Ambapo katika utafiti huu nilipata kugundua kuona kwamba katika miezi mitatu iliyopita watu waliripoti kwamba wali, wanapata maumivu ya mgongo ni zaidi ya asilimia hamsini, ambao katika watoto ambao nilijaribu kuwaangalia ni walikuwa kama watoto mia tatu hivi. Kwa hiyo ukiangalia hapo ni kwamba ni nusu ya wanafunzi wa shule za msingi wanapata maumivu Hai rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya afya rafiki kila siku ya Alhamis. Lengo ni kukupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii nayo kuzunguka. Mambo rafiki, kwenye siku za karibuni tumeanza kuona tatizo la maumivu ya mgongo kwa watoto, kitu ambacho kipindi cha nyuma hakikuwa common kukiona. Watoto wamekuwa wakilalamika migongo inauma, mtoto mwingine mpaka inafika sehemu analazwa, anaingizwa kwenye matibabu makubwa, familia zinaingia gharama kubwa kwa sababu ya shida ya mgongo. Leo tutaenda kuzungumza ni nini tatizo linasababisha uh, hawa watoto siku hizi, tunapata watoto wenye shida za mgongo, lakini pia tutaenda kuangalia ni mambo gani tunaweza kufanya kama jamii, kama wazazi, ili kusaidia kuepukana na hili tatizo la maumivu ya mgongo kwa watoto. Na leo niko mimi Dr. Juliet Seba lakini niko pamoja na wana fisiotherapia Dr. Emmanuel Jacob pamoja na Dr. Daniel Materu. Karibuni sana. Asante asante. Naam, sasa tunapoenda kuanza, ningependa kwanza kumkaribisha Dr. Daniel ambaye amekuwa akifanya utafiti kwenye hili swala la maumivu ya mgongo. Daktari, tunaomba tushirikishe kuhusu huu utafiti wako. Okay, asante sana. Kama ulivyonitambulisha naitwa Danieli. Yes, kwa katika mwaka huu nimejaribu kufanya utafiti kuangalia maumivu ya mgongo na visababishi vyake kwa watoto, especially kwa watoto wa shule za msingi ambapo katika utafiti huu nilipata kugundua kuona kwamba katika miezi mitatu iliyopita watoto waliripoti kwamba wali, wanapata maumivu ya mgongo ni zaidi ya asilimia hamsini ambao katika watoto ambao nijaribu kuwaangalia ni walikuwa kama watoto mia tatu hivi. Kwa hiyo ukiangalia hapo, ni kwamba ni nusu ya wanafunzi wa shule za msingi wanapata maumivu, ikimaanisha kwamba haya maumivu ni common, kwamba ni kwa wanafunzi haya, na vimekuwepo na visababishi uh, ambavyo wanafunzi wenyewe walijaribu kuvielezea katika utafiti wangu ambao vingi vimekuwa kwenye makundi mawili Kundi la kwanza ni mtindo wa maisha. Kundi la pili ni shule, kimaanisha shule katika minajili ya kwamba ubebaji wa begi, lakini pia uzito wa begi na pia fanicha za shuleni, manake madawati ambao wanatumia. Yes ko, sasa kitu ambacho tumekuja kukiona kwamba uh, ubebaji wa mabegi mazito huwa unapelekea maumivu ya mgongo kwa sababu kuna misuli ya mgongo ina, inakuwa katika tensheni kwa muda mrefu. Mtoto ambaye ana kilo chache, alafu kambebesha zaidi ya uwezo wake, inampelekea kusababisha misuli ile ambayo alikuwa haijakomaa bado inaanza kupata tensioni. inapata mshtuko kwamba kitu gani kimetokea kwenye mgongo wangu, kwao inampelekea hivyo, kwa hiyo hiyo na, na hichi si kwamba tu ni tafiti yangu, lakini tafiti nyingi ambazo zimefanyika maeneo mbalimbali katika nchi ya Uganda, lakini na nchi zengine za wenzetu ambazo pia zimeendelea, na hii inaitia ina, ina, ina uh, kwa jamii kwamba kuweza kuangalia na wakuu wa shule kuweza kuangalia. Kumekuwa na malalamiko mengi