Kuna wakati kwenye maisha tunapitia kwenye vipindi ambavyo kunakuwa na presha kubwa sana ya kuperform au kufikia malengo. Mfano, kama kipindi hiki ambacho tuko mwisho wa mwaka, ofisi nyingi zinakuwa na targets za kufikia, lakini hapo hapo, wanafunzi uwe ni mfanyabiashara, kuna vitu ambavyo unataka kuachieve kabla mwaka hujaisha. Kuna targets, kuna KPIs huko maofisini kama ni mfanyabiashara unaezaka kufunga mahesabu, unaeza kuhakikisha umefikia malengo fulani, kuna vitu ambavyo unahitaji kufikia. Lakini pia kuna wanafunzi ambao wanaenda kuanza chuo first year, na yenyewe inakuja na pressure nyingine kubwa. At the same time, wakati unasichagu kupitia hivi vitu, wiki chache zilizopita, kama taifa tumepitia changamoto ambayo imeathiri kila mmoja kwa namna moja au nyingine. Kwanza nianze kwa kusema kwamba timu zima ya Dokta Rafiki Afrika tunatoa pole kwa watu ambao wamepotelewa na ndugu zao, wamepotelewa na familia. Poleni sana, tunaomba kwa ajili ya amani ya nchi, lakini pia tunaomba Mungu awape wa faraja na kutuwezesha kama taifa kuvuka katika kipindi hiki. Uh, na sasa katika kipindi hiki bado maofisini tuna targets za kufikia, especially kama mtu anafanya kazi kwenye corporate area, tuna targets kabla za mwisho wa mwaka. Mashuleni kuna kazi lazima, wanafunzi warudi wasome, wa, wa kufanye. Wewe ni mfanyabiashara, kuna funga mahesabu ya mwaka, lazima target fulani ufikie. Kuna stress kubwa ya ya kuna presha kubwa ya kufikia vitu na kuwa productive, lakini at the same time akili zetu zimepitia changamoto ambayo inatengeneza stress kubwa. Kwa hiyo unatakiwa kufanya kitu, unajua kwamba unatakiwa kukifanya, lakini unaona akili yako haina uwezo wa kukifanya. Hai rafiki, mambo vipi? Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania. Karibu ungane nami katika podcast hii ya Afya Rafiki, kila siku ya Alhamis. Lengo ni kupatia taarifa zitakazokuwezesha kufanya maamuzi bora juu ya afya yako, familia na jamii inayokuzunguka. Naitwa Juliet Seba, ni daktari na mtafiti katika sekta ya afya Tanzania, na leo tunaenda kuongelea hatua sita ambazo unaweza kuchukua, practical steps ambazo unaweza kuchukua kukusaidia kuweza kuwa productive, au kuongeza ufanisi wako katika kipindi ambacho unapitia msongo au stress. Kwa hiyo jinsi gani unaweza kuwa productive katika kipindi ambacho unapitia stress, kwa sababu hivyo vipindi vipo, lakini maisha hayasimami. Inabidi tuendelee, turudi maofisini, turudi mashuleni, turudi kwenye biashara. Kwa hiyo tunaenda kuongelea steps ambazo unaweza ukapitia ili kufika hapo. Kwanza nikwambie, kila mtu anapitia stress na unachokiona kwenye mwili wako mwili wako unapogoma kufanya kazi pale ambapo unafika kazini unaenda unakaa kazi siku nzima kitu ambacho ulikuwa unaweza kukifanya kwa muda wa lisali moja unakuta umemaliza masaa manne na, na haujakifanya ni mwili wako unakwambia pause mwili wako unakwambia pause kwa sababu ngoja nikwambia rafiki yangu hata kama wewe haukufiwa katika kipindi hiki, lakini ile hali ya sintofahamu iliyokuwepo imekuathiri, na kwa sababu hiyo, kwa njia moja au nyingine, umeathiriwa. Tunapopitia kwenye