Lazima la afya ya akili kwa vijana. Na unaweza ukajiuliza kwa nini tunaongelea swala so zima la afya ya akili kwa vijana? Hi Rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya Afya Rafiki kila siku ya Alhamis. Lengo ni kupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii inayokuzunguka. Hai Rafiki, mambo vipi? Karibu kwenye episodi nyingine ya Dokta Rafiki Afrika. Siku hii na wiki hii njema, naamini unaendelea vizuri. Tunaendelea mbele na siku ya leo, tunaenda kudiscuss topic nyeti sana au ya muhimu sana, swala so zima la afya ya akili kwa vijana. Na unaweza ukajiuliza kwa nini tunaongelea swala so zima la afya ya akili kwa vijana? Swala so zima la muhimu kiulimwengu, lakini pia ni so swala la muhimu sana tunapoongelea kwenye nchi yetu ya Tanzania, mambo mengi yanaendelea, ni muhimu tukaongea, lakini pia recently tumeona tu kwamba wapo watu ambao wamepoteza uhai kwa sababu ya swala zima la afya ya akili, wakati uh, tunajua zipo huduma ambazo zinaweza kutolewa zikamsaidia mtu. Kwao siku ya leo tutaenda kudiskas kwa nini hili swala ni muhimu kwenye umri huu wa vijana, kwa sababu ni swala ambayo linaathiri zaidi vijana lakini pia ni mambo gani ambayo huwa yanaweza kutokea kwenye maisha yakafanya mtu akawa hadi na msongo wa mawazo, akawa na wasiwasi uliopitiliza au mabadiliko mengine ya kitabia yanayotokana na changamoto za afya akili. Lakini pia tutasonga mbele na kuangalia ni nini tunaweza kufanya, kuanzia kwenye levo ya familia uh, jamii na nchi, ili kuboresha swala la afya ya akili, kwa sababu tunavyojua kabisa kwamba vijana ndiyo nguvu kazi ya taifa, vijana ndiyo, ndiyo kesho, ndiyo viongozi, vijana ndiyo wazalishaji. Kwa hiyo tunapopoteza vijana, tunapoteza nguvu kazi ya taifa, tunapoteza mawazo ya, ya watu ambao wangeweza kuleta mabadiliko, watu ambao wangeweza kuleta maendeleo, watu ambao wangeweza kubuni na kuboresha maisha ya kila siku ya Mtanzania sababu ya afya ya akili na changamoto zake zilizopo sawa vijana tunaongelea hapa kundi la watu kuanzia miaka kumi na tano mpaka miaka ishirini na tisa na takwimu zinaonyesha kwamba hili ndo kundi ambalo linakuwa most affected na kwa tanzania uh, kati ya vitu ambavyo vinaongoza kwenye kuathiri hili kundi ni mambo ya afya ya akili na hii inaweza kusababishwa na vitu mbalimbali mbali, ikileta athari kwenye familia, inaleta athari kwenye jamii kwenye uzalishaji kwenye nchi, kama tulivyosema, vyote vinaathiriwa kwa sababu vijana hawa ndio kina baba, ndio kina mama, ndio kina kaka na dada ambao wanategemewa, ndio mameneja mabosi, ndio wafanya biashara. Kwa hiyo yeyote ambaye anaathirika hata kama hajafikia kwenye uh, kitendo cha kujiondoa uhai, lakini hata kwa kuwa tu na hii shida changamoto ya afya akili, na namaana uzalishaji wake, ufanisi wake, uwepo wake kwenye familia huu unadhoofiwa na, kwa sababu hiyo ni muhimu kuongelea hili kundi. Tukianza kusema kwa nini linaathirika zaidi, kwanza tukumbushane kwamba kwenye hii miaka kumi na tano mpaka ishirini na tisa ni kundi ambayo mabadiliko mengi ya kimaisha yanatokea, transition kubwa uh, kuanzia shuleni kutoka daraja moja kwenda jingine, mfano mtu anapotoka sekondari