pia hata kwa wazazi kwamba jamani, watoto wetu wanabeba sana mabegi mazito, tunaomba kuwepo na mbadala wa mabegi mazito wengine wameshauri kuwepo na, na makabati mashuleni kwa ajili ya watoto hao wasiweze ku wasiwe na beba madaftari mengi au vitu vingi kwenda navyo shule. Na imekuwepo hizo, hizo kelele, lakini hakuna mwitikio chanya kwa wazazi ko tofauti na hiyo tu kwamba kubeba mabegi mazito, lakini pia hata ukiangalia uh, madawati mengi ambao watoto wanakaa shuleni hayakidhi uh, kutokana na maumbile yao jinsi yalivyo. Kuta mtoto amekaa kwenye dawati, wengine ni marefu kuliko kimo chake, wengine ni fupi kuliko kimo chake yes. kwa mtu anainama, maana yake inampelekea uh, ku, kuwa katika hatari ya kupata maumivu ya mgongo. Sasa nikienda katika, uh, katika kipengele cha mtindio wa maisha uh, yes. uh, vitu ambavyo katika tafiti yangu nimevigundua au nimevipata mojawapo ni mtoto kuwa na maisha ya kutoshiriki katika michezo. Yes. Tunaona kutokana pia na maendeleo tuliyonayo katika mji wetu wa huu tunaoishi, watoto wengi sasa hivi hawashiriki aidha ni kutokana na uh, mahitajio ya wazazi, watoto waweze kukaa muda mrefu kusoma. Yes. Mtoto anatoka asubuhi saa kumi na moja anaenda shule, anarudi saa nane au saa tisa. Baada ya hapo anaambiwa fanye fanya, homework, fanya homework. Kachoka kwa inabidi alale, anaambiwa bidi alale kesho tena kwa shangaa. Mtoto hashiriki kwenye mazoezi, na hiyo inampelekea mtoto kuweza kupata nini? Maumivu ya mgongo, lakini pia mtoto kukosa uh, muda wa kulala wa kutosha, na hii inaweza ikasababishwa pia na ku, mda, mda mwingi mtoto anakaa kuangalia TV nyumbani. Na kama mtoto anakaa kuangalia TV au kifaa chochote cha, cha electronic kwa hiyo inampelekea yeye kukosa usingizi ambao ni kwa ajili ya ubora wa afya yake ya mgongo. Lakini katikati ya hiyo pia niongezee mtoto anapokaa muda mwingi kuangalia TV zaidi ya masaa matatu zaidi ya masaa manne inampelekea mtoto kupata katika hatari ya ya kupata maumivu ya mgongo. Kwa hiyo ni seme hayo, lakini pia na ile kukaa muda mrefu kusoma uh, mtoto darasani katika vipindi tukiangalia kuanzia saa mbili mpaka saa nne hakuna hata dakika, dakika arobaini na tano za mtoto kusimama, kwamba baada ya dakika arobaini na tatu mtoto asimame kwa ajili ya kuweza kujistretch. Unakuta mtu anakuwa kwenye tensioni, muda wote akae darasani, anatakiwa kae katika mkao mmoja. Akikaa vibaya anaambiwa wewe, kaa vizuri, toka nje yes. mtoto akijaribu kujinyosha, kwa nini unajinyosha hapo, kaa vizuri hivyo. mm. sasa ule mkao mmoja ambao umekaa wa muundo mmoja una changamoto, tukienda katika namna ya bayomekanikia ya ya pingili za mgongo na misuli ambayo ipo, kunakuwa na changamoto hapo. Kwa hiyo hizo vitu vichache ambavyo nimejaribu kuvisema katika tafiti yangu ndivyo ambavyo nimeweza kuvigundua kwamba vinaweza vikamsababishia mtoto maumivu ya mgongo. Asante sana na Utafiti huu unatufungulia mjadala wetu wa leo wa kuhusu swala zima la maumivu ya mgongo kwa mtoto, na daktari ametutajia vitu ambavyo kwenye utafiti vimeonekana kwamba vinaonyesha haya maumivu ya mgongo yanasababishwa na nini, na nikukumbusha kwamba hivi ni vitu ambavyo vimetajwa na watoto wenyewe pamoja na wazazi kwenye huu utafiti. Sasa nikija kwako, uh, Dr. Emmanuel kwenye hili swala zima la visababisho angalia