. yes. ile yenyewe pia inakuwa inaleta maumivu ya mgongo na pia hata maumivu ya nyonga tena. Mm -hmm. Kwa sababu mgongo wa chini ukipita mgongo wa chini ndio unafika kwenye nyonga. Mm -hmm. Kwa hiyo mgongo wa chini kukiwa na maumivu hata mama anavyotembea atakuwa anatembea namna fulani kujaribu ku, kukwepa yale maumivu ya mgongo. Mm -hmm. Kwa hiyo anavyofanya vile anaweka stress kwenye nyonga pia. Mm -hmm. Kwa hiyo anaweza akapata maumivu hapo. Okay, kwayo maana hii ha, zote haya maumivu yanayotokea ni yani, kwa sababu ya yale mabadiliko ya mwili ambayo yanayotokea kwa mama kwamba posture yes, yake inabadilika, lakini pia uh, kutokana na ile ukuaji wa mtoto misuli yake ina, inavyokuwa inabadilika inaleta maumivu mm, yes, yani shape inabadilika mm -hmm. Uzito pia unaongezeka yeah. Tumbo linavokuwa kuna misuli mingine inavutwa, yani ina overstretch kwa hiyo inakuwa hata weak, misuli ya tumbo inakuwa weak mm -hmm. Ndo inaachana pale katikati kwa hiyo okay. Kuna misuli mingine ina, inafanya kazi ya ziada kidogo kwa sababu mm -hmm, inakuwa haiko balance na misuli mingine mm -hmm. Kwa hiyo mama anavyofanya shughuli zake, anavotembea, anavoendelea na shughuli zake za kawaida lazima kuna misuli mingine inapata stress zaidi. Kwa hiyo pale inakuwa inaleta maumivu, sana sana maumivu ya mgongo. Mm, okay. Kuna kitu kingine pia, yeah. Mabadiliko ya hormones. Okay. Uh-huh. Ambayo kuna hormone inaitwa relaxing hormone. Wewe, mm, daktari utakuwa unaijua vizuri zaidi <laughs> Yes. Eh. Mm -hmm. Sasa hii relaxing hormone inakuwa inaongezeka kwa mama mjamzito, si ndio? Ndio. Yes. Kwa hiyo inapoongezeka inamaanisha kwamba uh, joints au kwa Kiswahili ni maungio ndio yanakuwa a bit loose. Ndio. Si ndio? Yeah. Joints zinakuwa loose na zile um, uh, ligaments zinazo uh, join Shikilia, yeah, zile nazo zinakuwa loose zina stretch kidogo ambayo yeah. Yes. Hii hormone ni nzuri kuongezeka kwa mama mjamzito kwa sababu inamwandaa, mm-hmm. Ile nyonga yake itahitaji ita kutanuka wakati anajifungua mtoto ndio. Yes. Lakini sasa inavoonge inavofanya haya mabadiliko pia inamaanisha mama joints zake haziko stable mm. kama mwanzoni, si ndio? mm -hmm. mm -hmm. na ule uzito unavoongezeka, alafu shepu yake inavyobadilika, posture yake inavyobadilika mm -hmm. inamaanisha kuna joints za kone nyonga Mm. Kuna maungio tofauti ya nyonga kama ya naweza nikasema kwenye pubic symphysis. Mm. kuna maungio tofauti nyonga, ina involve mifupa kadhaa. Kwa hiyo kuna joints tofauti tofauti. Mm. na pia nyonga ndio inayobeba uzito wa juu. Mm. alafu inapeleka kwenye miguu Ndio. ina stress ina fulani exactly. mm. Kwa hiyo ile yenyewe tu na mabadiliko mengine ya mama inamaanisha pale kunakuwa na stress nyingi sana, mm -hmm. Kwa hiyo yale maungio yakone nyonga yako very um, easy kupata stress, mm -hmm. kupata kitu tunaita kwa ajili ya hizi shear forces kama akiwa anatembea, mm -hmm. akiwa anasimamia, kwa mfano amesimama kwenye mguu mmoja. Kuna watu wengine wanaweza wakawa wanafanya mazoezi ambayo mm -hmm. yana involve kusimamia mguu mmoja, hiyo mm -hmm. tu yenyewe inaleta stress kwenye yale maungio yakone nyonga ndio. Kwa hiyo inasababisha maumivu kwa sababu zile joints ziko loose, haziko stable kama mwanzoni, kwa hiyo okay. Okay. Mm -hmm. hii homoni inavyoongezeka