changamoto kama zile, kuna vichochezi au homoni ambazo zinakuwa zinatengenezwa kwenye miili yetu, ili kutuweka tayari kupambana, ile tunayosema flight or fight lakini pia ili kutuweka salama. Yani, mwili wetu unakuwa kwenye hali fulani ya kuwa tense na kwa sababu ya hizo hormones kwa muda mrefu ndo unakuta kuna ziada ya vitu kama cortisol na adrenaline. Zikikaa muda mrefu ndo zinakuwa secreted, unakuta kuna vile vitu kama mfano, mtu unakuwa irritable, unakasirika haraka um, unashindwa kupata usingizi vizuri. Kuna watu wengine vipindi kama hivi appetite, mtu anakwambia sina hamu ya kula tu, sijisikii kula. Kuna mtu mwingine hataki kukaa na watu, anajisikia ku-withdraw, hataki kufanya zile activities walizokuwa anafanya kila siku. Zote hizo ni dalili mbalimbali zinazotokana na ile pressure ambayo umepitia, msongo wa mawazo ambayo umepitia, au uh, stress ambayo mwili wako inapitia inaweza isiwe directly kwamba wewe hapo umepigwa, lakini kwa sababu ya ile hali iliokuwa inaendelea, kwa namna moja au nyingine taarifa ambazo umekuwa ukizipokea, kwa namna moja au nyingine zimefanya umeathirika, mwili wako umeathirika. Na unapoona mwili wako unagoma kufanya au kufuata kile unachotaka ufanya, namaana mwili wako unajaribu kukuambia pause, pause. Na katika kipindi kama hiki the more unavyojilazimisha nguvu kufanya kazi au kufanya kila kitu kama vile amna kilichopotea, amna kilichotokea. Yani like kazi uliokuwa unaifanya kwa masaa matatu, urudi unajilazimisha kufanya kwa masaa matatu, unakunywa kahawa, unakesha, it's the more you making things worse. Yani ndo unavyozidi kuharibu, unavyozidi kuupa stress mwili wako, kwa sababu ina maana hata kile ki, kiwin kidogo ambacho ungepata, yani kakitu kitu kadogo ambako ungefanya mwili ukafurahi, kwamba ukapata dopamin homon kwamba umeweza kuachieve kitu akipo. Kwahiyo unazidi kuweka mwili wako kwenye stress zaidi na hakuna utakachoweza kufanya. Sasa nini tufanye? Kwa sababu kwenye vipindi kama hivi huwezi kufanya maamuzi yanayoeleweka. Kama wewe ni mtu ambaye unafanya kazi kwenye creative space, mfano watu wachoraji, watu wa muziki na nini, unaweza kukuta wakati mwingine hata idea za una kwenye kazi, lakini pia overall health ya mtu, afya ya mtu kwa ujumla inaathiriwa, kwa sababu so, kama mtu hawezi kula vizuri, hatoki kuinteracti na watu, wafanye mazoezi, hapati usingizi vizuri, ina maana afya yake moja kwa moja inaathiriwa. So kitu cha kwanza kabisa ambacho ni muhimu sana kufanya ni cause, yaani kubali kwamba mwili wako umepitia changamoto. Mwili wako una umepitia msongo wa mawazo, lakini pia una stress na unahitaji kupumzika. Na mojawapo ya njia ambazo unaweza kutumia kupose, kwanza pata usingizi wa kutosha. Lala lala usiku jamani, jitahidi lala, pumzika, pumzika usiku, lakini even during the day, kuna njia mbalimbali mbali ambazo, uh, watu wa saikolojia wanatufundisha kwamba zinaweza kutusaidia ku reset mfumo wetu wa neva au nasema neva system, kukufanya urudi katika hali ya utulivu, hasa sasa pale ambapo unajikuta unajisikia kama mawazo yanakimbia, you overwhelmed, yani unasikia kama vile upige kelele