mtindo wa maisha huku shuleni watoto wanapokuwa, unafikiri kuna vitu gani, visababishi gani vingine ambavyo vinaweza vikawa vinasababisha watoto wanakuwa hatarini kupata maumivu siku hizi? Yeah, uh, asante sana daktari uh, Juliet. uh, labda nianze kwa, kwa kusema na msikilizaji anayetusikiliza uh, ni kweli kwanza uh, sababu ya uh, uwepo wa maumivu ya mgongo kwa watoto ni halisi, kwa sababu uh, mimi ambaye nina fanya kazi hospitali uh, nikihudumia wateja mbalimbali, nimeona pia kwa siku za karibuni group hili uh, la watoto likiwa linaibuka pia. Unaweza ukakaa unaona watoto kadhaa wanakuja wameletwa hospitali, labda mwingine alikuwa boarding au mwingine alikuwa kwenye shule ya day, analetwa hospitali kwa ajili ya msaada na vipimo vinafanyika uh, na, na vyote ukiangalia vipimo mara nyingine vimekuwa havionyeshi moja kwa moja kwamba kuna shida halisi labda ya ugonjwa au kitu, uh, ambacho ni serious kama kansa ambayo kinashambulia lakini vingi unavyoona vinaingia kwenye kundi la sababu zinazohusiana zaidi na mtindo wa maisha, uh, na na, na na na hili na, na, na hili naweza kusema ndio kitu ambacho kiko kwa, kwa watu wengi sasa, kama ambavyo tumesikia kwenye utafiti wa ndugu yetu uh, Dr. Dan, tunaona kabisa sababu hizi za kimtindo wa maisha ni kweli ni vivid, kwa sababu tukiangalia wazazi wengi unajaribu kuwauliza, okay, mtoto wako labda ratiba yake akiwa shule ni nini anafanya. Uta, utashangaa mzazi anakuambia okay, labda huwa anaingia darasani asubuhi, anatoka jioni, labda hapo katikati anakuwa na break, labda vipindi viwili. Lakini ukiangalia focus kubwa imekuwa ni yeye kuhusiana na jambo lake moja ambalo ni kusoma, lakini sio ukuaji mwingine wa kimwili Uh, na, na wakiakili na utimamu wa mwili ambao unamfanya aweze kumudu na kuwa imara anavyoendelea na kuwa mtu mzima. Kwa hiyo utaona kabisa kwamba focus kubwa imekuwa centered kwenye soma. Uh, tofauti na ukiangalia jamii ya nyuma kidogo, ambacho kipindi ambacho sisi tunasoma, utaona kwamba tulikuwa kweli tuna breaks, lakini asubuhi, utaona ratiba ilikuwa inaanza labda kwa mchaka mchaka ukutembea, alafu eh, kufagia, mnashiriki kazi za mikono, alafu baadaye mnasoma, mna katikati mna vipindi hapo vya kupumzika vya kucheza, mnakimbizana huku na kule, baadaye jioni, uh, utaona kuna watu walikuwa wanashiriki vitu vya kucheza mpira na michezo mingine na utaona pia mazingira yalikuwa supportive kitu yeah, ambacho ni tofauti kwenye maendeleo ya miji yetu unayoiona sasa hivi, unakuta ni shule ya msingi ambayo iko mahali ambako hakuna eneo la michezo na watu wamefocus na, na mifumo yote imefocus zaidi kwenye ku kwenye kumsaidia mtoto asome zaidi, lakini sio mtoto awe imara na abide kwenye lifestyle ambayo zinamfanya awe awe na afya. Labda hayo naweza nikayasema kwa upande wangu yeah. Naam, na nikiongezea hapo daktari, ni kwamba hii mifumo tunapoongelea salazima so ya mifumo kwa supportive ni kuanzia pale shuleni, kama ulivyosema kwamba kuna kiwanja cha michezo ambacho mtoto anaweza akaenda akacheza, lakini pia kuna break time ambayo mtoto ataenda atacheza, atatoka darasani aende akanywe chai, ametembea hapo kidogo, atatoka darasani aende washroom, ametembea hapo kidogo lakini pia Uh, tunapoangalia mifumo hata ile njia kwamba njia ya kwenda nyumbani mtoto anaenda