pia ndio one of the reasons inayoleta inayomfanya mama awe raisi, apa, yani awe kwenye risk zaidi ya kupata maumivu tofauti tofauti, sasa mm -hmm. sana, sana kwenye nyonga kwenye mgongo. mm -hmm. Lakini pia wanaweza wakapata maumivu hata ya shingo kwa sababu posture inavyobadilika. mm. Kuna posture ya mtu anaweza akawa amejizoesha sasa kukaa ina, inaweza ikamsababishia hata maumivu ya ya shingo pia. mm -hmm. Kwa hivyo, hivyo, hivyo ni hivyo ni hizo ni, ngapi nimetaja tatu eh? tatu ya nimetaja yeah. Sababu tatu, lakini ukiangalia umo ndani kuna visababu sababu vingi kabisa ambavyo yes, vinaleta yeah maumivu kwa mama mja mzito mm. I think from here, uh, kitu ambacho nimeona ni kwamba haya mabadiliko ambayo yanatokea kwa mama ni mabadiliko ya kawaida na ni mabadiliko yes, ya msingi ili kumwezesha yeye kubeba mtoto wake na, mm -hmm. baadaye kuja kuweza kuzaa vizuri, lakini haya mabadiliko sasa yenyewe ndo yanaweza kupelekea hizi discomfort na maumivu mbalimbali mbali ambayo mama anayasikia. Sawa sawa kabisa. Sawa, sasa tunapopiga hatua hapo, tuna bado tunatamani kwamba mama anapopitia kwenye haya mabadiliko mm -hmm. no awe na a certain level ya comfort, bado aweze kukabiliana nayo, yani isiwe ni maumivu too much kiasi kwamba mama hawezi kulala, hawezi kutembea, hawezi kufanya kitu chochote kama yeah. Kwenye, kwenye swala zima la mazoezi ya afya vitu gani ambavyo mama anaweza kufanya au kwenye physiotherapy mama anaweza kufanya nini cha kumsaidia kwenye hichi kipindi? Yes, um, kwanza wanakuwa uh, mama mjamzito anakuwa anapata sana maumivu kwenye vitu ambavyo mtu mwingine kwako, kwa ni simple kama hivyo ukiwa unatembea unapanda na kushuka ngazi, wengine inafika point hata kone wanavogeuka kitandani, anakwambia nikiwa nageuka napata maumivu makali sana kone nyonga au kone mgongo. mm -hmm. Hivyo so tuna washauri wengi wapate ushauri au hata wapate msaada kutoka kwa physiotherapist, kama mm -hmm. mimi mwenyewe, yani daktari mm -hmm. mm -hmm. uh, wa mazoezi tiba tuna tunawashauri sana kwenye kufanya mazoezi ambayo ni mazoezi specific tunawaelekeza wenyewe, kwa sababu kwa mama mjamzito kuna mazoezi mengine ambayo anaweza akifanya, mm -hmm. yanaweza ya yakamwongezea maumivu. Ah, okay. Kwa ajili ya yale yale mabadiliko niliyosema, mm -hmm. Kama nilitoa example mazoezi ambayo yanamuhitaji ya mama asimamie mguu mmoja, mm -hmm. hayo tunawakataza, mm -hmm. kwa sababu kunakuwa na stress pale kone nyonga. Na yale maungio hayako stable. Kwa hiyo, anaposimamia mguu mmoja anapa, anakuwa kwenye risk ya kupata maumivu ya nyonga. Okay. Kwa hiyo, tunawaelekeza mazoezi specific kwa ajili yao wenyewe such as mazoezi ya tumbo. Mm -hmm. So, ile misuli ya tumbo kutanuka hicho ni kitu ambacho hatuwezi kukibadilisha, lazima itanuke ili mtoto apate nafasi ya kukua. Mm -hmm. Lakini tunamsaidia kidogo ku imarisha ile misuli ya tumbo Mm. Kwamba sio kwamba ndio itanuke alafu ndio awe weak kabisa, kwamba asiwe na any support au any strength kwenye hayo hiyo misuli ya tumbo. Kwa hiyo Mm. mazoezi tunamwelekeza ya ku-strengthen misuli ya tumbo Ndiyo. ili asipate risk ya maumivu ya mgongo, au hata wakati ana maumivu ya mgongo, tukifanya mazoezi kidogo ya ku-strengthen misuli ya tumbo kuweze kupunguza maumivu ya mgongo. Ndiyo. Hiyo