fulani hivi, au umchape <laughs> um, mtu kibao. Kuna <laughs> njia mbalimbali, so mojawapo ya techniques ambazo tunafundishwa ni breathing techniques, au njia ya kupumua ambayo inaweza kusaidia kukam au kukutuliza kutuliza mawazo yako kutuliza mfumo wako wa fahamu kurudi uwe kwenye hali ya kawaida. Hii unaweza kutumia, inaitwa 478 kwamba tunavuta hewa kwa sekunde nne, tuna hold ile hewa yaani tunaishikilia kwenye mapafu kwa sekunde saba, tunaitoa kwa sekunde nane kwa sekunde nane, maanake ni kwamba Yani, unaitoa taratibu taratibu taratibu mpaka sekunde nane zote ziisha. Hebu tujaribu. Tunavuta, mimi nita hesabu. Naomba tufanye wote. Tunavuta kwa sekunde nne, tunakaa nayo ndani ya mapafu kwa sekunde saba, halafu tunatoa kwa sekunde nane. Haya, tuvute. Naamini umefata na mimi na zimefika nane. <laughs> So hiyo ni njia mojawapo ambayo unaweza kutumia unapokuwa kwenye mazingira ambayo unajisikia stress, unajisikia uko overwhelmed, mfano kazini, iwe njiani, sehemu yoyote, unajisikia uko stressed, uko overwhelmed unataka kupause. You can do that, unaweza kutumia hiyo njia mda wote za kusaidia kuwa kawaida, saa nyingine hata kabla ya kufanya decision. Saa nyingine hata umeingia ofisini, lakini yani uelewi kitu. Jua kwenye mazingira kama haya, ambayo mwisho wa mwaka to na tayario, unajisikia uko unaweza kusikia kupiga kelele, nenda washu mdada, vuta hewa kwa sekunde nne, shika kwenye mapafu yako kwa sekunde saba, iachilie taratibu kwa sekunde nane. Hapo utakuwa umeweza kutulia sasa angalau kurudi kwenye hali yako ya kawaida. Njia ya pili ambayo, au hatua ya pili ya muhimu sana, kwanza tumesema pause. Pumzika, pumzika, ukubali mwili wako kwamba unahitaji kupumzika. Mwili wako una stress na unahitaji kupumzika, unahitaji utulivu, unahitaji utulivu. Ya pili tunasema identify and prioritize Tambua nini kinakupa hii msongo wa mawazo, alafu panga kwa vipaumbele. Hii kwa njia hii unaweza kuandika, mojawapo ya njia nzuri sana za uh, za kusaidia kuimprove kwenye swala so zima la msongo wa mawazo, a kusaidia kukabiliana nao ni kuandika. Unaweza kuandika chini ni vitu gani vinakufanya unasikia hiyo hofu au huo msongo wa mawazo unao Inawezekana ni kwamba una bili za kulipa na hauna hela kwa sasa. At the same time una watoto wanaotakiwa kwenda shule kulipiwa ada. Ya wanaingia shuleni au wanaingia semesta nyingine au mwaka mwingine, na bado ada haijapatikana, na ndio biashara ulikuwa unategemea, na ndio biashara imepitia changamoto. Kwa hiyo una hiyo nalo, inawezekana ni mtoto anahitaji kitu fulani, inawezekana ni kazini kuna ripoti na unatakiwa kutoa, inawezekana unapepa unatakiwa ku kama mimi <laughs> na ujafanikiwa bado um, unadaiwa na supervisor wako kule shuleni vitu mbalimbali mbali. Andika chini, and then from there, gawa ni vitu gani ambavyo una control navyo, kwamba unaweza kuvifanya wewe, viko ndani ya uwezo wako na ni vitu gani haviko ndani ya uwezo wako. Vile ambavyo haviko ndani ya uwezo wako weka pembeni. List utakayofanya nayo kazi ni ya vile vitu ambavyo viko ndani ya uwezo wako kuvifanya. Let's say kwa wiki zilizobaki mpaka mwisho wa