nyumbani. Je, kuna njia salama ya mtoto kutembea kwa mguu kwenda nyumbani? kama ni mtoto ambaye anaenda na skool basi, anafuatwa na skool basi, labda nyumbani ni mbali, akishushwa ile sehemu, kuna distance ndogo ambayo mtoto anaweza akafika nyumbani akitembea. Au akiwa nyumbani, nyumbani kuna mazingira ambayo mtoto anaweza akatoka nje akacheza kidogo, akakimbia, akacheza na wenzake. Saa nyingine inakuwa ni ngumu. Mfano, watu wameishi nyumba ya kupanga, nyumba zimebanana, inaweza ikawa ngumu, lakini mazingira supportive, yani mazingira supportive naona ni kitu cha muhimu sana tunapokuja kwenye swala zima la kumjengea huyu mtoto mtindo wa maisha ambao utamfanya awe active, na ikiwa active italinda mgongo wake. Uh, lakini nikiongelea hapa kwenye utafiti pia kuongezea kwa daktari uh, ni kwamba umeongelea swala zima la hii ratiba ya saa mbili mpaka saa nne saa nne mpaka saa nane ni ratiba ambayo tunaiona kwenye general ndo ratiba ya shule zetu za msingi um, lakini huyu mtoto kama tukimwacha amekaa saa mbili mpaka saa nne ina maana ni muda mrefu ni muda mrefu kwa huyu mtoto amekaa position moja, ameangalia mbele, sio salama kwa mgongo, sio salama hata kwa concentration yake tu ya kawaida, kwamba huyu mtoto anatakiwa concentrate masaa mawili kwao. Ina maana hapa kwenye mfumo pia wa elimu inaita changes, kwamba tunapo, tunapo train walimu wetu pale baada ya lisali moja mtoto ametoka dakika arobaini na tano mtoto anaweza akapewa kitu gani cha kufanya cha kumfanya tu arefresh, asimame awe active kabla ajarudi kwenye kipindi kingine, na asante ya yeah. mm -hmm. Yeah, Daktari una kitu cha kuongeza? ya labda ningesema kitu kingine ambacho ni muhimu ambacho kinaingia kule kule, kama mabadiliko ya miji mi, unajua yanakuja na vitu vingi, unakuta ninachokiona pia engo nyingine ambayo ni muhimu tukaizungumza leo na wasikilizaji wetu wakasikia, eh, ni kwamba pia kumekuwa na na jamii ya kwamba wazazi wengi hawana muda na mtoto ujio, sio? kwamba ni watu wanakaa wanajaribu kutafiti na kuchunguza kwamba hatipa mtoto, mtoto, yeah, mtoto, mtoto, mtoto, mtoto ameenda shule ame... so, ni kitu ambacho kiko centered kwenye, kwenye maisha ya shule zaidi kuliko na kugundua baadhi ya vitu. Kwa mfano kwenye kundi nililosema mimi nimekuwa nikihudumia wagonjwa, na moja kati ya watoto ambao tunawaona ni wa jinsia ya kike kuanzia miaka tisa, kumi, kumi na moja, kumi na mbili. Na kuna kitu kimoja nimekuwa nikijaribu kuwauliza baadhi ya wazazi, unamuuliza, labda, hivi mama, umeshajaribu kuongea na binti yako wa kike kujaribu kujua kwamba maumivu haya yanayoyapata ni kweli ni kwa sababu ya kubeba vitu vizito, ni mazingira yake ya shule, au kuna uh, kitu ambacho kinahusiana pia na mabadiliko ya kimwili na kihomoni katika zile hatua za ukuaji. Na cha kushangaza, wengi watakuambia kwamba hapana, sijawahi, na ndio kama anashtuka kwamba hivi, ah, kweli, katika umri huu namuona mtoto ndo ameanza kulalamika mara nyingi. Kwa hiyo utagundua kwamba wazazi wengi hatupei attention kwa sababu maisha yametuweka tuwe bize zaidi kuangalia kutafuta pesa ambazo zitamsaidia huyu mtoto kuliko kumwangalia mtoto na ukuaji wake na maisha yake kwa ujumla, na nisi zake kwa ujumla, ambazo zinamwezesha na zinamfanya aendelee kukua akiwa mtu mtu mwenye