ni moja ambayo tunakuwa tunawaelekeza. Mm -hmm. La pili tunawaelekeza jinsi ya uh, kurekebisha posture, kwa hiyo mm, mikao sahihi akiwa amekaa, akiwa amesimama, mm -hmm. akiwa anatembea, ndiyo. Kwa sababu ile kama utakuwa ushawai kuona mama mjamzito kwa mfano ambaye mwenye twins Yeah. Ushai kumuona akiwa anatembea mm, anakuwa amelemewa <laughs> yes. Yani, unaona kabisa ana mzigo mbele, kwa hiyo tumbo lote limevutwa mbele huku mm. Nyuma unaona kabisa kuna curve. Alafu sometimes hata kunyanyua miguu anakuwa anaburuza. Ushai mm. kuona mtu ambaye anakuwa anajiburuza kwa sababu anaona yaani uzito yeah, ni mkubwa sana. Ni kweli. So tunakuwa tunawaelekeza kwamba tunaelewa situation yako, lakini itabidi ujitahidi kidogo, uwe na mkao sahihi yani, ile posture sahihi ukiwa hata unatembea pia mm. Kwamba usiachi usiachie tumbo ndo yani, ile posture unavovutwa na wewe ndo unaenda hivyo hivyo, unatembea hivyo, kwa sababu unakuwa unajisababishia maumivu au una, unajiweka kwenye risk ya kupata maumivu ya mgongo, maumivu ya nyonga hata ukiwa umekaa pia mm -hmm. Unatakiwa kuna mikao sahihi, unatakiwa ukae hivi, ukiwa umesimama, unatakiwa usimame hivi. Kwa hiyo hizo elimu tu tuna, tunawaelekeza pia. Kwa nini? Kwa sababu mama mjamzito anaweza asikuelewe mm -hmm. Yeye yeah, anajua bwana, mimi nina maumivu na unajua uh, najua, yani tumbo limekuwa zito linanielemea. Kwa hiyo mm -hmm. unaniambia nisimame vizuri au nitembee vizuri, kwa nini unielewi? Yeye yeah, anaona umuelewi yeah, kama vile umuelewi situation yake kwa hiyo lazima tuwaelimishe kwa nini hii ni muhimu, kwa nini uzingatie mm, posture ili kuweza kuepuka maumivu ya mgongo, maumivu mengine tu ya mwili, hata ya viungo tofauti tofauti vya mwili hivyo, na shingo kama ambavyo umetaja hapo. yes. mm -hmm. Mtu anaweza akawa mkao wake akiwa amekaa, amekaa vibaya, kwa hiyo anajisababishia maumivu ya shingo na mm -hmm. anakuwa aelewi kwa nini kumbe akibadilisha tu posture akairekebisha anaweza akaepuka au anaweza akaondoa hayo maumivu. awesome. yes. okay. Na sometimes mm -hmm. tuna, tuna wapai kuna hii mikanda ambayo inasaidia kusupot mgongo mm. inasaidia kusupot na tumbo at the same time kwa pamoja yeah. kwa hiyo ina, ina, ni kama ina, inasaidia kidogo kunyanyua tumbo, kubeba lile tumbo ili lisimwelemee sana kwa kwa hiyo hata yeye pia inaweza hiyo yenyewe inaweza ikaondoa maumivu au ikapunguza kidogo maumivu, kwa wale ambao tunaona wana uhitaji. Kwa hiyo kama umepata mama mjamzito ana maumivu makali sana, na ndio ushaona post yake iko hivyo, na there's nothing ambayo yeye anaweza akafanya kupunguza yale maumivu, sometimes tunawapa hiyo mikanda ambayo imetengenezwa specially kwa ajili ya mama mjamzito, na sasa hivi inapatikana kirahisi tu. Hiyo yeah, ki kidogo ina mm -hmm. Msupoti mgongo ina supoti na tumbo kwa mm hiyo -hmm. Inasaidia kupunguza uh, maumivu. Yeah. Nikuulize uh, yeah. mm -hmm. swali hapo kwenye mikanda. Mikanda sasa hivi yeah. Kama ulivyosema ipo inapatikana na hata kwenye uh, famasi au maduka makubwa ya dawa inapatikana. Sasa yes. mtu anapoenda anapoamua kwamba anaenda kununua mkanda, je, kuna vitu gani anatakiwa labda kukonsida au kuangalia ili kujua kwamba huu okay, mkanda unanifaa kwa jinsi mimi nilivyo au kuna au kuna kwaliti gani ya mkanda mtu