kwenda chuoni, anapotoka chuoni kuanza kutafuta kazi. Haya yote ni madaraja ambayo yanahitaji uh, nguvu kubwa ya kiakili, yanahitaji stability kubwa ya kihisia na kiakili, kwa sababu kuna changamoto ambazo zinatokea, kuna sintofahamu ambayo inatokea, pressure ambazo zinatokea, risk, um, kukataliwa saa nyingine, mtu ana apply kazi hapati, au ana apply vyuo hapati. Hizi zote ni pressure ambazo kama mtu hajajua zile njia mbalimbali mbali za kumudu uh, afya ya akili, changamoto za afya ya akili inaweza kuleta changamoto kwake. Lakini pia tukumbuke kwamba kwenye hili kundi la miaka 15 mpaka 29 ni kundi pia ambalo linaangaliwa kwenye swala zima la uchumi. Kijana anapofika kwenye umri huo, anategemewa yeye aanze kuzalisha, awe na familia yake. Kama yuko na familia yake, ni baba anategemewa pale nyumbani, au yeye ni mama. Lakini hata kama hajaoa na kuolewa, akiwa nyumbani kwao, anategemewa. Yani, kuna kitu wazazi wanaangalia kwamba okay, sasa mtoto tumeshasomesha, wanataka kuanza kuona unaleta kitu nyumbani. Hizo presha zote zinaweza kuleta msongo wa mawazo na changamoto nyingine za kiakili. Kukosa ajira inaleta frustrations, inaleta kukosa tumaini kwenye hichi kipindi cha miaka kumi na tano mpaka ishirini na tisa. Lakini jambo jingine pia, ambalo nimesharigusia ni zile pressure ambazo ziko kwenye jamii na kwenye familia vitu kama expectations ambazo wazazi au jamii inakuwa nayo kwa huyu kijana, kama hazijafikiwa zinaweza kuleta msongo wa mawazo, na wengi wetu tumepitia kwenye hiyo stage, hata mimi nimepita hapo, kwamba umemaliza shule, sasa unategemea upate kazi, upate ajira, au ujitegemee, au uanze kuleta kitu nyumbani, na inafika sehemu kwamba kiuchumi hauwezi kufanya hivyo. Inasumbua, ina, ina nini, inavunja moyo, na saa nyingine inaweza hata kuathiri jinsi ambavyo mtu anajiona binafsi, yani ile self image yake ikawa imeathiriwa, akajiona kama ni mtu ambaye hafai. Vyote hivi vinaathiri afya ya akili ya mtu. Hatusemi kwamba hizi changamoto hazipo, lakini cha muhimu sana ni uh, watu kujua kwamba hivi ni vitu vya kawaida kwenye hizi stage za maisha, na watu kujua mbinu gani au njia gani wanaweza wakazitumia kwenye kudhibiti msongo wa mawazo na changamoto nyingine zinazoweza kutokea kwenye afya ya akili katika kipindi hicho. Aa, kitu kingine ambacho kinaathiri hili kundi kwenye huo umri na kuwafanya wao wawe kwenye hatari zaidi kwenye swala zima la afya ya akili ni unyanyapaa uliopo kwenye, kwenye swala zima la afya ya akili mfano, uh, tunajua kwamba kwenye jamii zetu wanaume wako expected kuwa na nguvu, kuonyesha uimara na uthabiti muda wote. Ni jambo zuri, lakini jambo hili likienda mbele bila mipaka, ni jambo ambalo linaweza kuathiri wanaume, kwa sababu sasa hivi tunaona kwamba hata kwenye swala zima la kutafuta msaada wa kiakili kwamba mtu labda ana msongo wa mawazo, atafute mtu wa kuongea naye, inakuwa ngumu kwa wanaume kufanya hivyo, kwa sababu tu ya ile tamaduni ambayo tayari iko kwenye jamii, kwamba mwanaume akiongea akasema yeye anajisikia sijui kuchoka, anajisikia kuumia moyoni, anaonekana kama yeye ni mtu dhaifu. Kwa hiyo unyanyapaa uliopo pia kwenye jamii, kwenye swala zima