afya. Yeah, yeah, ehe, daktari, sawa. Sasa tunapopiga hatua Dr. Daniel kwenye kuongea vitu gani vinaweza vikafanyika kwenye jamii ili kumsaidia huyu mtoto asiingie kwenye hili tatizo la maumivu ya mgongo, au kama tayari mtoto yuko hapa, basi ni nini tunaweza kufanya? Unaweza ukaanzia kokote. Karibu. Asante sana uh, tukienda katika uh, vipengele vile, vipengele viwili ambavyo nivisema kwenye tafiti hmm, kwamba visababishi vikubwa vinavyoonekana ni mtindo wa maisha lakini pia na mahitaji ya shule kwa namna ya kwamba mabegi, kubeba mabegi mazito na pia na aina ya madawati ambayo anayatumia shuleni. Ko, nikianzia kwenye mabegi mazito, uh, kuna tafiti ambazo zimefanyika na recommendation ambazo zimetolewa na baadhi ya association kwamba mtoto uh, uzito wa begi anatakiwa kubeba anatakiwa uwe asilimia kumi ya uzito wake. Kwa hiyo yeah, aa mtoto mfano ana kilo kumi na sita maanake begi lake linatakiwa liwe asilimia kumi ya kilo kumi na sita kwa maana nafikiri ni hapo yes. Lakini sasa ukiangalia, maanake mtoto anakuwa anabeba zaidi ya kilo moja mm yeah, shaka mtu anabeba kilo nne lakini ana kilo kumi Mm, sasa inakuwa ni changamoto. Kwa hiyo kitu ambacho cha kwanza cha kuweza kuzuia maumivu au kuzuia mtoto kupata maumivu ni hiyo kuzingatia Uh, ubebaji ube wa kilo sahihi kwa mtoto yes. Lakini pia hii inaweza ikawa sio jambo la moja kwa moja uh, mfano, sababu itahitaji fedha kwa shule ambazo zinahitajika kwamba kuwepo na utaratibu wa watoto kuacha madaftari yao au vitabu ambavyo watavitumia shuleni. Sasa mtoto anabeba, ana kila kitu anaenda nacho shule, kitu anachonacho nyumbani ambacho muda mwingine kinawezekana kikawa hakihitajiki kwa hiyo siku. Kwa lazima pia jambo la kwanza shule kama shule kuweza kuzingatia ratiba ya watoto kubeba madaftari, wanatakiwa kubeba madaftari gani leo? Lakini pia sio tu kubeba madaftari, lakini pia kuwepo na makabati katika madarasa ya wanafunzi kuweza kuhifadhi vifaa vyao vya shule ili wasiobebe vitu vizito sana. Uh, tukienda kwenye eneo la tatu, eneo la madawati Yes. Uh, lazima kuwe na kuboresha madawati ambayo waweze kuangalia, je haya madawati ni kweli yana wafiti watoto? Kwa sababu kuna watoto ni warefu, lakini madawati yao ni mafupi, sasa wana inabidi wainame sana kwa muda mrefu, na hiyo ina expose. Kwa hiyo lazima shule au wakuu wa shule waweze kuzingatia kuangalia madawati gani watoto wao wana, wana, wana wanafunzi wao wanatumia kukalia kwa ajili ya mazingira ya shule. Sasa tukienda kwenye mazingira katika namna nyingine ya mtindio wa maisha, kama katika a, a, vitu vingine tulivyosema, mtoto lazima aimarishe a, maisha yake ya kuwa active kila siku kwao. Mtoto tumsisitize tu, tu mtoto kama mzazi kwamba mtoto ashiriki kwenye michezo, aijarishi, atakuwa na ratiba za homework nyingi, lakini lazima mtoto tuhakikishe anashiriki michezo, maana hiyo itamsaidia kuweza kupelekea utimamu wa afya ulio sahihi yes. Lakini jambo lingine ni kuweza kuwepo na uh, uangalizi maalum wa wazazi kwa watoto, wa, watoto wao, watoto ambao wa wanapenda kutumia vifaa hivi vya electronics uh, mfano matumizi ya simu Mzazi anampa mtoto simu anakaa nayo muda mrefu, anacheza gemu. Sasa, yes. Sasa... unakuta mtoto wa shule ya msingi anakaa na simu, anacheza gemu zaidi ya masaa matatu, mm. Lakini pia anakaa katika mkao mbaya