mwaka huu, sawa? Sasa katika vile vitu ambavyo tumeviandika kwamba tunaweza kuvifanya, ndio tunakuja kwenye kuprioritize nini kianze. Sasa hapo unaweza ukajiwekea malengo matatu matatu, kwamba baadaye ya kufanya vitu vyote kumi na tano naviandika kwenye to-do list yangu ya leo, navigaa vitu vitatu vitatu kivifanya, vitatu vya kwanza naweka tiki naenda vitatu vingine na ikatiki. Kwa hiyo kwa siku naweza nikawa nimejiwekea masaa yangu ya kazi, labda nitakuwa na masaa ya kazi ya asubuhi, na hivi ndo vitu vitatu nitakavyovifanya. Unapofanya hivyo unajipunguzia wewe ile pressure. Pressure ya kwamba lazima nifanye hivi vitu vyote at once. Na lazima viishe vyote leo. Hapana, unapofanya hivyo tayari unajiongezea wewe pressure. Kwa hiyo unaweza ukaweka hivo kwamba kuna vitu ambavyo nitavifanya vitatu leo, vitatu kesho, vitatu siku inayofuata, au vitatu asubuhi. Nitakapopata muda mwingine nitavifanya tena vingine vitatu. Hiyo ni hatua ya pili, kwamba tambua ni vitu gani vinakupa stress, andika vyote, tenga vile ambavyo viko ndani ya uwezo wako na vile ambavyo viko nje ya uwezo wako. Ambavyo viko nje ya uwezo wako weka pembeni. Mtu mmoja alinifundisha akaniambia, kama kitu kiko nje ya uwezo wako, usikiongelee, usikizungumzie wala usikifikirie, kiweke pembeni. Kiko nje ya uwezo wako, kitakustress tu. Chukua vile ambavyo viko ndani ya uwezo wako kufanya, kwamba hivi ndo vitu navyohitaji kufanya, vigawe, weka priority, kwa vipaumbele, kwamba nitaanza kufanya hivi vitatu, nikimaliza nitafata hivi, nikimaliza nitafata hivi, anza kufanyia kazi. Hatua yetu ya tatu tunayoenda kufanya ili kuboresha ufanisi wetu wa kazi katika kipindi hiki cha msongo wa mawazo au kipindi cha stress ni kutengeneza ratiba ya kila siku kwa malengo, sawa? Kwa hiyo tumeshajua vile vitu vyetu vitatu ambavyo tutakuwa tunavifanya, zile task zetu ambazo tumezipanga kutokana na vipaumbele. Sasa kwenye ratiba yetu ya kila siku, ili kila siku upate nguvu ya kuamka unahitaji kujua leo au kesho nikiamka nataka kufanya nini? Kwahiyo yale mambo yangu matatu nimeshajua, kesho nikiamka, nitaongea na supplier kutoka wapi, Kariakoo, nitaongea na Winga, nitaongea na mtu fulani kama ni mfanya biashara. Aya, wewe ni wa corporate, kesho nikiamka, nitafanya coordination ya kitu fulani, nitafanya hiki, nitafanya hiki. Kwahiyo tengeneza ratiba yako ambayo inakuwezesha kujua utakuwa unafanya nini kwenye siku inayofata. Kwenye ile ratiba hatuweki yale mambo yote, remember, tumesema tunaweka zile task, task zetu tatu zitakapoisha zitafata tatu nyingine. Na unapopanga ratiba yako iwe flexible, kwamba hapa katikati unaposikia kwamba umechoka, take breaks during the day, during the day yani, take breaks. Chukua mapumziko ukisikia umefika sehemu uko overwhelmed, fanya the breathing technique, nenda katembenje, dakika kumi, rudi hivyo hivyo, taratibu. Mmojawapo ya siri kubwa ya kufanya kazi kwenye vipindi kama hivi ambavyo pressure ni kubwa ni pause. Yani, lazima ujifunze pause. Lazima ujifunze kuibeba akili yako unaibeba kama yai, yani unaibeba kama yai. Taratibu, kwa sababu ukijifanya unaenda na pressure. The