la afya ya akili unachangia hili kundi la vijana miaka kumi na tano mpaka ishirini na tisa kuathiriwa zaidi na changamoto za afya ya akili. Aa, kitu kingine ambacho kinaathiri hili kundi ni swala zima la miundombinu changamoto au gaps ambazo ziko kwenye miundombinu mi <laughs> miundombinu miundombinu na uelewa wa mambo ya afya ya akili. Tukiongea miundombinu, ni kama mfano aa, jinsi ambavyo mtu akifika hospitalini anafikiria kwamba nikisema naenda hospitalini kuonana na daktari wa afya ya akili, kwanzia pale reception, hapo unataka kuonana na nani? nikisema naenda kuonana na, na, na daktari afya ya akili mtu anaona ah, kuna namna nitaangaliwa sasa. Kama mfano ni kituo cha afya kidogo kwenye hizi communities ambazo unakuta ni ndogo, kila mtu anamfahamu fulani, kila mtu anamfahamu fulani, mtu anaona so, yani inakuwa ishu. Kwa hiyo hapa inakuja kwenye lile swala la uhitaji wa kitengo cha afya ya akili kuwa sehemu ya zile huduma rafiki za vijana Youth Friendly Services. Kwenye swala zima la afya ya uzazi tumeona imekuwa na mwitikio mkubwa na imeonyesha imeonyesha positive effect. Imeonyesha matokeo mazuri kwenye vijana kutafuta au kufuata huduma za afya ya uzazi, lakini inapokuja kwenye swala la afya ya akili bado tuna gap hapo kwamba vijana katika umri huu bado hichi kitu kinaonekana kina unyanyapaa na kwa sababu kina unyanyapaa, mtu anakuambia yani, kama ningeweza kwenda kumwona daktari bila watu kujua ningeenda, lakini mi sasa hivi mi nafanya kazi sehemu fulani labda let ofisi in ndo inalipa insurance hasa ofisi nzima itajua mi kwa HR, watu wanajua mi naenda kuonana na psychologist, kwa hiyo watu wanajua mimi na, na shida watoto watajua mi naenda kuonana na daktari wa afya ya akili, kwa kwayo mi um, na changamoto. Kwa hiyo uwepo wa huduma ambazo ni youth friendly services naamini unaweza ukaongeza uh, nafasi au tayari wa watu kufata hizi huduma kwa sababu ya ule usiri uliopo, lakini swala zima pia la stigma linaleta changamoto kwa sababu mfano kama naenda, mtu anaenda klinik alafu anaonekana anaenda kwenye foleni ya kwenda kwa daktari wa afya ya akili hapa. <laughs> Kumbuka, tunaongea swala zima la miundombinu na uelewa uliopo kwenye jamii kwamba uelewa bado ni mdogo. Bado swala la afya ya akili linaonekana ni swala lenye unyanyapaa, na kwa sababu hiyo miundombinu iliyopo inaweza ikafanya watu wasiwe tayari kutafuta msaada, yeah. Hapo sasa ni swala zima la kuangalia kuanzia kwenye levo ya vituo vya afya, lakini pia hata mashuleni, kwenye taasisi, miundombinu au zile processes zinafanyikaje, nsacha wei mtu awe huru kwenda kupata huduma za afya ya akili sawa. So, kumbuka hapo tuk tunaongelea ni kwa nini hili kundi liko kwenye changamoto zaidi ya, liko kwenye hatari zaidi ya kupata changamoto za afya ya akili. Tumeongelea swala zima la uchumi tumeongelea swala zima kwamba ni age ambayo watu wanabadilika kutoka stage moja kwenda nyingine. Tumeongelea pressure zilizoko kwenye familia na jamii. Tumeongelea swala la unyanyapaa, lakini pia swala la miundombinu. Sasa tupige hatua mbele, ni vitu gani sasa tunaweza tukafanya ili kudhibiti au kuboresha afya ya akili, kudhibiti matatizo