anahitaji kuangalia? kwa okay, kwanza kabisa naweza nikasema sio kila mama mja mzito anapaswa kutumia mkanda. Kwahiyo okay, sio kwamba umekaa umeamua sibili nikanunue mkanda nivae, hapana. Mm. cha kwanza kabisa upate ushauri kutoka kwa aidha hata daktari wa kawaida au physiotherapist. mm -hmm. kama mimi mwenyewe mm -hmm. tunaweza tukakushauri una kwamba wewe stage uliofika unahitaji mkanda. Okay. Kwa hiyo hicho ndio cha kwanza kabisa cha kuzingatia, kwa sababu siku hizi kama unavyosema mikanda inapatikana pharmacy, mtu unaweza tu ukaenda, yeah. Kajumilia, yeah. Ni kama dawa aupasi tu ukaenda ukajichukulia dawa, mm -hmm. It's best, ukapata ushauri wa daktari akakwambia chukua dawa fulani ndio utumie, mm -hmm. Kwa hiyo hata kwa hii mikanda sana sana kwa mama mm. mjamzito its mm. good kama ukienda kwa physiotherapist, aka ukamweleza shida yako, kwa nini wewe unahisi unahitaji mkanda, na yeye akakuassess, anaweza akakupa tu ma, maelekezo tofauti, akakwambia actually hauhitaji mkanda, fanya hichi mm. hichi na hichi, utakaa sawa okay. Ehe, kwa sababu unaweza ukaenda ukajinunulia, ukanunua mkanda ambayo sio sio sahihi kwako, yeah, yeah. na hata ikakusababishia yeah. maumivu zaidi exactly ikakusababishia mm. maumivu mm. pale ambapo kumbe ulikuwa hauna maumivu wewe, mm. unaweza ukawa umesikia kwa mtu kwamba unajua, kuna hii mikanda mama mjamzito, ukivaa inafanya hivi inafanya hivi, ukatumia mkanda ndio ukaanzisha maumivu mm. kwa hiyo ni yeah, vema kwanza ukapata ushauri yeah, kwamba wewe unahitaji mkanda au ukijiona unataka au unahitaji mkanda, bora kwanza upate ushauri wa daktari okay, alafu ndio uende ukachukue mkanda, kwa sababu mikanda unaweza ukauziwa ambayo sio. Yeah, na wengi tukiwa ambia wakanunue mkanda mm -hmm. au wakachukue mkanda, tunakuwa wenyewe tushawaandikia ni mkanda aina gani yeah. na mara nyingi hata kama anaenda famasi ya nje mm -hmm. au duka la nje tunamwambia, unitumie picha ya huo mkanda kwanza, ni uangalie ndio mm -hmm. nikwambie kama ni sahihi kwako, au ikiwezekana, ukichukua huo mkanda njoo nao niangalie kama ni sahihi, na kama ni sahihi, nikuelekeze jinsi ya kufunga, kwa sababu mm -hmm. unaweza ukachukua mkanda sahihi lakini ukafunga namna ambavyo sivyo kwa hiyo ukajisababishia maumivu. Sawasawa. Kwa hiyo hapa take home message ni kwamba sio kila, kila mama anahitaji mkanda, lakini pia hata kama unahitaji mkanda, kuna mkanda ambao ni sahihi kwako, na hata ukishaupata, kuna technique sahihi ya kuvaa ya, yes. ya kuufunga. Kwa hiyo bado unahitaji ushauri wa daktari wa mazoezi usi, usifanye mwenyewe usifanye out of peer influence. Nimeona Instagram, oh, nimeona TikTok, kila mama wanafunga <laughs> tangazo. Kwa hiyo usiingie kwenye pressure kwamba sijui ni ununue ni mvae eh, wakati haujajua umuhimu wake ya. Yeah, ni kweli kabisa kulikuwa kuna point nyingine nilikukatisha, ulikuwa unaisema hapa kuhusu swala zima la kwenye umuhimu wa physiotherapy kwenye kukabiliana na maumivu. Aha, yes. Nilikuwa nataka kuongea point ya mwisho ambayo ilikuwa mazoezi ambayo tunawaelekeza pia ni mazoezi ya kustretch. mm -hmm. Uh, kwa mama ambaye anapata maumivu ya mgongo, pia tuna tuna wa... mgongo pia tunakuwa mgongo au hata nyonga tunakuwa tunawaelekeza mazoezi pia ya kufanya stretching, kwa sababu kama