kwa mm. sababu ukicheza simu lazima tutakaa mkao mbaya, utainama, yes, na hiyi ina, ina, inapelekea kuwepo na mabadiliko katika mfumo wa misuli na mishipa na, na mifupa katika mgongo. Kwa hiyo lazima pia wazazi waangalie mtoto wake anatumia muda gani kuangalia TV, anatumia muda gani kutumia simu au kompyuta, then kuweza kuweka uangalizi maalum na kumwambia, kumwekea utaratibu mtoto kwamba anatakiwa angalie TV kwa muda gani yes, hiyo iweze kumsaidia mtoto asije akapata maumivu, kwa sababu kitu kimoja ambacho tunakiona pia kwamba yeah, uh, maumivu ya mgongo mtoto anaweza akapata sasa hivi, lakini imeonekana ni mara nane inaweza kumtokea akiwa mtu mzima. Yes, na mtu mzima akipata kunakuwa na changamoto nyingi. Sasa hivi naweza tukaona tukapata sasa hivi kapona, lakini pia changia anapata kwa sababu ya vitu vingi kama tumevisema, lakini ni mara nane inaweza ikatokea tena akiwa mtu mzima kwao ni muhimu kwa hiyo kama akiwa amejikita katika visababishi ambavyo mm. vinapelekea hiyo maumivu, kwao ni muhimu kuweza kuzingatia kwamba mtoto, kuweza kuzingatia afya ya mtoto kwa namna ya kuzuia hivyo vitu ambavyo vinasababisha. Lakini jambo lingine ni kuhakikisha mtoto anapata usingizi wa kutosha. mm. Yes, muda mwingi wa kulala ambao tunafahamu muda ambao aa, mtoto anapaswa ha, kulala ni zaidi ya masaa nane. Yes, sasa yes, ukiangalia kwa sababu ya maendeleo tuliyonayo na nini, mtoto nashangaa analala sa saa nne, saa kumi na moja ameshaamka anawahi school bus <laughs> kwao, lazima pia wazazi waweze kuangalia watoto wao muda gani wanalala na kuweza kuwa na uangazi maalum kwamba muda wa kulala mtoto wangu lazima alale masaa nane yeah, ili kuweza kuzuia au kuku, kuku, kuzuia maumivu ya mgongo kwao, okay. Naweza kusema hayo, labda mwenzangu anaweza akachangia zaidi. Asante yeah. yeah. Asante, naona ume, eh, daktari katupitisha kwenye vitu muhimu ambavyo vinahusu mtindo wa maisha. Actually, jamii ina, inaevolve unaweza ukaona jamii kuna mabadiliko mengi hapa katikati yanatokea, na kuna kitu kimoja ambacho ni muhimu tukakiangalia pia, ujue, kwenye jamii sasa utaona kwamba watoto ndo wanatupangia ratiba e, ila sio mzazi anampangia ratiba mtoto kwao. Naona kabisa kuna haja ya wazazi wanaotusikiliza kupitia dkt rafiki yeah Waka wa wa kimakusudi kwamba kuna ratiba, kuna vitu fulani umevijenga kwamba ni mtoto atavifanya ili vimsaidie abide kwenye mtindo wa maisha unaofaa. Nitakukwambia mfano wa kitu kidogo, kwa mfano kwenye ulaji hmm. Unaweza ukaona kwamba baadhi ya familia zinaweza zikawa na mpangilio ule wa namna ya kula ambao umepangwa na na familia na baba na mama kwamba tutakula hiki, tutakula hiki, tutakula ile, lakini ukiangalia mipango hiyo hii pia imefuata e -e -e balanced diet, kwamba inatoa ina virutubisho vyote vinavyomjenga mtoto na kumfanya mtoto wenye afya. Utagundua kwamba wengi tuna tunaishi kwa namna kima ya kimazoea tu, kwamba mtoto atakula kile kilicho amulie no. Lakini kuna familia za miji iliyoendelea, ukiangalia Dar es Salaam utaona kwamba eh, sasa hivi kuna kacha ambayo mtoto anaweza akaamka leo, anakuambia nataka chips, nataka ice cream, nataka nini, kwa unaona kabisa ni vitu ambavyo eh, inawezekana havimjengi na havitoe virutubisho vyote, lakini mtoto tayari amesha kusuggestia option, namna ya kufanya