na kuboresha afya ya akili na hatimaye hata tupunguze hivi, uh, matukio ambayo yanatokea watu kupoteza uhai kwa sababu ya changamoto hizo. Mojawapo ni kuongeza, tuongeze upatikanaji wa, wa huduma za afya ya akili. Na tunaposema huduma, yani sio tu kwamba ile mtu ameumwa sasa ameenda hospitali no. So afya ya akili inahusisha mazingira ya kila siku ya mtu. Kwa hiyo tunaposema kwamba kuboresha upatikanaji wa support kwenye suala zima afya ya akili inaanza kwenye ngazi ya familia. Je, katika ngazi ya familia wazazi wana uelewa wa kutosha kuweza kugundua symptoms mbalimbali mbali ambazo zinaweza kuwa viashiria kwamba watoto wao wana changamoto za afya ya akili? Wewe kama mzazi unaweza kujiuliza, je, unaweza kugundua kwamba mtoto wangu tabia yake ni hii, lakini sasa hivi naona kuna tabia fulani ambazo anazo ambazo, mm, sio viashiria vizuri. Saa nyingine kwa sababu ya tamaduni tulizonazo, yani ni rahisi kusema kwamba mm, kwamba ah, ni kiburi chake tu bwana, siku hizi aongei na mtu, siku hizi anakaa chumbani, ni kiburi chake. Ni rahisi kusema hivyo, lakini kumbe inawezekana katika kipindi hicho, yule mtoto kuna jambo anapitia shuleni linampa msongo wa mawazo, na kwa sababu hiyo ameanza ile tabia ya kutaka kukaa kwenye upweke. Kukaa kwenye upweke sio kwamba anataka, lakini ana mawazo, moyo wake umeshuka tayari. Kuna dalili flani ambazo anazionyesha, ana avoid kukaa na watu, hataki kula, hapati usingizi, unaona tu, yani mtoto hayuko sawa. Lakini kwenye ngazi ya familia, sasa hapo kwamba mzazi ni muhimu sana, mzazi kuweza kujua kuwa karibu na kijana wako. Sasa anapokuwa katika umri huu, ni kweli mabadiliko ya kimwili na kitabia yanatokea kwa vijana, mabadiliko katika umri wa balehe, lakini bado kuna nafasi ya mzazi kwao kama mzazi. Lakini pia siku hizi uzuri ni kwamba kuna semina za malezi. Kama mzazi, unaweza ukachukua hatua kwenda kwenye semina za malezi, jifunze jinsi ya kuendana na mtoto wako, mabadiliko yake ya kitabia. Usiseme tu ni kiburi, ni umri tu. Aa, kuna mabadiliko yanayotokana na umri, lakini pia kuna mabadiliko ambayo yanaweza yakatokea kwenye maisha yake kwa sababu ya changamoto anazopitia kwenye umri huo, na hii inaweza kuwa sababu kubwa. Kwamba sasa hivi wazazi wengi tuko makazini, tuko maofisini, ni rahisi kujisahau. Unatoka asubuhi, unarudi jioni toka asubuhi narudi jioni, by the time unarudi watoto wamesha kula, wameenda vyumbani. By the time unaondoka asubuhi, kila mtu ana begi lake, anaenda shuleni, mtoto anaenda, anaenda na school bus, unaenda na gari yako. Kwa hiyo mtu unaweza kukuta, ao tu naweza kuta, if you are not intentional, hujui tabia za mtoto wako, hujui ukoje, hujui mabadiliko na changamoto anazopitia. Na kama haukujenga huu karibu toka mwanzoni huko akiwa mdogo, usitegemea akiwa akifika umri wa tini Usitegemee kwamba kama hukujenga urafiki akiwa mdogo, kija kufika ule umri wa balehe ataanza kuwa karibu na we. Yani kwanza ndo anakuwa mbali. Kwa hiyo kuanza malezi, yani yale malezi ambayo anakuwa kuanzia kwa mtoto akiwa mdogo, kujenga urafiki, kujua tabia yake, kujua vitu gani anapenda, vitu gani apendi, hata akifika kwenye umri balehe, kuona mabadiliko