nilivyosema, kuna misuli sanasana sana ya mgongo inafanya mm -hmm. kazi ya ziada, kwa hiyo inakuwa kwenye tension sana na hata ukifeel unafeel kwamba misuli imekuwa tight ndio maana anakuwa anapata maumivu. Kwa hiyo tunawaelekeza mazoezi tofauti tofauti ya kujistretch mgongo, mgongo wa chini, mgongo wa juu, kujistretch hata shingo, hata miguu yeah. ambayo stretching inasaidia kidogo kurelieve zile tension kwenye misuli ambayo inaweza ikawa tense au inaweza ikawa tight hivyo. Sawa. Sasa nikikurudisha ni hapo hapo kabla hatujaama, kwamba kuna haya mazoezi ambayo ni stretching na mazoezi mengine ambayo yanakuwa yameshauriwa na mtaalamu wa afya au mtu ambaye yuko kwenye hili eneo la mazoezi kwa ajili ya kina mama wajawazito, ni kipindi gani katika ujauzito mama anatakiwa aanze mazoezi? Okay, um, kwa sisi physiotherapist Uh, tunapokeaga actually wa mama ambao anakuja anataka umshauri mazoezi. The safe, uh, point ambayo tunasema kwamba ikifika ikishapita ukishapita miezi mitatu ndio pale unakuwa safe kufanya mazoezi okay. I think kwa hiyo daktari pia utakuwa unafahamu yeah. Ni miezi mitatu kama I'm not mistaken, lakini ukiachana na hilo tunapenda sana Mama mjamzito kabla ajaja kwenye kufanya mazoezi mm -hmm. Apite kwa a, a, apite kwa daktari, uh, gynecologist. Yeah, daktari wa kina mama. Yes, daktari wa kina mama, sorry. Gynecologist mm -hmm. yeah. Obstet obstetrician. Yeah. Ndio. Mm -hmm. So, apate referral kutoka wa, kwa daktari wake. Mm -hmm. Kwamba daktari wake ampe go ahead kwa sababu unaweza hata ukawa umevuka ile safe window, ambayo ile miezi mitatu ya kwanza hatushauri sana kufanya mazoezi pale. mm -hmm. Lakini after miezi mitatu mm -hmm. uko safe kufanya mazoezi, lakini unaweza ukawa na complications zingine yeah. yeah. kwa, kwa sisi physiotherapist mm -hmm. hatu, kuna mipaka ambayo hatuwezi kuvuka. kwa hiyo yeah. ni mpaka apite kwa daktari wake, daktari wake amwambie yes it's safe wewe kwenda kufanya physiotherapy, au it's safe kwako wewe kufanya mazoezi. Mm. Kwa hiyo kuna vitu viwili vya kuzingatia hapo. Sio tu muda, lakini lazima kwanza apate go ahead kutoka kwa daktari wake. Uh, labda ni clarify hapa kwamba mimba au ujauzito mama kwa mama unatofautiana. Na hata inawezekana ni mama wewe wewe, lakini unaposikiliza ukagundua kwamba ujauzito wako wa kwanza na wa pili vilitofautiana. Uh, kwa hiyo inawezekana experience yako ya mwanzo, miezi mitatu ya kwanza haikuwa na changamoto yoyote, uliendelea na shughuli zako, na baada ya hapo ukaanza mazoezi ikawa shwari, lakini ujauzito wa pili ukatokea changamoto, aidha kwa sababu ya shughuli au kwa sababu ya mabadiliko ya mwili. Daktari akakwambia pumzika kwanza, hata mwezi wa nne ukaambiwa pumzika, mwezi wa tano ukaambiwa pumzika, na ndo maana Uh, daktari wa mazoezi Sando anatuambia kwamba ni muhimu sana upate ushauri wa daktari wako anayekuona klinik. Daktari wako akina mama, mjulishe kwamba uh, ningependa kipindi hiki nianze mazoezi uh, akushauri kutokana na jinsi ambavyo anakuona hali yako na maendeleo yako wewe na maendeleo ya mtoto. Na swala lazima hapa ni kwamba tunataka kukabiliana na maumivu na discomfort lakini wakati huo huo kuhakikisha usalama wa mtoto na usalama wa mama. Ya. Yeah. Sasa, yes. Mm -hmm, mm. Ulikuwa na kitu unaongeza? No, nilikuwa