kitu ambacho sio sawa na Suala la mtindo wa maisha ni muhimu tukalitilia tuka mkazo, na tukaweka mikakati ya kimakusudi kabisa, kwa sababu uh, kama anavyosema kwamba mtoto leo akipata maumivu then mm, kuna hatari kubwa sana, na chansi inaongezeka kwenye utu uzima ya kupata maumivu yakawa aidha yakajirudia tena au yakawa sugu kutokea kwa episod ya kwanza. Kwa hiyo sasa unaona kama hatujatengeneza jamii yenye afya, huku mbele tutegemee, sio kwamba tutakuwa na wagonjwa wachache wenye maumivu ya mgongo, lakini tutaendelea kuwa na watu wengi, kwa sababu jamii tayari tumeanza kuona vitu ambavyo hatukuwahi hata kuviona. Kula ulaji ni kitu ambacho tunapaswa tukizingatie sana. Kuna ta, siku za karibuni, kuna tafiti imekuwa ikitembea, nafikiri na wao wameiona, inaonyesha kwamba watoto walioko shule ya msingi na wao wanaonekana kuwa na wengi wakiwa na uzito mkubwa kuliko kuliko unaotakiwa kwao, unaweza ukaona kwamba hizi zote zinakuwa ni fakta ambazo ni alarming kwamba oh, jamii tunayoiweka ni jamii yenye watu wenye afya kweli au tayari tunabomoa taratibu taratibu? Lakini kwenye eneo lingine ambayo ni muhimu pia tuliondoe kwa mzazi uh, ni ile notion ya kufikiri kwamba ukuaji wa mtoto unategemea tu akisoma peke yake. Michezo pia ina, inaonyesha ikiwa na faida nyingi eh, za kiafya, lakini pia hata za kimaendeleo. Kwa mfano, kuna watoto wengine wana talent, anaweza kucheza mpira vizuri, anaweza kukimbia vizuri. What if tukimdevelop au tukatengeneza ya kwamba tutamu expose kwenye mazingira ya kumfanya aweze kufanya swimming au kuendesha baskeli au kuogelea. Ni, ni vitu vinaweza vikaonekana ni vidogo vidogo, lakini vinamjenga mtoto kielimu, lakini on the other side vinamjengea kitu kingine ambacho kinaweza kikabadilisha maisha yake huko mbele, lakini kikaufanya pia mwili wake ukawa, ukawa na afya ya. Labda hicho ni kitu ambacho ningependa pia kukisema. Asante sana. Nikiongezea tu hapo ni kwamba sisi kama wazazi au watu wazima tuna roll, au ni jukumu letu kutengeneza. Tuna jukumu kwenye kutengeneza afya ya kizazi kinachofata, na sisi maisha yetu ni mfano kwa watoto wetu. Kwa hiyo haiwezekani kwamba leo mimi nikitoka kazini nakaa kwenye TV masaa manne naenda kulala, alafu nimwambie mtoto wangu ye akitoka shule aweke begi chini, aende akacheze. Hapana, naye atakaa kwenye TV kama mimi ninakaa pale kwenye tamthilia mpaka saa sita usiku. Sio rahisi nimfukuze mtoto akalale kwa sababu naye atataka kuangalia hiyo tamthilia mpaka saa sita usiku. Kwa hiyo kitu cha muhimu sana ni kwamba kama tunataka watoto wetu wawe wenye afya na sisi tunaamua kile tunachokula, lifestyle wanatuona tunafanya whether sisi tuko active au hatuko active. Tunakula kwa afya au hatuli kwa afya. Tuna screen time kiasi gani? Tuna spend kiasi gani kwenye simu zetu? Tunahusiana nao kiasi gani? Ndivyo hivyo hivyo na watoto wetu wanakuwa. Sio rahisi leo mtoto ambaye amekulia kwenye familia ambayo ni sedentary, haifanyi kitu, kesho mkute yuko aktiv, anakimbia barabarani. Sio rahisi, yeah, kwa hiyo inarudi kwetu sisi kama wanajamii kwamba lifestyle tunayoiishi ndo ina, tunaipeleka tuna, inakuwa reflected kwa watoto wetu sawa. So, basi tunapomaliza, ningependa kukaribisha uh, kila mmoja kusema neno la mwisho kwa wasikilizaji wetu. Karibu Dr. Daniel. Asante