anayopitia, lakini kuendelea kutunza ukaribu In such a way, hata zinapoanza sasa symptoms mbalimbali ambazo hazieleweki, wewe mzazi unakuwa mtu wa kwanza kuzinote kwa sababu ko karibu na mtoto watu. Au kundi la pili ambalo pia liko kwenye nafasi nzuri ya kutoa support ya mental health kwa umri huu ni mashule, kwa sababu vijana wengi bado wako uh, sekondari lakini pia vyuoni, na siku hizi tunashukuru jitihada ambazo zinaendelea kuwepo kwa counselors kwenye shule kuanzia huku shule za secondary schools tunaona kuna counselors, kuna um, watu ambao wanatoa ushauri na vyuoni. Na kitu cha muhimu kingine ambacho kinakuja hapo, lile swala zima la miundombinu, upatikanaji wa hawa watu, lakini pia je, hawa watu wako trained? Na tunaona kwamba ni watu ambao wanaweza kusimama kwenye hiyo nafasi, kwa sababu kumbuka pia, huu ni umri ambao kijana akiwa judged, actually mtu yoyote akishakuja na changamoto ambayo inamsumbua na kukawa na judgment, hawezi kuendelea kuongea, ataendelea tu kusumbuliwa mwenyewe na kuumia mwenyewe. Kwa hiyo, moja, uwepo wa hawa counselors na referral systems kwa wale ambao hawako vizuri, lakini mbili, uwepo wa safe spaces. Mojawapo ya njia ambazo baadhi ya taasisi wanazitumia kutengeneza safe space au uh, mahali safe space, unaweza kusema ni mahali salama, ambapo mtu anaweza kuongea changamoto zake, ni uwepo wa peer peer to peer counseling groups au support groups. Makundi ya vijana rika ambayo yanatoa ushauri kama support groups fani, kwamba kuna siku ambayo vijana wanakaa pamoja, kama ni zile mfano club za mashuleni, wanaweza kuongea kwamba nini afya ya akili ni nini, vitu gani vinaweza kutusababisha changamoto za afya ya akili, wakadiskasi zile ambazo ziko within their age group, lakini baada ya hapo, wakadiskasi njia gani wanaweza kufanya, wakatoa na mifano, mimi ni kupitia hiki nilifanya hiki, mimi niliwahi kupitia hapa nilifanya hiki. Hizo zote zinawasaidia vijana kuvuka, na hasa wakiwa wanaongea wao wow. Kwa wao kwa sababu saa nyingine kijana akiwa anaongea, labda kijana wa miaka kumi na tano alafu kila siku ya anapewa kanseling na mzee wa miaka hamsini au arobaini, kuna jinsi unaona, eh? Mzee haelewi yani, yuko outdated, lakini kama kuna nafasi ya huyu kijana kupata kijana mwenzake aidha age yake au mkubwa kidogo, akakubadilishana mawazo kuhusu hili swala zima, kuna jinsi ambavyo anaweza kuvuka kirahisi zaidi. Kwa hiyo uwepo wa safe spaces au mahali salama, uwepo wa counselors kwenye shule, uwepo wa uh, mentorship programs kwamba vijana rika ambao wamekuwa wakubwa wanaweza kuwasaidia waliokuwa wadogo, whether ni vyoni hapo hapo au ni kwenye shule za sekondari. Lakini kitu kingine cha muhimu sana hapa kwenye shule ni kuwa haya mambo ya afya ya akili ni muhimu sana, yawe sehemu ya, ya karikula za shule, kwamba je, mna katopik ambako kanaweza kuwasaidia watoto kujua changamoto za afya ya akili ni zipi, na jinsi gani wanaweza kukabiliana nazo, hata kujifunza tu zile techniques, kama eh, kupumua breathing, sijui ile ya kuhesabu, techniques mbalimbali, ni vitu ambavyo ni vidogo, lakini vinaweza kuwavusha mahali pakubwa sana kwa nchi yao. Kwa hiyo cha muhimu ni