nataka tu nisisitize kwamba kwa ajili ya usalama wao na mm. Pia sometimes unaweza ukapata kama Physiotherapist, unaweza ukapokea mama mja mm -hmm. mzito na ukafanya vile you know, ukachukua vitals, kila kitu kiko sawa, ukamwanzisha mazoezi bila ushauri wa daktari au bila go ahead ya daktari mm -hmm. na yule mama akipata changamoto yoyote, hata kama hujaisababisha wewe kama mm -hmm. physiotherapist, kwa yale mazoezi, unaweza ukajiweka kwenye sehemu ambayo unaweza ukaonekana kama wewe pia ni risk factor kwamba umeweza ume kuwa umesababisha <laughs> yale mazoezi <laughs> kwa hiyo lazima na sisi pia kwa ajili ya usalama wetu sisi, <laughs> <Yeah. laughs> pia kwa sababu kuna kipindi ambacho mama kwake yeye ni very critical time, kwamba hapo lazima awe careful kidogo, asifanye shughuli yote nzito nzito sana kwa sababu yeah. <laughs> saa saa sasa yes. ni wakati ka, tunapokaribia kwenda kumaliza, ningependa kuuliza swala zima ya mazoezi. Je, um, ni kwa jinsi gani linaweza kumsaidia mama kwenye suala zima la kujiandaa na leba au kipindi cha kujifungua, na kwenye suala zima la kurikava ile baada ya kujifungua, mama anavyoendelea kupona, mazoezi yana umuhimu gani kwenye kumsaidia kwenye hivi vipindi viwili? Okay. So um, umuhimu wa mama kufanya mazoezi mm-hmm. uh, wakati ana ujauzito yanamsaidia vitu mbalimbali, kama kumpa kum, kumpa fitness ya moyo, cardiovascular fitness tunaiita. Yeah, mama anaweza akapata changamoto sana za pressure, pressure zinaweza zikawa zinapanda sana. Kwa hiyo mazoezi yanasaidia ku maintain pressure ya mama. mm, mm -hmm. So another, uh, benefit ya mazoezi Mm -hmm. Ni kusaidia kusupot kama nilivyosema before. mm -hmm. Anakuwa ana lose stability ya kone nyonga. Uh -huh. Kuna kwa ajili ya ile relaxing hormone niliyoitaja awali. Ndia. So mazoezi kidogo yanasaidia ku strengthen misuli mbalimbali mbali ambayo yanaweza yaka ya support kone nyonga mm -hmm. au misuli ya tumbo kama nilivyoongelea awali. Okay. kwa hiyo mazoezi yanaweza yakasaidia kumpa ile sapoti anayoihitaji. mm -hmm. ku kupunguza chanse za kupata maumivu. um, pia kitu kingine ni kumana uzito, ndio so uzito wa mama naturally, unaongezeka, miezi inavoendelea, na uzito wa mama unaongezeka, uzito wa mtoto pia unaongezeka, kwa ule uzito wenyewe pia ni kitu ambacho kinamsababishia maumivu, kwa sababu kunakuwa kuna ongezeko la stress kwenye nyonga ya mama Ndia. Au kwenye mgongo pia kunakuwa na ongezeko la stress, kwa hiyo mazoezi yanaweza yakasaidia ya mama asiongezeke kupitiliza mm. kwa hiyo ku maintain ile healthy weight, uzito ambao kidogo ni anaweza aka tuseme, healthy labda, unaweza ukanisaidia ni salama Yes. Una uiano mzuri yani, kwa afya yake, usimletee hizi changamoto nyingine kama pressure. yes. na hizo mm -hmm. complication nyingine kipindi cha kujifungua yes kwa mm hiyo -hmm. anapofanya mazoezi anaweza ku maintain hiyo healthy weight yeah. Kitu kingine pia kufanya mazoezi kunamsaidia mama asipate kama utakuwa umeshaonaga sana, wanakuwa wanavimba miguu yeah. Wengine hata mikono pia inaweza ikavimba, mm, hata uso Yes. Mm. Kwa hiyo kufanya mazoezi ina maintain circulation circulation uh, good blood circulation mwilini. Mm-hmm. Kwa hiyo oh, ile inasaidia kupunguza Mm-hmm. ile kuvimba kwa miguu. Sio kwamba haitovimba