sana. Uh, kitu ambacho pia ningependa kukimalizia, uh, wazazi pia kuwe na uh, kawaida ya kuwasikiliza watoto uh, especial katika complaints ambazo wanazo yeah. Mtoto anaweza kukuambia baba, leo wiki hii tumebeba madaftari mazito sana au begi zito sana lakini kama huna tabia ya kumsikiliza mtoto na kuchuku, na kuchukua hatua na kwenda kufuatilia kwa nini watoto wiki hiyo mabegi mazito, tamuexposi mtoto kwenye maumivu ya mgongo. Lakini pia kuwepo na utaratibu, mtoto anapokuwa na ukaribu na mzazi anaweza kusema baba, mimi na maumivu ya mgongo, nahitaji msaada wa karibu kwa sasa, kwa sababu muda mwingine inaonekana kipindi cha nyuma ilikuwa inaonekana maumivu ya mgongo sio kawaida kwa watoto, kwa sababu kopo hakuna taratibu za kutoa ripoti au kwenda hospitali, kwa hakuna hata tafiti ambazo zilikuwa zinafanyika kwa namna hii. Lakini sasa hivi, kwa sababu ya labda ya elimu kwa wazazi ambao wanaipata, ndio maana kumekuwepo na utaratibu, wazazi wanapeka watoto hospitali kwa ajili ya kupata uchunguzi na kupata matibabu sahihi. Kwa hiyo kitu ambacho napenda kusisitiza kwamba kuwepo na ukaribu kati ya mzazi na mtoto kuweza kufahamu nini mtoto anapitia shuleni, lakini nini, hatua gani ya kufanya. Nashukuru sana, asante. Karibu daktari sana, asante. Labda neno langu la mwisho kwa wasikilizaji wetu, ni muhimu waka Uh, kama ni ambavyo imenisikia nikisisitiza mara kwa mara kuwa na mikakati ya kimakusudi, actually tunavyochukua uh, baadhi ya hatua uh, kuwekeza kwenye maisha ya watoto wetu. Uh, tusifikiri tu kuwekeza kwenye, kwenye pesa kuwekeza kwenye vitu vingine, ila kuwekeza pia kwenye mtindo wa maisha ambao unawafanya watoto wetu wawe na afya kwa sababu tukiwekeza kwenye jamii hii ya sasa, uh, then mbeleni tutavuna matokeo ya kizazi chenye afya na vijana na wamama na wazee ambao watakuwa very productive. Haya ambayo tunayasikia na haya ambayo msikilizaji wetu anayasikia ni muhimu akayachukulia umakini na umanani, na akachukua hatua za kimakusudi, kwa mahali ambako alikuwa waona hafanyi vizuri, basi aanze kufanya vizuri, kwa sababu lengo ni moja kujenga jamii yenye afya. Asante sana msikilizaji wetu wa Dokta Rafiki Afrika. Naamini leo umejifunza vitu vingi na umepata kitu ambacho utaenda kuchukua hatua ili kuboresha afya ya mtoto wako. Kama ana maumivu basi kuyadhibiti, lakini kama hana, kumlinda asipate haya maumivu ya mgongo. Basi karibu utusikilize kwa kupitia YouTube, Uh, a Spotify, Boomplay au Apple Podcast, ukiandika Dr. Rafiki Africa utatukuta. Hakikisha umeandika ile Africa, lakini pia hata ukiingia Google ukaandika Dr. Rafiki Africa utatukuta pale, na unaweza kusikiliza episode zetu mbalimbali mbali. Swala zima la maumivu ya mgongo tumeliongelea kwa upana, tumeongelea kwa habari ya watu wazima, visababishi nini, unaweza kufanya kwa mama wajawazito, visababishi nini, unaweza kufanya na leo tumeongelea kwa watoto visababishi na nini unaweza kufanya. Ili uweze kusikiliza hizi episode nyingine zote, ingia Dr. Rafiki Afrika utatupata pale na hizi zote utazipata. Asante sana, usisahau kusubscribe kulike and kama una swali lolote tuandikie pale kwenye comment section. Mtoto wako ana changamoto gani? Au wewe ulipopitia hiyo changamoto ya mgongo ulifanya nini? Tungependa sana kukusikiliza. Mpaka episodi ijayo, kwa heri.