kwamba shule ni sehemu muhimu sana ambayo vijana wana, wana muda mwingi wa kukaa, na kwa hiyo shule ni mahali ambapo vijana wanaweza kupata msaada mkubwa sana kuanzia dalili kuonekana, lakini pia kudhibiti, kuwafundisha wapate elimu ili wasiingie kwenye hizi changamoto. Kitu kingine cha muhimu sana ni elimu ya jumla kwa jamii, kwamba jamii inahitaji elimu ya kuhusu mambo ya afya ya akili. Kwa hiyo kama sisi wote ni jamii unapoongea kwenye jamii kuna wananchi, kuna viongozi, kuna serikali, kuanzia serikali hizi za local government za mtaa, lakini kwenda juu mpaka mpaka kwenye level ya taifa. Uh, uwepo wa zile public campaigns, kampeni ambazo zinaongelea mambo ya afya akili, mambo ya nini stress, mambo ya depression, anxiety, na mingineo ni muhimu sana. Ni vitu vinafanyika, lakini tusiache na wewe kama kiongozi kwenye jamii yako usiache kuongea na vijana. Wewe kama mzazi usiache kuongea na vijana wako kwenye familia. Wewe kama mwenye taasisi usiache kutengeneza kampeni na program za kuboresha uelewa. Uelewa ni muhimu kwa watoto au vijana, lakini uelewa ni muhimu kwa wazazi na uelewa ni muhimu kwa jamii, kwa sababu sisi wote ni kama vile tunalindana Watu akiwa wa na uelewa wakutosha, mtu akiwa na changamoto itakuwa rahisi kuiona na kumwambia se tafuta msaada, au hata akienda kutafuta msaada akaonekana, hatachekwa hatafanya tangazo, kwa sababu wote tutajua kwamba okay, hii ni hali nikama malaria, nikama TB, ya kawaida ni kama malaria ni kama TB. Kwahio mtu anaenda hospitalini anapata msaada. Njia nyingine muhimu sana ambayo tunahitaji kutumia kwenye kus swalazima la afya ya akili ni swala la economic empowerment au swala zima la uchumi, kwamba vijana wanahitaji kuinuliwa kiuchumi, kwamba huyu kijana ambaye anamaliza shule anatoka daraja moja kwenda jingine, anatafuta kazi, amefika umri wa kujitegemea, kuweza kuwa vizuri kiuchumi, inapunguza stress kwa sehemu kubwa. Kwa hiyo mbali na, mojawapo ya njia ambazo tunaweza kuzitumia, mbali na elimu yetu ya darasani, kuwa na elimu ya ya Kiswahili, inaitwaje, ila elimu ambayo inamwezesha mtu aweze kujitegemea au kujiajiri. Kujiajiri, yes, aweze kujiajiri. Kwa hiyo elimu mbalimbali za ufundi uh, tunashukuru serikali kwamba sasa hivi tuna vio vya VETA vingi. Wazazi, usiogope kumpeleka mtoto wako VETA. Actually, mi nafikiria hata pale mtoto anamaliza fom 4 yuko likizo kusubiri kwenda fom 6 anamaliza fom sita uko likizo kwenda chuo au ile tu likizo kati ya mwaka mmoja kwenda mwingine fom ngapi, unaweza kumtafutia mtoto wako ujuzi akakaa akajifunza skill mbalimbali ambazo zinaweza kumwajiri. Ndiyo mtoto wako unatamani awe rubani, lakini kama unaona ndani yake anapenda kushona mpeleke akashona. Ndiyo mtoto wako anataka kuja kuwa daktari, lakini kama ndani yake unaona na viskill fulani vya umeme vya nini, mpeleke akasome kitu cha umeme, kikozi cha umeme. Kama mtoto wako, yaani, awe na skill. Kijana ni muhimu, mbali na profession aliyenayo, awe na skill nyingine, awe na skill ambavyo stadi nyingine, stadi za kufanya vitu mbalimbali mbali, lakini pia stadi za kuhusu fedha na biashara, elimu ambayo itamwezesha hata atakapomaliza chuo au akamaliza