productivity yako you can actually go back to zero, yani usifanye kitu chochote cha maana, sawa? Au ukafanya vitu lakini havina ubora. Kwa hiyo ufanye vitu vya ubora. Ni muhimu kuchukua breaks, ni muhimu kuangalia akili yako ni naendaji, taratibu. Na mtu mmoja alinifundisha akaniambia, unapopanga tasks zako kwenye vipindi kama hivi, anza na vitu ambavyo wewe unaviona ni virahisi na unaweza kuvifanya kwa wepesi, mfano kama wewe ni mtu ambayo coordination kwako ni jambo rahisi, unahitaji kuna watu unahitaji kuwapigia simu, kuna vitu manyo vya kufanya, yani mfano, panga makaratasi fulani, uh, panga ofisi yako. Kama kuna, kuna task kama hizo kwenye ile mstari wako, weka hivyo vitu, uh, panga nyumba yako, fagia, yani task fulani rahisi, kwa sababu ubongo uko hivi. Unapofanya task kama uliweka kwenye zile task zato, zako tatu na mimi kwenye vipindi kama hivi huwa naandika hata the simplest things, yani vile vitu simple ambavyo siku nyingine waga navifanya kwenye airplane mode. Yani automatically vipindi kama hivi naviweka kwenye zile taski zangu tatu. Lengo ni nini? Nikikifanya i celebrate, ninajishangilia, nina, nina kwamba okay, safi Jana nilikuwa nimeamka, siwezi kufanya kitu chochote, nimejisikia niko overwhelmed, nasikia kukasirika. Lakini leo nimeamka, nimetandika kitanda, nimesafisha nyumba. Jambo la kwanza, nimetandika nime kitanda cha kwanza, nimesafisha nyumba cha pili, nimefanya nime nini, sijui nimechemsha maji cha tatu, vyote hivyo. Kwa sababu uni, umeweza kuachieve kitu, mwili wako unaachia homoni nzuri, unaachia dopamine Happy hormones, tunasema. Kwa hiyo zile hormones zinakufanya excited kuendelea kutafuta kitu kingine kizuri zaidi cha kufanya, yani kama vile una trick ubongo, kama vile ambavyo uaga tunampa mtoto zawadi kwa mtoto, ukimpa zawadi unaambia ukifaulu mtihani takumlia baiskeli, ukimulia baiskeli unaambia ukifaulu mtihani ujao kupeleka kutembea sehemu fulani, ndo unavo trick ubongo kwenye kipindi kama hiki. Kwa hiyo una celebrate vile vitu vidogo vidogo kwenye zile task zako, anza na vitu ambavyo ni manyo. Kama wewe ni mtu wa kwenye, mfano mtu kama huko kwenye akademia unafundisha bio na nini, anza na vitu ambavyo ni manyo, task ambazo ni rahisi, unaweza kuzifanya, zitumia akili nyingi, kwa sababu unavozi achieve, ina maana you get the happy hormones, you tricking your brain ya hapo unaanza sasa taratibu unaenda una, unaongeza uzito. Yani ni kama vile unautrain ubongo wako, unapanda ngazi taratibu, taratibu, kwenda kwenye zile task ngumu. Hatua ya nne. Hatua ya tatu tumesema uwe na ratiba. Hatua ya nne, move your body. Hakikisha mwili wako unafanya kitu kwa sababu um, Wedha ni kutembea, wedha ni kustretch, wedha ni kucheza kamziki kidogo, wedha ni kukimbia, wedha ni kwenda jim, chochote ambacho unaweza katika muda huu. Na tembea hata kule ndani ya nyumba yako, tembea hata ndani ya ofisi, tembea ndani ya duka lako. Dakika kumi kumi na tano inaweza kuboost akili yako, kuboost modi yako, ukajisikia vizuri zaidi. Sasa vile vipindi ambavyo unajisikia uko overwhelmed, unajisikia kama kupiga kelele, unajisikia