kabisa, lakini hata haitovimba kupitiliza. Sababu inaweza ikavimba to point ambayo inaonekana kabisa, it's painful. Mm. Kwa hiyo mazoezi ni muhimu kwenye hiyo sekta pia. Lakini pia kuna kitu kingine ambacho tunaweza tusikiongelee sana lakini, mm. mental health ya mama yeah. So, mazoezi ni muhimu sana pia kwenye kupunguza anxiety, kupunguza stress. mm -hmm. na mama akiwa na ujauzito mjau, yani kipindi hicho sometimes hormones zinavyobadilika badilika anaweza akawa na stress. Wengine wanaweza hata wakapata depression, wengine wanaweza mm. wakapata anxiety, kwa sababu hujui utakavyoenda kujifungua itakuwaje au kwa ajili ya sababu mbalimbali mbali. Lakini mm -hmm. kufanya mazoezi inaweza ikamsaidia pia ku maintain ile he uh, mental health yake mm. Kwa hiyo hicho ni kitu muhimu sana but very underlooked. Sawa. Lakini, yes, vipi kwenye eneo la maandalizi ya kujifungua haya mazoezi ambayo mama anayafanya ana yanamsaidia vipi? mm -hmm. Kwenye kujiandaa kuandaa mwili wake kujifungua. Yes. Um, kipindi kile una, mama anaenda kujifungua kwanza kinahitaji tuseme nguvu na kile kipindi mama anaweza akawa anachoka si ndio? Ndio. Hata breathing zake tuna, tu, ushaona mama anavyofika zile siku za mwisho, hata kwenye kuhema kwake unaona kabisa anapata shida akitembea hapa mpaka pale, anakuwa anapumua kwa shida au anahema kwa shida, yeah. Kwa hiyo kama nilivyoongelea um, ni kwamba anahitaji sana awe kuna mazoezi ambayo tunawaelekeza ya breathing exercises sawa, ambao mm -hmm. So, ni very important pale anapokuwa kwenye labour, lazima aweze kucontrol ile breathing yake. Kwa hiyo kama ni haya mazoezi tumeshawaelekeza before hata anavyoenda kujifungua, kujifungua anakuwa tayari anafahamu namna ya kufanya breathing ku control breathing yake mm. Wakati wa labor ambao, hicho ni kitu muhimu sana hata kuna manesi ambao midwives wanakuaga wanawafundishaga. Ni kweli kabisa, na uzuri siku hizi elimu, yani kwa sababu ya mitandao elimu imekuwa ni iko wazi, watu wanatoa elimu yeah. Elimu inapatikana vizuri, kwa hiyo ni muhimu wa watu kujifunza kufanya mazoezi, lakini kama vile ambavyo tumeongea, ni vizuri ukaongea na daktari wako, ukamjulisha kwamba yeah, e, nina plan kujiunga na mazoezi ya aina fulani, alafu uh-huh, yeye yakushauri kulingana na hali anayokuwa nayo na hali ya mtoto wako kwa kipindi hicho, yes. Yeah, that is very important. mm -hmm. Na vipi kuhusu swala lazima zima ya mazoezi linasaidiaje au je lina msaada kwenye kile kipindi cha baada ya kujifungua? Yes. Ni muhimu sana. mm -hmm. Uh, kwa mama awe amefanya mazoezi kabla ya kujifungua kwa mm -hmm. sababu baada ya kujifungua mwili unahitaji kurecover. mm -hmm. kwa sababu tumeshaongelea kuna mabadiliko mengi ya mwili ambayo yametokea kuna misuli ambayo imeoverstretch, kuna misuli mm -hmm. itakayokuwa weak, kuna maumivu atakayokuwa nayo. Kwa hiyo kama mama alikuwa anafanya mazoezi awali ndiyo, inamaanisha mwili wake unakuwa rahisi zaidi kurecover baada ya okay. kujifungua mm -hmm. kwa hiyo kufanya mazoezi kunasaidia kuharakisha hiki kipindi cha kurikava. Kuna mama anaweza akachukua muda mrefu zaidi kurikava mm -hmm. Kwa sababu hakuwa anafanya mazoezi, lakini wanaofanya mazoezi imeonekana kwamba recovery yao inakuwa haraka zaidi akishajifungua okay. Kwa hiyo kwenye