shule kwamba ajafaulu kwenda ngazi nyingine, kuna kitu anaweza kuanza kufanya kikamsustain au kikamwezesha katika uchumi wake, ni muhimu sana hiyo. Ni elimu ya kwanza ambayo inasaidia, lakini elimu ya pili ni swala zima la life skills, stadi za kimaisha, vitu kama jinsi ya kufanya uh, maamuzi, jinsi ya ku resolve matatizo, conflict resolution, decision making, resilience. Hizi ni skills ndogo ndogo ambazo unaweza kuwa unaanza kumfundisha mtoto wako kuanzia akiwa nyumbani, lakini pia mashuleni wakafundishwa ni skills ambazo watu wengine wanajifunza kwenye maisha wnet ameshaanguka, ameshafanya ma, ma, manini madecision mabaya amesha haribu. Yani ile kwamba usipofunzwa na mamako, asifunzwa na mamaye, anafunzwa na ulimwengu. Sasa so usisubiri ulimwengu umfundishe, mjengee mtoto wako skills kwenye hilo eneo zitamsaidia kwenye swala lake la mental health, zitamsaidia hata jinsi ya kukabiliana na msongo wa mawazo. Siku ambayo ana mawazo, siku ambayo anajisikia iko frustrated, atajua techniques gani atumie ili kurudi kuwa sawa. Ha, anaweza siku nyingine, yani kwa sababu tu hajui cha kufanya akajiingiza kwenye pombe na madawa ya kulevya ili kuf, kusikia ahueni, kwa sababu ya ile mental stress alionayo, lakini mwanzo haikuwa lengo lake yeye kuingia huko. Kama angepata life skills education, ange, angepata stadi za kumjulisha jinsi ya kukabiliana na msongo wa mawazo, yumkini asingeingia kwenye pombe na sigara na madawa ya kulevya. Kwa hiyo kama mzazi, kama mwenye taasisi, mwenye shule, jitahidi wale vijana walioko chini yako wapate elimu ambayo itawasaidia kuwajenga kwenye stadi za mikono na stadi za kuweza kujiajiri, lakini pia wapate elimu ambayo itawasaidia kwenye stadi za maisha, jinsi ya kuishi maisha ya kila siku na watu. Na stadi nyingine ya muhimu sana ni suala zima ya elimu ya fedha, financial literacy. Kwa sababu sasa hivi kuna opportunities zinaweza kutokea, kuna small grants au kuna hizi uh, nafasi za kupata mitaji midogo midogo zipo, lakini mtu anaweza asiwe na hiyo study ya kuweza kumanage hela, hajui hajui, yani hajui mtoto. Hata ukimpa elfu ishirini mkononi, mtoto yuko sekondari, hafikirii kitu kingine zaidi ya kwenda kununua kiatu na gauni. Sio sawa mtoto kimpa elfu ishirini amepewa ya, ya zawadi, hafikirii kitu kingine zaidi ya kwenda kula. Sio sawa. Kwa hiyo jitahidi kwenye nafasi yako, awe na life skills, awe na financial literacy na awe na vocational skills, vocational skills skills, elimu stadi, elimu ya maisha na elimu ya fedha, vitu vya muhimu sana, ili kulinda kijana wako lakini tunapoenda sasa kwenye ngazi ya juu zaidi, tunaenda kwenye ngazi sasa ya, ya sera na mifumo. Kwa hiyo umuhimu wa kuboresha sera zetu na mifumo, kuanzia kwenye taasisi kwenye ngazi ya familia, jamii, taasisi na nchi, kuboresha mifumo yetu ili kuangalia kwamba tunapata miundombinu inayowawezesha watu kuwa huru kupata huduma za afya akili, lakini pia uwepo wa staff wa kutosha kwenye hizo klinik na uwepo wa hizo klinik au hizo huduma hata kwenye maeneo ambayo yako vijijini, maeneo ya ndani, kwamba mtu anapopata changamoto hata kule kijijini. Sasa hivi youth friendly services tunaziona zime