kukasirika, hebu toka nje, kapate fresh air, tembea dakika kumi, urudi ofisini, inakusaidia. So move your body. Kwenye kipindi kama hiki, hakikisha kwamba unatembea, unafanya kitu ambacho kinaufanyisha mazoezi fulani mwili wako inasaidia circulation ya damu zaidi, e kwenda kwenye ubongo. Inasaidia kupata happy hormones au zile hormones nzuri, inakusaidia kupata mood nzuri zaidi, kustabilize mood yako. Kitu cha tano cha muhimu sana ni kuhakikisha kwamba katika kipindi hiki unakula vizuri, unapata balanced diet, unakunywa maji ya kutosha. Ni muhimu sana kwenye kipindi hiki, na unapopitia kipindi cha stress kama hiki, na bado unatakiwa kufanya kazi kwa ufanisi, ni rahisi sana kujisahau, kuskip lunch, usile, kuskip chakula cha usiku, au umeskip chakula cha asubuhi kwa sababu uko bize na nini, lakini hiyo sio sawa. Unahitaji mwili wako ule Unahitaji mwili wako upate maji ya kutosha, unahitaji mwili wako upate mapumziko, kwa sababu unahitaji mwili wako urudi katika hali yake ya kawaida ili ufanisi uwepo. Kumbuka mwili wako umepitia stress kwa kiwango fulani. Unahitaji mwili wako urudi kwenye hali yake ya kawaida ili ufanisi uwepo. Kula chakula chako chenye mlo kamili, pata maji ya kutosha, pata mda wa kupumzika, sawa. Haya, step ya sita na ya mwisho: share na watu, connect na watu. Katika kipindi hiki sio muda mzuri sana wa kukaa mwenyewe, kujitenga na kufanya kila kitu mwenyewe, so pata muda wa kusocialize na familia, marafiki, ongea, piga stori. E, kama unapenda mpira angalia mpira, kama unapenda nini ni, ni, ni mtu wa kanisani naenda kanisani, nenda msikitini. Socialize, talk to people, pigia watu simu, julia watu hali. Ni inasaidia, inasaidia kwa sababu unaposhare whether uko sawa au hauko sawa inakusaidia kupunguza pressure, kupunguza msongo wa mawazo katika kipindi hiki na ina improve mood yako. Sasa bonus point kwa hasa watu ambao wako katika mazingira ya ofisi. Um, kwenye kipindi kama hiki, ni kipindi ambacho ni muhimu sana kuangalia progress over perfection, yani kuangalia kwamba watu wanaofanya kitu targets zipo ndio, na target katika mwaka huu na vipindi kama hivi zi, zinaweza kufikiwa au zisifikiwe, lakini cha muhimu sana ni kujali afya na kwamba watu wapo kazini, wapo tu wanafanya kazi. Inawezekana working hours zisiwe zile zile kwa sababu saa nyingine unaweza ukaforce watu kuja kazini wakakaa, hiyo saa mbili asubuhi mpaka saa kumi lakini wakatumia masaa masaa mawili tu kufanya kazi, masaa yote yaliyobaki wakawa wanatumia umeme na maji ya ofisi, lakini hamna ambaye yuko productive. Kwa hiyo mojawapo ya njia ambazo kama ofisi pia au taasisi inaweza kuchukua ni kufanya flexible hours, kwamba watu wawe na uwezo wa kuingia masaa fulani ambayo wako productive zaidi, na sio lazima kukaa masaa yote. Najua kuna taasisi ambazo zinaweza na taasisi ambazo ziwezi kufanya hivyo, lakini ni flexibility ambayo kama taasisi watu wanaweza wakakonsida, ili kuwa na productivity na usipoteze maji na umeme bure unnecessarily. Yeah, lakini pia ofisi nyingine wanaweza kutoa uhuru wa watu kufanyia kazi hata nyumbani, wa kufanyia kazi nje ya ofisi, kwamba mtu