hiyo nice. Sekta mazoezi ni muhimu sana sana sana kwao, lakini pia ina um, also ina ile kuna kitu kinaitwa postpartum depression. Sonona. Yes. Sonona baada ya kujifungua. Mm -hmm. Yes. Wanawake wengi wanapitia hiyo changamoto. Mm -hmm. Yeah. Na wengine wanapitia lakini hawajui kwamba ni ni, ni, sonona. Yes. Yeah. Kwamba ila, ni, u, ni kama tuseme naweza nikasema ni ugonjwa ambao unajulikana mm, kabisa. Yes. Kwa hiyo kufanya mazoezi pia kunapunguza riski ya kupata hii sonona baada ya kujifungua. hicho well, mm -hmm. Again, kama nilivyosema, mental health ni kitu ambacho hatukipi enough priority, lakini kwa kufanya mazoezi kunamsaidia sana mama kwenye hiyo sekta. sawa sawa, um. asante yeah. okay, sana tunapofikia mwisho kwanza atanti sana kwa ku kwa elimu kubwa ambayo leo umetupa. Naamini wakina mama wengi sasa hivi watakuwa wanajua at least ni kitu gani anaweza akafanya ili kumsaidia kwenye hichi kipindi anapopitia haya mabadiliko ya kwenye mwili, nini anaweza akafanya cha kuweza kumsaidia kukop na akaendelea na na shughuli zake za kila siku. Asante sana, tumefurahi sana kuwa nawe Sandra. Nafurahi kwa mwaliko wako, nashukuru sana lakini pia nauma ni sisitizi kwamba ama daktari wako hajakushauri kwenda kwa htherapist yeah, daktari wa mazoezi tiba, unaweza um, pia mwenyewe ukamwomba daktari au ukaomba ushauri, hivi vipi, nikienda kwa, yeah, kwa daktari wa mazoezi kwa, mm, tiba kwasababu na maumivu haya haya na haya. Sehemu ambayo ina huduma za mazoezi tiba, unaweza ukaenda pia ukauliza, ukawambia, na maumivu haya haya na haya ni kawaida au kuna namna ambayo naweza, kuna kitu naweza nikafanya nikanisaidia au kikanisaidia kupunguza haya maumivu. sio mbaya. Ya, kwa hiyo yani ni kwamba kama unaweza pia wewe ukainishi tukaomba. Yes. Yes, unaweza ukainishi tukaomba, kila daktari anafahamu ana, ana, kwamba it's kwamba huyu mama anatakiwa aende kufanya physiotherapy. Sasa asante sana, ni kukumbushe tu nayetusikiliza, whether wewe ni mama mja mzito au unaishi na mama mja mzito au unategemea kuwa mja mzito, safari ya ujauzito inatofautiana kutoka, kutoka kwa mama mmoja kwenda mwingine, na katika kipindi hiki ni muhimu kujali mwili wako na njia mojawapo unayoweza kutumia ili kusaidia mwili wako na haya mabadiliko wa kupitia mazoezi, na tunashauri kwamba mazoezi haya usianze tu mwenyewe ukaingia YouTube ukaanza kufanya. Tafuta ushauri wa afya, ongea na daktari anayekuhudumia kwenye kliniki yako ya wajawazito, lakini pia ongea na madaktari wa mazoezi kama tunawaita, wana fizioterapia ambao wanapatikana kwenye vituo mbalimbali wa vya afya. Leo tulikuwa na daktari wa mazoezi Sandra Fish ambaye ametuelekeza vitu mbalimbali na ametukumbusha, na amini umejifunza. Uh, karibu kwenye episodes nyingine zitakazofata mwezi huu Septemba. Wote tunaongelea swala zima la maumivu, na ni nini unaweza kufanya ili kupunguza au kukabiliana na maumivu ambayo unatokana nayo, wedha ni ya mgongo, ni kipindi cha ujauzito, ni maumivu kwa mgongo. Siku hizi tunaona watoto na maumivu, vyote hivi katika mwezi huu tunaongelea Ingia YouTube, Spotify au Boomplay, andika Dr Rafiki Afrika utakuta episodes zetu zote pale. Mpaka um, siku nyingine, tunashukuru sana kwa kuwa na wewe na endelea kuwa informed, endelea kuishi maisha yenye afya. Kwa heri.