zile huduma rafiki kwa vijana zimeweza kufika hata ndani ndani kwa kiasi fulani. Sasa na suala zima la afya ya akili linahitaji kwenda huko kwa sababu ni swala ambalo linahusu maisha ya kila siku ya mtu. Lakini aa, jambo jingine la muhimu kwenye mambo ya sera na mifumo ni swala zima la crisis response, yani kwamba mtu anapopata changamoto anaweza kucontact nani siku hizi uzuri tumeona kuna hizi um, hotlines, au namba ambazo unaweza ukapiga masaa ishirini na nne na ukapata huduma. Namba kama za polisi, namba za watu wa dawati la jinsia, hizo zote ni, ni vitu vya muhimu kuwepo na vikajulikana kwamba mtu akipitia changamoto, mfano kwa sababu kati ya vitu ambavyo vinaathiri afya ya akili kwa vijana wengi ni mambo ya, ya nini, ukatili wa kijinsia wakitendewa vitendo kama hivyo waende wapi? Waripoti kwa nani? Na pale wanaporipoti, wapate msaada stahiki. Haya yote ni mambo ya muhimu tunapoongelea swala, swala zima la sera na mifumo. Lakini kitu kingine cha muhimu kwenye swala la sera ya mifumo swala zima la takwimu, uwepo wa takwimu. Takwimu zinatuwezesha kujua jinsi gani sera zetu au mifumo yetu inafanya kazi nini tuboreshe nini tufanye, ili hawa vijana, ili kudirika liwe salama zaidi. Basi ninapofika hapo, mimi nakaribia mwisho kabisa wa podcast yetu ya leo, I mean, episode yetu ya leo sawa. Uh, cha muhimu ni kwamba ha, hakuna njia moja ambayo inaweza kufanya kazi peke yake inapokuja kwenye swala la afya ya akili. Jamii haiwezi kufanya kazi peke yake, mtu awezi kufanya kazi peke yake, wala sera haziwezi kufanya kazi peke yake. Swala zima la afya ya akili ni swala ambayo linahitaji uh, tunasemaga nini multi, multi-sectorial approach, linahitaji zaidi ya mtu mmoja, zaidi ya sekta moja, ili kuliadress kwa sababu linahusu maisha na mazingira ya kila siku. Wewe huwezi peke yako, mimi siwezi peke yako. Serikali haiwezi ya peke yake, wala taasisi haziwezi ya peke yake. Wote, kila mmoja ana nafasi ya kufanya, kuanzia mtu individual, lakini familia, taasisi, jamii, mpaka serikali. Kwa hiyo umoja wetu ndio unaotuwezesha kupata matokeo mazuri zaidi, kudhibiti athari zinazotokana na afya ya akili isiposhughulikiwa, lakini pia kuboresha mazingira ambayo yatakuwa sapoti watu kupata huduma za afya ya akili. Ni watie moyo vijana, wazazi, walimu kuongea kwa uwazi, lakini pia kuvunja ukimya uliopo kwenye swala zima la afya ya akili. Kuvunja ukimya, tuwe na nafasi za kuongea wedha ni kwenye taasisi zetu, kwenye familia zetu tuwe nafasi na nafasi za kuweza kuongea kwa uwazi, lakini pia kuweza kupata msaada pale ambapo mtu anahitaji. Na wewe kama ni NGO, wewe kama ni huduma ambayo unatoa kwa habari ya afya ya akili, unaweza pia kujitangaza ya I mean, share nafasi ambayo uko nayo ili watu wengine wajue. Baada ya episode hii, nakaribisha watu ambao NGOs, mental health services, hotlines unaweza kuwasiliana kwa email yetu ya Dr Rafiki Africa at gmail.com, na tutakuwa tutafurahi kuweza kushare contact zenu hata kama wewe ni expert kwenye eneo hili Counselor, psychologist unaweza kushare na sisi contact zako, tutafurahi kushare ili kuweza kuwasaidia watu wengi zaidi kupata msaada. Asante sana. Bye, rafiki.