awe na uwezo wa kukaa sehemu ambayo anaona mentally uko more comfortable, uko more stable, uweza kufanya. Another very important point kwa watu wa productivity, especially kwenye taasisi um, au companies au kama wewe ni kiongozi wa timu fulani, ni kwamba katika kipindi hiki sio lazima vitu vyote vifanyike. Prioritize, chagua mambo ambayo ni ya muhimu, ni lazima yafanyike katika kipindi hiki, katika mwaka huu mambo ambayo ni ya lazima kufanyika au steps ambazo ni lazima kufanyika ili kufikia targets, zifanyike hizo basi prioritize. Yani sio lazima yale mambo yote, zile outings zote ambazo timu huwa inatoka na na na, na na meetings zote zifanyike, no only the necessary, kwa sababu katika kipindi hiki kila mtu amechoka, is end of the year, lakini pia kwa sababu ya changamoto ambayo sisi kama jamii wote tumepitia. Kila mtu ana burnout. so do the necessary. Prioritize. Task ambazo ni za muhimu ili kufikia targets ndizo hizo yu zinaweza kuwa kufanyika, halafu vitu vingine ambavyo sio vya muhimu sana visifanyike. Ya, yeah. ku conserve energy ya watu, yeah. Um, ya yeah. hivyo ndo vitu ambavyo kama taasisi inaweza kushauri yeah. Kama kiongozi, huu ni muda wa muhimu sana, we kama kiongozi wa taasisi kuangalia watu wako, hali yao ikoje. ya hatuwezi yeah. kusema kwamba kila mtu yuko sawa, au kwa sababu tu mtu hajafiwa basi yuko sawa. No, tumepitia wote mental health stress, na kwa hivyo be considerate kwa watu wengine cha muhimu sana ambacho pia naweza kushauri wewe ambao nasikiliza leo ni kwamba um, pole kwa ambacho umepitia, na chukua hatua kuendelea mbele. Chukua hatua kuendelea mbele, steps ndogo ndogo katika kipindi hiki, steps ndogo ndogo. Chukua steps ndogo ndogo kuweza kurudi kwenye biashara, kuweza kurudi kwenye kazi, chukua steps ndogo ndogo akili yako, that's how you train it, kuanzia small tasks unaenda, unaongeza. Sio rahisi, wote tumepitia changamoto, lakini inabidi tuendele mbele, na hii inaweza isiyo ya mwisho kwenye maisha yako. Kama, kama community tumepitia leo, lakini hii inaweza ikatokea siku nyingine kwenye maisha yako, ukawa unapitia pressure, na bado unatakiwa kuperform. Steps are the same, steps are really really the same. Cha kwanza, pause tambua kwamba mwili wako na akili yako inahitaji utulivu katika kipindi hiki, kwa hiyo usaidie, utulie. Cha pili, prioritize. Ni mambo gani yanatakiwa kufanyika katika kipindi hiki? Yapi yako nje ya uwezo yako? Yapi, yapi, yapi yako ndani ya uwezo wako? Yaliyoko ndani ya uwezo wako, prioritize, yafanye hatua kwa hatua. Anza na yale ambayo ni marahisi kwenda yale ambayo ni magumu step ya tatu, hakikisha kwamba kila siku una ratiba ambayo itakuwezesha kujua ninapoamka siku ya kesho, nini ninaamka kukifanya. Step ya nne move your body, fanya mazoezi madogo madogo ambayo yatakuwezesha kuimprove akili yako na mudi yako katika kipindi hiki. Step ya tano na ya muhimu sana, kula vizuri, kunywa maji ya kutosha, lala Step ya sita, connect na watu network, connect na familia, marafiki. Tuonane katika episode ijayo. Mungu akutunze, Mungu akuhifadhi na Mungu akusaidie kuvuka katika kipindi hiki. Bye.